ผู้เขียน หัวข้อ: รถสี ((ขาว)) ใช้น้ำยาเคลือบอะไรดีครับ  (อ่าน 74277 ครั้ง)

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
รถสี ((ขาว)) ใช้น้ำยาเคลือบอะไรดีครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 00:41:17 »
มีงบ พันนิดๆ รถสีขาว ใช้น้ำยาอะไรดีครับ ตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ

รถไม่ค่อยจอดตากแดดครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ แมกไกว21 ดีไหมครับ

หรือมีถูกกว่านี้และดี หรือแพงกว่านี้นิดนึงแต่คุ้มค่าที่จะจ่ายเพิ่ม แนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: รถสี ((ขาว)) ใช้น้ำยาเคลือบอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 01:04:14 »
รถสีอ่อน อยากแนะนำ CG Jetseal109 ราคาราวๆ 1450บาท งานออกใสๆเหมือนลูกชุบ ขับmetalic flakeได้ดี
ส่วน MG ทุกรุ่นงานคล้ายๆกันคือจะออกเงาๆเหมือนกระจก แต่ความคุ้มค่าต่อราคาผมว่า MG กินขาดทุกยี่ห้อ
ฉะนั้นใช้ MG No.21 ไปก่อนก็ได้ครับ แต่เท่าที่ลอง MG Tech Wax2.0 ก็โอเคแล้ว(ประหยัดตังไปนิดนึง)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

dogclubs

Re: รถสี ((ขาว)) ใช้น้ำยาเคลือบอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 01:30:18 »
รถสีอ่อน อยากแนะนำ CG Jetseal109 ราคาราวๆ 1450บาท งานออกใสๆเหมือนลูกชุบ ขับmetalic flakeได้ดี
ส่วน MG ทุกรุ่นงานคล้ายๆกันคือจะออกเงาๆเหมือนกระจก แต่ความคุ้มค่าต่อราคาผมว่า MG กินขาดทุกยี่ห้อ
ฉะนั้นใช้ MG No.21 ไปก่อนก็ได้ครับ แต่เท่าที่ลอง MG Tech Wax2.0 ก็โอเคแล้ว(ประหยัดตังไปนิดนึง)

การลูบดินน้ำมันจำเป็นไหมครับ

รถใช้มาแล้ว1ปี ยังไม่เคยลูบดินน้ำมันเลยครับ เอาของอะไรดีครับ ราคาไม่แพง ครับ

และต้องใช้คู่กับน้ำยาอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 01:47:37 »
ดินน้ำมันผมลูบทุก3เดือนอ่ะ
ถ้า1ปีแล้วไม่เคย แบบนี้ต้องลองครับ ล้างรถให้สะอาดแล้วลองเอามาถูดู
จะเห็นว่าคราบสกปรกฝังแน่นมันมีจริง
ข้อดีของมันตามที่ผมเข้าใจคือช่วยเตรียมผิวสีของรถ
เพราะถ้าแวกซ์ดีแค่ไหน แต่ผิวสีไม่ดี แวกซ์ไม่ติดความงามก็ไม่เกิด
ชุดแนะนำก็ของ MG แหละครับ ใช้คู่กับ Spray Wax เอาพ่นๆก่อนแล้วลูบดินน้ำมัน
จะมีขายเป็น set เลย พันกว่าบาทเองมีครบพร้อมใช้ (ดินน้ำมัน2ก้อน+spray wax +ผ้าไมโคร+คลีนเนอร์แวกซ์ขนาดทดลอง)
ลองดูใน TWCC ได้ครับ เค้ามีสอนวิธีใช้และมีห้องขายของด้วย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 03:18:47 »
ข้อมูลเพียบเลย

เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคน ขอบคุณครับ

ขอถามเพิ่มนิดนึง ด้วยคนนะครับ

น้ำยาที่แนะนำตามความเห็นข้างบนนี่  น้ำยาพวกนี้ เราล้างเองขัดเคลือบเองก็ได้ใช่มั้ยครับ?

ผมไม่อยากเข้าคาร์แคร์อ่ะ ชอบล้างเองมากกว่า เก็บรายละเอียดได้เยอะกว่าอ่ะครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 05:38:10 »
ข้อมูลเพียบเลย

เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคน ขอบคุณครับ

ขอถามเพิ่มนิดนึง ด้วยคนนะครับ

น้ำยาที่แนะนำตามความเห็นข้างบนนี่  น้ำยาพวกนี้ เราล้างเองขัดเคลือบเองก็ได้ใช่มั้ยครับ?

