ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลอง GS350 มา Finตามพี่จิมมี่ว่าอีกคันล่ะ  (อ่าน 8445 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
วันนี้โดนพี่ชายลากไปลอง GS350 มา เทียบกับ250แล้วfinตามพี่จิมมี่ว่ามาเลย

- เครื่องยนต์+เกียร์ กำลังเหลือๆครับ ขับปกติกดคันเร่งนิดหน่อยมันก็ไปได้เรื่อยๆแล้ว แต่ถ้ากดคันเร่งเต็มๆแม้จะเป็นโหมด Eco ก็ดึงเอาเรื่องอยู่ แต่พอเปลี่ยนเป็นโหมด sport s+ แล้วมันตอบสนองไวมากต่อให้ปล่อยคันเร่งเกียร์มันก็ค้างไว้ที่รอบเครื่องประมาณ 4000 อันรอบเครื่องที่แรงบิดสูงสุดพอดี พอกดต่อมันจะได้ดึงต่อเนื่อง ถ้าเราปล่อยคันเร่งไว้นานไปมันก็จะกลับไปอยู่ที่เกียร์สูงสุดเหมือนเดิม โหมด sport s+ เนี่ยมันทำให้เครื่องยนต์+เกียร์ จากคุณนายไฮโซกลายเป็นสาวไวไฟเลยทีเดียว

- ช่วงล่าง+พวงมาลัยในโหมด Eco กับ Normal มันก็จะเหมือนกับรถโตโยต้าหรูๆคันนึงคือนุ่มนวลกำลังดีแต่ไม่ย้วยนะ แต่พอเป็นโหมดsportมัน แข็ง ขึ้นทั้งช่วงล่างกับพวงมาลัยเลย ขับสนุกเป็นบ้าพอกับ F10 โดยที่ e-class จะนั่งมองตาปริบๆไปเลย

- อัตราสิ้นเปลือง ลอง reset ค่าในจอ MID ดูขับที่ 110 รอบเครื่องประมาณ 1800 รอบ/นาที avg ขึ้นมา 12 km/l เทียบกับ 250 ที่ได้ 14 km/l แล้วถือว่าไม่เท่าไหร่

- ผมงงกับเบรคมือไฟฟ้ามันมากเลย กดปุ่ม auto แล้วมันล็อคให้ก็ต่อเมื่อใส่เกียร์ p เท่านั้น มันไม่ล็อคเหมือน bmw ไม่เข้าใจเหมือนกัน คาดว่าอาจจะต้องเซ๊ตค่ามันใหม่

- เครื่องเสียง mark 17 ลำโพงเสียงดีจริงๆ รถทดสอบมีแผ่น cd ของ lexus มาด้วย เพลงน่าจะบันทึกมาค่อนข้างดีเพราะได้เสียงรายละเอียดดนตรีแทบจะครบถ้วนเลย ไม่รู้ว่าคันที่พี่จิมมี่ทดลองขับมีไหม

สรุป อะไรก็ดีไปหมดเสียอย่างเดียวราคาโคตรแพง 6.69 ล้านบาท เพิ่มอีกไม่กี่แสนได้ series7 S-Class มาขับแล้ว

ปล. ผมได้ขับคันสีดำเบาะแดง ไม่รู้ว่าคันเดียวกับที่จิมมี่ได้ลองรึเปล่าเพราะเซลล์บอกมาว่ารถเบิกมาจาก TMT ครับ

ออฟไลน์ prai

Re: ไปลอง GS350 มา Finตามพี่จิมมี่ว่าอีกคันล่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 19:36:10 »
เห็นข่าวในต่างประเทศว่าจะมี GS300h นะครับ เป็นเครื่องเบนซิน 2.5 + ไฮบริดครับ  :) :)

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: ไปลอง GS350 มา Finตามพี่จิมมี่ว่าอีกคันล่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 19:42:24 »
รุ่นนี้ต้องลง part f sport five axis เท่านั้น :D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 19:53:05 »
เห็นข่าวในต่างประเทศว่าจะมี GS300h นะครับ เป็นเครื่องเบนซิน 2.5 + ไฮบริดครับ  :) :)

GS ก็จะมีด้วยเหรอครับ ผมได้ข่าวแต่ ES300h ที่จะใช้เครื่องของ camry hybrid มาใช้ ของ GS สงสัยจะเป็นบล็อคใหม่ชัวร์ๆ แล้วมันจะทับไลน์กับเจ้า 450h รึเปล่าล่ะเนี่ย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 20:10:46 »

