ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ Odyssey G1 อยู่ จำเป็นต้องเปลี่ยนรถเอาแบบไห$  (อ่าน 3615 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rint

• Newbie
  • *
ผมใช้รถ Odyssey G1 ('97)+LPG ปัจจุบันก็ใช้งานได้ดีอยู่ ขับสบาย ส่งลูก ทำงาน และ
ขนของจากร้านค้าส่งเข้าร้าน(ขายอาหาร)ประมาณ200-300กก./อาทิตย์ละ2-3ครั้ง เช่น เนื้อ ไก่ ข้าวสาร เครื่องปรุงต่างๆ ฯลฯ
(ภรรยาขายอาหาร-ผมราชการ)
ระยะหลังรู้สึกว่าช่วงล่างจะต้องเปลี่ยนบ่อย ราคาก็หลายตังค์อยู่ และกินน้ำมันมากรุ่นนี้ ใช้ lpg ประหยัดขึ้นแต่ก็กินหนักอยู่ดี
ประมาณ1.8-2 บาท ผมขับรถไม่เร็วและพยายามดูแลรักษามาก ไม่เปลี่ยนรถบ่อย
หลายคนบอกว่าค้าขายด้วยน่าจะใช้รถกระบะได้แล้ว ผมก็คล้อยตามและเคยคิดอยู่แต่เป็นคนที่ไม่ชอบเปลี่ยนรถบ่อยๆ
เพราะยังไงก็ต้องเป็นรถมือสองเพื่อไม่ให้เกินความสามารถ ซึ่งจะต้องใช้เวลาหารถทุกทีก็เหนื่อยแต่ก็จำเป็น
และนึกถึงตอนเคยใช้คามิโออยู่พักนึงขับเหนื่อยมากขยาดกะรถกระบะ+เกียร์ธรรมดาเลย
ตอนนี้ที่คิดไว้คือจะขายOdyss แล้วมีทางเลือกคือ
1) ซื้อกระบะมือสองดราก้อนอายส์ หรือ ไทเกอร์  4 ปต. ขนของและไป ตจว.(250,000-300,000) คันเดียวไม่ต้องจ่ายเพิ่ม
รอซักพักซื้อ ecocar ไว้วิ่งส่งลูกรถ ส่วนกระบะใช้ตอนขนของ
2) ซื้อดีแม็ค 4 ปต.รุ่นแรกๆประมาณ ปี03-05 (350,000-400,000) เพิ่มเงินนิดหน่อยอยู่ได้นาน (กะจะหารุ่นที่เปลี่ยเครื่องJ+lpg)
3) ใช้คันเดิมซ่อมช่วงล่างบ่อยกว่ากระบะ แต่ไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม
4) ซื้อ tida+lpg ปี09 รถเพื่อนสภาพดีมาก ราคา 4แสนกว่า และซื้อกระบะ ตัวเก่าๆ เช่น มังกร ไมตี้ ราคาแสนกว่า ต้องผ่อนรถเพิ่ม
อยากทราบความเห็นเพื่อนๆว่าจะเลือกทางไหนดี หรือจะหาแนวทางอื่นให้ก็ยินดี บนเงื่อนไขคือเอาความประหยัดเป็นหลัก (ทั้งด้านดูแลรักษาและเชื้อเพลิง)
ไม่เอาเท่ห์หรือเก๋แต่อย่างใด
ส่วนรถกระบะผมอยากจะได้เกียร์ออโตไม่รู้ว่าจะดีไหม
ที่เลือกใช้Odyssตอนนั้นเพราะรถกว้าง(8ที่นั่ง)เอนกประสงค์ดีและติดแก๊สได้ มีเพื่อใช้อยู่ด้วยกัน หาอะไหล่ได้ ขับสบาย ไม่ค่อยจุกจิก

ออฟไลน์ Rint

• Newbie
  • *
Re: ใช้ Odyssey G1 อยู่ จำเป็นต้องเปลี่ยนรถเอาแบบไห$
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 15:43:45 »
รูปใหญ่ไปไหมครับ ถ้าใหญ่ไปจะลบตรงไหนครับ

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
Re: ใช้ Odyssey G1 อยู่ จำเป็นต้องเปลี่ยนรถเอาแบบไห$
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 15:54:39 »
odyssey รุ่นนี้คันใหญ่ ขับนิ่ม นั่งสบายมากกกกก
กลัวว่าเปลี่ยนมาขับกระบะ แคบๆ กระเทือนๆ แถมเครื่องดีเซลวิ่งไม่ค่อยแแกจะนอยซะเปล่าๆ
แถมงานบรรทุกก็ดูไม่ได้หนักมาก ทุกวันนี้ใช้ odyssey บรรทุกก็ยังไหว
งั้นลองดู honda stream หรือ cr-v ปีประมาณ 2002,2003,2004 ครับ
ราคาซักสี่แสนกลางๆน่าจะพอหาได้ ซ่อมชุดใหญ่ ติดแก๊ส น่าจะใช้ได้ดีไปอีกหลายปี
พวก chev zafira, ford escape, mazda tribute ก็น่าสน น่าจะได้ปีใหม่ๆกว่านี้ด้วย
แต่ไม่แน่ใจเรื่องการซ่อมบำรุง ถ้าหาอู่ดีๆได้ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 16:52:29 »
แนะนำ TOYOTA WISH ครับ

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 05:08:24 »
มอง innova diesel ไว้ด้วยนะครับ

ปลลอจุด ถ้าจะมากระบะ มองไกลๆ มาเป็น kb 2200 หรือไม่ก็2500 ก็ได้นะครับ มีขายทั่วไป ถ้าเครื่องเดิม กิกๆ เลยอยู่ประมาณ 100000กว่าบาทเองครับ
ตัวสีประตูเอามาลงแอร์ หลังหน่อย ใช้ยาวๆ เลย ที่บอกแบบนี้ เพราะ ผมใช้อยู่ครับ ถึงเสียงเครื่องมันจะดัง แต่มันไม่เคยจุกจิกเลย ประหยัดน้ำมัน รักษาง่าย อะไหล่เยอะ ไม่เหมือนใคร ครับผม
เรารักจ่าโท :))))