ผมไม่อยากเข้าคาร์แคร์อ่ะ ชอบล้างเองมากกว่า เก็บรายละเอียดได้เยอะกว่าอ่ะครับ
เราสามารถทำเองได้ทุกขั้นตอนครับ  ;)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 06:52:18 »
รถสีขาว ต้องหมั่นใช้คลีนเนอร์ด้วยครับ

เป็นผม ผมหา MG Cleaner Wax ขวดสีแดง ไว้คลีนผิวทุกๆ 2-3 เดือน
(ขวดแดง เป็น All in One ด้วยครับ มีแว๊กซ์นิดๆ มีผงขัดนิดๆ มีคลีนเนอร์)
แล้วหา 3M Paste Wax ลงเรื่อยๆทุกๆเดือน จบเลยครับ
แล้วซัก 2 ปี ค่อยไปขัดเต็มระบบซักที

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 07:17:28 »
งบพันกว่าๆผมแนะนำผลิตภัณ์ของ MG
รถขาวสิ่งสำคัญคือพื้นผิวต้องสะอาด ไม่งั้นเหลืองครับ
ที่ต้องมีก็ดินน้ำมัน clener wax และก็ MG#21 อยู่ในงบพอดี แนะนำให้ซื้อในเน็ทนะครับจะได้ถูก
พอมีงบเพิ่มก็หา bug&tar remover ของ MG นั่นแหละ จำเป็นมากเพราะรถขาวจะเจอคราบยางมะตอย กับคราบแมลงเยอะมาก

การดูแลรักษาก็ต้องขยันนิดถ้าอยากให้รถสวยงามตลอด
ดินน้ำมันผมลูบอาทิตละ 1-2 ครั้ง โดยเฉพาะหน้าฝน
จากนั้นลง cleaner wax ของ MG จะมีส่วนผมสมของ wax ลงแล้วจะรู้สึกลื่นนิดๆ แนะนำให้ลงทีละชิ้น
พอเช็ดออกแล้วทิ้งไว้ซักพักนะครับประมาณ 30 -45 นาทีให้ชั้น wax แรกเซ็ทตัวก่อน
จากนั้นลง #21 ทิ้งไว้เวลาเท่าเดิม แล้วค่อยเช็ดออก

ข้อแนะนำต้องทำในร่มนะครับ เห็นคนชอบลง wax แล้วขับรถไปทำธุระ กลับบ้านค่อยเช็อออก
อีกข้อคือพยายามหลีกเลี่ยงการจอดตากแดด ครับ รถจะเหลืองและหมองเร็ว เดี๋ยวต้องเสียตังค์ไปขัดสีอีก
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:12:15 »
รถสีขาวธรรมดาใช่มั๊ยครับ    เคลือบบ่อยมั๊ยครับ   ถ้าไม่บ่อย หรือแค่เดือนละครั้ง
แนะนำแค่ แอมเวย์ ก็พอครับ  มันจะช่วยขัดผิวสกปรกบางๆ ด้วยครับ 
ถูก ประหยัด ดี คุ้ม  ;)

ออฟไลน์ sarapao11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:40:09 »
ผมเพิ่งมีรถคันแรกเป็นสีขาวเหมือนกันเลย ยังไม่มีความรู้เรื่องล้างและขัดเคลือบเลย
ถ้าต้องการซื้ออุปกรณ์ทั้งหมดทั้งล้างและเคลือบสี ต้องใช้งบประมาณเท่าไรหรอครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:47:37 »
รถสีขาวธรรมดาใช่มั๊ยครับ    เคลือบบ่อยมั๊ยครับ   ถ้าไม่บ่อย หรือแค่เดือนละครั้ง
แนะนำแค่ แอมเวย์ ก็พอครับ  มันจะช่วยขัดผิวสกปรกบางๆ ด้วยครับ 

ถ้าเป็นตัวที่เป็นน้ำยาสีคลีมๆ ไม่ควรอย่างยิ่งครับ
ผมลงรถผมสีขาวมุขแล้ว เหลืองืันตาเห็นเลยครับ ต้องมาใช้คลินเนอร์แว๊กตามหลังอีกที
และราคาก็พอๆกับ MG แหละครับ