GS ก็จะมีด้วยเหรอครับ ผมได้ข่าวแต่ ES300h ที่จะใช้เครื่องของ camry hybrid มาใช้ ของ GS สงสัยจะเป็นบล็อคใหม่ชัวร์ๆ แล้วมันจะทับไลน์กับเจ้า 450h รึเปล่าล่ะเนี่ย
เขาว่าจะใช้เครื่องของคัมรี่ไฮบริดครับ ส่วนตัวผมว่ามันจะทับไลน์กันเองระหว่าง ES กับ GS น่ะครับ

Lexus working on more efficient GS 300h

The new model, likely to be called GS 300h, will use the smaller 2.5-liter four-cylinder hybrid powerplant found in the Toyota Camry Hybrid and newly introduced Lexus ES 300h. In the ES, the hybrid system puts out a combined 200 horsepower and is estimated to return a combined 40 miles per gallon. / autoblog.com

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 20:34:01 »

เขาว่าจะใช้เครื่องของคัมรี่ไฮบริดครับ ส่วนตัวผมว่ามันจะทับไลน์กันเองระหว่าง ES กับ GS น่ะครับ

Lexus working on more efficient GS 300h

The new model, likely to be called GS 300h, will use the smaller 2.5-liter four-cylinder hybrid powerplant found in the Toyota Camry Hybrid and newly introduced Lexus ES 300h. In the ES, the hybrid system puts out a combined 200 horsepower and is estimated to return a combined 40 miles per gallon. / autoblog.com

อ่านแล้วงง แคมรี่กับ ES มันเป็นรถขับหน้าแชร์เครื่องกันได้อยู่ แต่ GS มันขับหลังนะ แล้วผมเข้าใจว่าเครื่อง4สูบอย่าง AR ไม่น่าจะออกแบบมาสำหรับวางรถขับหลังเหมือนพวก GR ที่วางขับหน้าหรือหลังก็ได้เพราะรถที่ถูกออกแบบมาให้เครื่องบล็อคนี้เยอะมาก

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 20:41:07 »
GS ตัวนี้ แค่ได้เห็นมันวิ่งบนถนนผมก็ Fin แล้วค๊าบบบบ
สวยเป็นบ้าเลย ผมให้มันสวยที่สุดใน Segment นี้เลย  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 20:44:03 »
น่าขับ แต่ราคาดุไปจริงๆ ผมว่าในงบนี้ ยอมถอยกลับไปเล่น W212 หรือ F10 น่าจะดีกว่า ได้รถ 1 คันเท่ากัน แถมมีเหลือพาสาวไปเที่ยวด้วยครับ

แต่ดูแล้วน่าขับจัง ในขณะที่คู่แข่ง เริ่มเบนไป 4 สูบ Turbo หมด Lexus ก็ยังยืนหยัดกับ 6 สูบ เล็กแฮะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 21:08:27 »

อ่านแล้วงง แคมรี่กับ ES มันเป็นรถขับหน้าแชร์เครื่องกันได้อยู่ แต่ GS มันขับหลังนะ แล้วผมเข้าใจว่าเครื่อง4สูบอย่าง AR ไม่น่าจะออกแบบมาสำหรับวางรถขับหลังเหมือนพวก GR ที่วางขับหน้าหรือหลังก็ได้เพราะรถที่ถูกออกแบบมาให้เครื่องบล็อคนี้เยอะมาก
ผมว่าก็ไม่แน่นะครับ เพราะอย่าง Audi/Volvo ก็มีทั้ง FWD และ AWD ในรุ่นเดียวกันเลยครับ
แต่ผมคิดว่า ถ้าทำจริง น่าจะเอา 2.5 ลิตรตัวเดิม พ่วงไฮบริดมากกว่าครับ เป็น GS300h

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 21:20:53 »

ผมว่าก็ไม่แน่นะครับ เพราะอย่าง Audi/Volvo ก็มีทั้ง FWD และ AWD ในรุ่นเดียวกันเลยครับ
แต่ผมคิดว่า ถ้าทำจริง น่าจะเอา 2.5 ลิตรตัวเดิม พ่วงไฮบริดมากกว่าครับ เป็น GS300h