แต่ที่จริงผมอยากให้ลองของ Wolfgang fuzion ลองแล้วจะติดใจ
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:11:50 »
ขั้นต้นอยากแนะนำให้มี 3 อย่าง
1. ดินน้ำมัน  เอาไว้ดึงคราบสกปรกที่แซมพูล้างรถเอาไม่ออก
2. คลีนเนอร์  ไว้ลงเพื่อทำความสะอาดผิวรถลงก่อนลง wax  รถสีขาวคลีนเนอร์จำเป็นมาก ลงเดือนละครั้งก็พอ  รถสีขาวแนะนำ wolfgang ppe ลงง่ายเช็ดง่าย ลงบางๆ
3. wax รถสีขาว  แนะนำ wolfgang dgps 3.0 งานออกมาสว่างใส เหมาะกับรถสีขาวและทุกๆสีที่ชอบแนวสว่างใส และฝุ่นน้อย ลงง่ายเช็ดง่าย ลงบางๆ ลื่น ฝุ่นเกาะน้อย ทน  ;D
หรือถ้าชอบแนวฉ่ำๆเยิ้มๆ ก็แนะนำ เซ็ท pinnacle งานจะออกแนวฉ่ำเยิ้มกดสีรถให้เข้ม  ส่วนมากจะเหมาะกับรถสีเข้มและฝุ่นเกาะเยอะมากกว่า wolfgang
รายละเอียดต่างๆเกี่ยวกับการล้างรถแนะนำให้เข้าไปศึกษาใน www.thaiwashercarclub.com
ลองดูนี่ครับ เซ็ท wolfgang กับ camry สีขาว http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=12056.0
credit : www.thaiwashercarclub.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2012, 10:30:15 โดย 12ay13an »

ออฟไลน์ 29784

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:51:31 »
1. ดินน้ำมัน  เอาไว้ดึงคราบสกปรกที่แซมพูล้างรถเอาไม่ออก
2. คลีนเนอร์  ไว้ลงเพื่อทำความสะอาดผิวรถลงก่อนลง wax  รถสีขาวคลีนเนอร์จำเป็นมาก ลงเดือนละครั้งก็พอ  รถสีขาวแนะนำ wolfgang ppe ลงง่ายเช็ดง่าย ลงบางๆ
3. wax รถสีขาว  แนะนำ wolfgang dgps 3.0 งานออกมาสว่างใส เหมาะกับรถสีขาวและทุกๆสีที่ชอบแนวสว่างใส และฝุ่นน้อย ลงง่ายเช็ดง่าย ลงบางๆ ลื่น ฝุ่นเกาะน้อย ทน  ;D
หรือถ้าชอบแนวฉ่ำๆเยิ้มๆ ก็แนะนำ เซ็ท pinnacle งานจะออกแนวฉ่ำเยิ้มกดสีรถให้เข้ม  ส่วนมากจะเหมาะกับรถสีเข้มและฝุ่นเกาะเยอะมากกว่า wolfgang
รายละเอียดต่างๆเกี่ยวกับการล้างรถแนะนำให้เข้าไปศึกษาใน www.thaiwashercarclub.com
ลองดูนี่ครับ เซ็ท wolfgang กับ camry สีขาว http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=12056.0
credit : www.thaiwashercarclub.com

ขอสอบถามนะครับ   ตัวCleaner  และWaxที่แนะนำ  เห็นบอกว่าลงง่ายเช็ดออกง่าย    ถ้าเทียบกับWax ของMG #No.21 อันไหนเช็ดออกง่ายกว่ากันครับ
คือผมมีปัญหาว่าเคยใช้Waxบางตัวพอเช็ดออกยาก    ก็จะไม่อยากทำเองเหนื่อยเกิน   แต่MG#No.21นี่โอเคเลยเช็ดออกง่ายดี (ลงด้วยมือนะครับผมไม่มีเครื่อง)
การลูบดินน้ำมัน  กะลงCleanerก็อยากทำมาก   แต่กลัวใช้ยาก และเช็ดออกยาก   จะกลายเป็นซื้อมาแล้วทิ้งไว้เปล่าๆ    และชุดดินน้ำมันของอะไรใช้ง่ายครับ   
ขอบคุณครับ
ร้านCar Careที่ผมเข้าประจำของ Autoglym ไม่รู้มีลูบดินน้ำมันมั้ย  แต่เคยถามหัวหน้าคนงาน  เขาบอกอย่าลูบเลย  เพราะมันจะมีเศษคราบดำๆไปติดตามซอกรถครับ

ออฟไลน์ 12ay13an

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 11:10:23 »

ขอสอบถามนะครับ   ตัวCleaner  และWaxที่แนะนำ  เห็นบอกว่าลงง่ายเช็ดออกง่าย    ถ้าเทียบกับWax ของMG #No.21 อันไหนเช็ดออกง่ายกว่ากันครับ
คือผมมีปัญหาว่าเคยใช้Waxบางตัวพอเช็ดออกยาก    ก็จะไม่อยากทำเองเหนื่อยเกิน   แต่MG#No.21นี่โอเคเลยเช็ดออกง่ายดี (ลงด้วยมือนะครับผมไม่มีเครื่อง)
การลูบดินน้ำมัน  กะลงCleanerก็อยากทำมาก   แต่กลัวใช้ยาก และเช็ดออกยาก   จะกลายเป็นซื้อมาแล้วทิ้งไว้เปล่าๆ    และชุดดินน้ำมันของอะไรใช้ง่ายครับ    
ขอบคุณครับ
ร้านCar Careที่ผมเข้าประจำของ Autoglym ไม่รู้มีลูบดินน้ำมันมั้ย  แต่เคยถามหัวหน้าคนงาน  เขาบอกอย่าลูบเลย  เพราะมันจะมีเศษคราบดำๆไปติดตามซอกรถครับ

พอดีผมไม่เคยลองของ MG# NO.21 เลยไม่ทราบว่าเช็ดง่ายหรือเปล่า  ผมเองก็ลงเองด้วยมือเหมือนกันครับไม่มีเครื่อง wg ppe+wg dgps3.0  แคปติว่าสีน้ำตาลกว่าจะเสร็จทั้งคันเหนื่อยมาก  แต่ผลงานของ wg ออกมาก็พอใจครับหายเหนื่อยงานสวย  ถ้าลงบางๆเช็ดง่ายแน่นอนครับฟันธง ไม่ต้องลงหนา ตัวคลีนเนอร์แนะนำให้ลงทีละชิ้นแล้วเช็ดออกเลยไม่ต้องทิ้งไว้ถ้าทิ้งนานเช็ดยากครับ เช่น ฝากระโปรงหน้าก็แบ่งเป็น 2 หรือ 4 ส่วน ค่อยๆทำทีละส่วน  เช็ดง่ายแน่นอนครับ  ส่วน wax ของผมก็ลงให้เสร็จทั้งคันแล้วเช็ดออกเลยครับ ไม่ต้องลงหนา เพราะของผมกว่าจะลงเสร็จทั้งคันก็นานพอสมควร  ส่วนถ้ารถคันเล็กก็ลงทิ้งไว้ ซัก 10-20 นาทีค่อยเช็ดออกก็ได้ครับ  ไม่ต้องทิ้งไว้นานจะเช็ดยาก   ส่วนคราบดินน้ำมันนั้นผมยังไม่เคยเจอนะครับ เพราะหลังลูบเสร็จเราก็ฉีดน้ำเปล่าล้างอีกรอบอยู่ดี  ไม่น่ามีคราบครับ  ดินน้ำมันใช้ของอะไรก็ได้ครับไม่ต่างกันมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2012, 11:17:58 โดย 12ay13an »

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 12:00:50 »
ถ้าเลือกแมกไกว์ ก็จะมี kit set

ในเซทมี

สบู่ clay / cleaner wax / detailer / ผ้าไมโคร ซื้อในเวป พันต้น

แล้วเอาตังไปซื้อ wax อีกนิดหน่อย มีให้เลือกสองตัว
3m ตัว Marine Ultra Performance Paste Wax ออกแนว สว่างๆ ไม่ เยิ้ม ทนดี 9xx บาท
Perfect-It Show Car Paste Wax ตัวนี้เยิ้มนิดหน่อย ทนดี 6xx บาท

ลองดูครับ ถ้าได้ชุดนี้มาก็ เกือบครบแล้วแหละครับ

ครั้งแรก ที่ทำก็
ล้างรถ ไม่ต้องลูบน้ำหมด > clay + detailer ฉีดนำนิดหน่อยให้ลื่น ทำเป็นชิ้น๐ > เช็ดแห้ง > ตามด้วย cleaner เตรียมผิว ทั่่วคันแล้วเช็ดออก > ลงแวกซ์  เช็ด ออก รอ ประมาณ ซักพักรถก็จะเงาแวบ