ที่ผมเข้าใจคือ Audi/Volvo ทำรถ AWD ที่มีพื้นฐานเป็น FF อยู่แล้วครับ (เหมือน Subaru) ดังนั้นถ้าหากต้องการทำ AWD ก็แค่เติมเพลาขับเข้าไปที่ล้อหลังเท่านั้น

แต่กรณี Toyota เนี่ย รถขับหน้า ขับหลัง รูปแบบการวางเครื่องมันต่างกันชัดเจน คือ ขับหน้าเครื่องวางขวาง ขับหลังวางตามยาว ตรงนี้อาจจะต่างกัน

แต่ผมก็ไม่มีความรู้ แต่อย่างสมัยก่อน เครื่อง A อย่าง 4A, 7A เริ่มต้น ก็วางขับหลัง แล้วก็เปลี่ยนมาเป็นขับหน้าทีหลังโดยดัดแปลงเกียร์เอา ดังนั้นผมว่าการเอาเครื่อง Camry มาลง GS ก็อาจเป็นไปได้นะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 21:37:04 »
แรงทุกอย่าง....รวมราคา
ลดลงมาแล้วจะก้าวหน้าจริงๆนะ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 21:40:48 »
ตรงๆเลยครับเทห์โคตรโดยเฉพาะ f sport
ขับแล้วไม่โหลแน่ๆ เพราะญี่ห้ออื่นมันเกลื่อนมากๆ
Benz bmw ที่ชลนี่เกลื่อนมาก cls x6 เจอวันละหลายรอบ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 21:53:11 »
เห็นราคาต่างประเทศแค่ GS350 52590$ แล้วมันน่าอิจฉาจริงๆ ทำไมกำแพงภาษีต้องฆ่าคนไทยด้วยฟระ  ;D

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 22:24:38 »
ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา ขับตัวนี้ เท่ดีครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 01:13:29 »
ยินดีด้วย Arado Kung

มันเป็นรถคันเดียวกับที่พี่ยืมมาขับก่อนหน้านี้แล้วนั่นแหละ......

หุหุหุ

เป็น Lexus รุ่นที่ 2 ที่พี่ขับแล้วไม่อยากคืน ตั้งแต่ Toyota เปิดแบรนด์นี้ขึ้นมา

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 19:21:37 »
ยินดีด้วย Arado Kung

มันเป็นรถคันเดียวกับที่พี่ยืมมาขับก่อนหน้านี้แล้วนั่นแหละ......

หุหุหุ

เป็น Lexus รุ่นที่ 2 ที่พี่ขับแล้วไม่อยากคืน ตั้งแต่ Toyota เปิดแบรนด์นี้ขึ้นมา

ผมไม่แน่ใจว่ารถคันนี้มันเจอศึกหนักอะไรมาบ้างก่อนจะถึงคิวผม เพราะผมเจอแผงประตูหน้าท่อนบนฝั่งคนนั่งเป็นรอยเหมือนโดนกระแทก คิ้วอลูมิเนียมด้านหน้าก็มีรอยคล้ายๆกัน ไม่รู้ว่าโดนสื่อหรือลูกค้ารายไหนกระทำชำเรา เพราะรถคันนี้คิวแน่นมาก วันที่ผมลองขับเสร็จตอนเย็นก็มีลูกค้ารับกลับไปลองที่บ้านอีก เมื่อคืนนี้นอนฝันถึงเสียงเครื่องมันเลย 555

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 22:25:51 »
ตรงๆเลยครับเทห์โคตรโดยเฉพาะ f sport
ขับแล้วไม่โหลแน่ๆ เพราะญี่ห้ออื่นมันเกลื่อนมากๆ
Benz bmw ที่ชลนี่เกลื่อนมาก cls x6 เจอวันละหลายรอบ

อยู่เมืองชลหรอพี่ เคยเห็น sls amg แล้วหรือยังอ่ะครับ เห้นมีอยู่คันนึง เพื่อนผมผู้หญิงบอกก็แค่ slk พอเจ้าของเปิดประตูลงมา ถึงกับ งง กันเลยทีเดียว น่าเสียดายไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู ครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 16:21:03 »
 งงนิดๆว่าทำไม ตอนไปดูรถโชว์เมื่อมอเตอร์โชว์ครั้งที่แล้ว เห็นล้อ GS250 ให้ยางตัวท็อป Dunlop sport mexx GT แต่คัน GS350 f sport ใส้แค่ยาง BS turanza ER33 ยางเกรด OEM ทั่วๆไป