ถ้าใช้ไปแล้ว เปื้อน หรือ สกปรกละ ก็ล้าง เสร็จ แล้วเอา detailer เช็ดๆ นิดหน่อยก็พอ

แต่ถ้าใช้ไปแล้วรู้สึกชอบ ล้างรถเองเก็บงานเอง คราวนี้ว่ากันยาวเลยครับ มีหมื่นหมดหมื่น มีแสนหมดแสนครับ อิอิ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 14:45:15 »
ล้างเอง ขัดเองตลอดครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 14:45:41 »
แอมเวตัวนี้ใช้แทนคลีนเนอ+bug&tar remover ได้เลย
แถมเคลือบผิวอีกต่างหาก
รถสีอ่อนใช้ดีโดยเฉพาะสีขาว แต่รถสีเข้มอย่าไปแตะเชียวครับ

ออฟไลน์ nopper

• สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 15:54:13 »
รถสีขาวก็ Wolfgang Deep Gloss Paint Sealant 3.0 เลยครับ แซ๊ปเวอร์  ;D ;D

รถผมสีนํ้าเงินเข้มยังชอบเลย
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 20:16:01 »
แนะนำ 3M Paste Wax ครับ
แว๊กซ์กระปุก เงาฉ่ำ ทนทาน ราคาในเวปราวๆ 700-800
กระปุกเดียว ลงกันจนลืมครับ ใช้น้อยมากๆ แว๊กซ์หนามาก

dogclubs

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 00:17:53 »
วิธีคือ ล้างรถให้สะอาด  แล้วใช้ดินน้ำมันลูบ แล้วก็ลงแว็กใช่ไหมครับ

พวก detailer cleaner คือออะไรบ้างหรอครับ ไม่เข้าใจอ่า หาในเนตแล้วมันมีเยอะมาก อ่านไม่เข้าใจ

คือเราจะซื้อ ดินน้ำมัน กับ แมกไกว21 แคนี้พอไหมครับ หรือมีอะไรอีกครับ งง มากเลย เยอะไปหมด

บอกหน่อยรับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 09:13:43 »
ล้างรถ เป็นการกำจัดคราบที่มองเห็น
จากนั้นลูบดินน้ำมันเพื่อเอาพวกสิ่งสกปรก่ี่มันเล็กๆ และล้างด้วยขั้นตอนแรกไม่ออก
จากนั้นลง cleaner wax เพื่อเอาชั้นแว๊กเดิม และแว๊กธรรมชาติที่ติดรถออก ขั้นตอนนี้สำคัญสำหรับรถสีขาวครับ เพราะถ้าไม่เอาออกจะทำให้หมองและดูเหลืองๆครับ
จากนั้นลง wax สำหรับรถสีขาวควรหลีกเลี่ยงพวกที่เป็น wax ธรรมชาติ แนะนำแบบสังเคาระห์ ขั้นตอนนี้เพื่ิสร้างชั้นแว๊กใหม่
ถ้ายังอยากให้เงาเพิ่ม หรือเก็บงานบางส่วนที่ยังไม่ได้ดั่งใจก็ใช้ spray wax หรือ detailer เป็นอันเสร็จครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 10:59:40 »

ถ้าเป็นตัวที่เป็นน้ำยาสีคลีมๆ ไม่ควรอย่างยิ่งครับ
ผมลงรถผมสีขาวมุขแล้ว เหลืองืันตาเห็นเลยครับ ต้องมาใช้คลินเนอร์แว๊กตามหลังอีกที
และราคาก็พอๆกับ MG แหละครับ

แต่ที่จริงผมอยากให้ลองของ Wolfgang fuzion ลองแล้วจะติดใจ

confirm ครับ ยี่ห้อนี้รถขาว ใช้แล้วเหลืองทันตาเห็นจริง ๆ ไม่เหมาะกับรถสีขาวครับ โดนความร้อนแล้วสารเคมีมันเหลืองครับ ติดรถเลย

ออฟไลน์ sexysecret

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 11:09:18 »
ท่านอื่นๆแนะนำมาเยอะแล้ว ผมขอเสริมนิดเดียวครับว่า
- น้ำยาหลักๆ มี 2 อย่างครับ คือ
1) cleaner ล้วนๆ หรือ pure cleaner (พวกน้ำยาขัดลบรอยต่างๆ)  พวกนี้จะไม่สารเคลือบใดๆเลย ไม่ควรใช้บ่อย เพราะจะทำให้สีบาง จะเห็นตามอู่สีใช้เก็บงานรถหลังจากทำสีเสร็จ หรือพวกฟื้นฟูสภาพสี คือขจัดสิ่งสกปรกฝังลึกออกให้หมด ซึ่งหมายความว่าเคลือบสีของรถเราก็จะโดนขัดออกไปด้วย
2) wax ล้วนๆ หรือ pure wax คือสารเคลือบล้วนๆ ไม่มี cleaner
ทั้ง 2 ตัวจะใช้งานยาก จึงมี cleaner wax ออกมา หรือที่เรียกว่า all in one คือเป็น น้ำยาที่ผสม cleaner อ่อนๆ + wax เคลือบเงา ข้อดีคืองานง่าย ครั้งเดียวจบ ทำเองได้ง่ายๆ แต่ข้อเสียคือมันจะไม่เงามาก คือเงาแต่อาจไม่สะใจบางคน จึงต้องลง pure wax หรือ glossy wax ตามอีกที
- รถสีขาว ห้ามใช้ wax ที่มีส่วนผสมของคานูบา เพราะนานๆไปรถจะเหลืองครับ
- ให้ความสำคัญกับผ้า+อุปกรณ์ที่ใช้ด้วยครับ ลงน้ำยาเยอะ ก็ต้องมีผ้าหลายชุดครับ
- ดินน้ำมันลงแล้วจะมีคราบติดบ้าง ต้องล้างออกให้ดี ส่วนตัวคิดว่า ถ้าเป็นคนล้างบ่อยๆ รถยังใหม่อยู่ ใช้ cleaner wax ก่อนแล้วลง pure wax ตามก็น่าจะพอแล้วครับ คือตั้งใจล้าง แล้วก็ Cleaner  wax ให้เต็มที่ อาจเปลืองน้ำยา cleaner wax  หน่อย เพราะจะเห็นเลยว่าผ้าดำเร็ว แต่ทำบ่อยๆก็ดีขึ้นครับ
- หากชอบทำเอง ทำบ่อยๆ ลงทุนซื้อเครื่องขัดแบบง่ายไปเลยครับ 2 พันกว่าบาท ประหยัดแรงไปได้มากครับ ตรงไหนที่ต้องการเน้น ก็ใช้มือครับ
ยิ่งถ้าลงตั้งแต่ cleaner wax มา ยัน glossy was หลังๆจะหมดแรง บางทีอาจมีบางจุดที่ละเลยเนื่องจากเริ่มเหนื่อยครับ ทำให้เหลือคราบ wax ไว้ซึ่งไม่ดีครับ เพราะล้างออกยาก
ผมรถสีขาว ใช้ autoglym สีแดง (เป็น cleaner ผสม wax) คือไม่มีเวลาก็ใช้อันเดียว ถ้ามีเวลาก็ตามด้วย autoglym สีทอง
(glossy wax)
แค่ล้าง+ลงน้ำยาสองตัว ตั้งแต่เริ่มล้างจนเก็บของเสร็จ ผมใช้เวลาไป 4-5 ชั่วโมงครับ

ดังนั้น ถ้าเพิ่งเริ่มทำ ผมว่าลองแค่ cleaner wax + glossy wax + ผ้าดีๆ ก่อนก็พอครับ แล้วค่อยๆซื้ออย่างอื่นเพิ่มตามกำลังทรัพย์และความอยาก  ;D

ออฟไลน์ sexysecret

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 11:12:24 »
ล้างเอง ขัดเองตลอดครับ

เครื่องขัดแบบนี้ซื้อที่ไหนและเท่าไหร่ครับ ดูดีกว่า  BLACK@DECKER ที่ผมใช้อยู่อ่ะ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 12:54:22 »
สีขาวเหมือนกัน เข้าไปร้าน Wash planet ที่ The Coup เคยเข้าไปบ่อยๆ
เขาแนะนำมาว่า ถ้าจะซื้อ MG เบอร์ 21   รถสีขาวใช้อีกตัวจะดีกว่าครับ รู้สึกจะเป็น Wolfgang ถ้าจำไม่ผิด
ราคาต่างกันประมาณ 500 เองครับ