ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Ford บริหารงานเยี่ยงนี้เนีย???  (อ่าน 9778 ครั้ง)

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
ทำไม Ford บริหารงานเยี่ยงนี้เนีย???
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 12:56:12 »

ถ้าเป็นจริงตามเซลล์ที่ผมจองรถไว้เป็นคนพูดกับผม มันเป็นการบริหารงานของ Ford ที่ห่วยแตกเอามากๆ

คือไม่ดูว่าลูกค้าจองรุ่นไหน สีไหนเอาไว้ Ford ไม่สนใจครับ เค้าจะประกอบรถตามแต่โรงงานอยากจะทำครับ

พอออกจากโรงงานมาถึงโชว์รูมแต่ละที่ก็ค่อยมาเช็คว่าาตรงกับที่ลูกค้าจองเอาไว้หรือเปล่า เค้าว่าเป็นกันทุกโชว์รูมทั่วประเทศ

ถ้ามีใกล้เคียงก็โทรแจ้งลูกค้าให้เปลี่ยนรุ่นหรือเปลี่ยนสีซะ หรือไม่ก็รอต่อไปแบบกำหนดอะไรไม่ได้เลย..เซ็ง

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
Re: ทำไม Ford บริหารงานเยี่ยงนี้เนีย???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 13:08:13 »
ผมจองมิราจไว้ เขาก็ทำส่งๆมาไม่สนใจคิวนะ เซลยังบอกว่าทำเกียร์ธรรมดาออกมาแค่7% ถึงแม้คนจะจองเยอะก็ตามเขาทำแค่นั้น  ตอนนี้ผมรอมา3เดือนกว่าละ บางคนจองทีหลังยังได้ก่อนเลย โดยเฉพาะถ้าเอาเกียร์ออโต้ จะได้ไวมาก เขาไม่สนว่าใครจองรุ่นใด สีใดก่อนหรอกมั้ง เขาจะทำออกมาตามแผนของเขามากกว่า (คิดว่างั้นนะ) โดยเฉพาะสียอดนิยม อย่าง ขาว ดำ เทาดำ  ได้ก่อนเสมอ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• Sr. Member
  • ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
Re: ทำไม Ford บริหารงานเยี่ยงนี้เนีย???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 13:12:10 »
เอ๋...โรงงานเขาผลิตตาม คำสั่งซื้อไม่ใช่เหรอครับ
หากเป็นอย่าง จขกท.ว่ามาก็แย่มาก

แต่...มองอีกแง่ มันจะเป็นข้ออ้างข้างๆคูๆ ของเซลจอมแถรึเปล่านา...
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 13:12:35 »
ไลน์ผลิตเขาคงดูออเดอร์แปลกๆรุ่นคนสั่งน้อย ให้มันสะสมเยอะๆก่อนได้ปริมาณมากๆ ก็ถึงค่อยปรับไลน์ใหม่อะ

คิดว่าคงไม่ใช้วันเดียวสองวันผลิตได้ทุกรุ่นตามออเดอร์ รุ่นไม่พิมพ์นิยมก็ต้องรอนานนิดด ปีทองค่ายรถยนต์จริงๆปีนี้

บ้างคนรอไมไ่ด้ก็ตัดใจไปหาเลือกยี่ห้อที่ได้เร็วที่สุด

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 13:21:15 »
เวลาประกอบรถ เขาไม่ได้ไล่รุ่น ไล่สี ตาม order ก่อนหลังครับ
ผลที่ได้คือ เซลอาจถาม รุ่นเดียวกัน แต่สี... พี่เอาก่อนมั้ยครับ
หรือคนละรุ่น แต่สีเดียวกัน พี่สนมั้ยครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 13:21:42 »
น่าจะเป็นผลิตให้มันเร็วขึ้น โดยไม่ต้องปรับไลน์ใหม่บ่อยนัก
จึงทำออกเป็น lotๆ เพราะยอดจองมันสะสมมาก สับไลน์ไปไปมามา ไม่ทันกินแน่

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 14:37:53 »
เขาคงจะผลิตจากรุ่นยอดนิยมก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนไลน์ผลิตรุ่นที่คนสั่งน้อยตามมาที่หลัง
เมื่อมีออเดอร์มากพอ เพราะการเปลี่ยนไลน์ผลิตไปมาเป็นเรื่องลำบาก

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 15:26:09 »
งั้นครั้งหน้า ก็ทำแค่นี้ ขาว ดำ เงิน พอ ไม่ต้องมีสีอื่นให้เลือก รุ่นย่อยก็ Top กับ Low จะได้ไม่ต้องสลับไลน์ไปมาให้มันลำบากครับ ฟังแล้วสงสารครับ  ???
เหนื่อยใจ ได้ข่าวว่า ยอดส่งออก YOY เดือน พ.ค. เพิ่มขึ้นเป็น 100% ยอดส่งออกสะสม YTD 300,000-400,000 กว่าคันแล้ว

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 15:51:27 »
ผมก็เคยได้ฟังคำตอบเหมือนจขกท เป๊ะ ตอนแรกจองแดงรอแล้วรอเล่าก็ไม่มา มีแต่สีขาวมาเลยเปลี่ยนสะ

ออฟไลน์ Sykes

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 16:04:54 »
อินดี้คับ

- มีคนจองรุ่น X ที่ศูนย์ A ไป, พอเข้าไปดูในเว็ปเจอกระทู้ "มีรุ่น X ที่ศูนย์ B รับรถได้เลย" อ่าว งง ดิ
- ผมจอง WT ไปคันนึง โทรถามตามรถ เซลส์บอกว่า "WT เนี่ย ล้อนำเข้า ต้องรอล้อจากนอก" โอ้ ใส่ล้อกระทะมาก็ได้คับ ถ้ามันจะรอกันหกเดือนขนาดนี้

อันนี้สดๆร้อนๆ
- จดหมายมาถึงบริษัทวันนี้ ได้เสื้อฟอร์ดเรนเจอร์มาตัวนึง พร้อมจดหมายว่า "รถน่าจะได้รับภายใน มค. 2556" โอ้ ผมจองไป ธค. 54 ครับ

ยาวครับเรื่องฟอร์ด จะไปกระบะร้อยปีละครับเนี่ย วู๊วว
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 16:23:36 »
^
^
^

555 กระบะ 100 ปี น้องที่โรงงานเพิ่งจองไป เซลล์บอกว่าเดือนหน้าได้แต่ไม่เอาเพราะรอให้เคลียร์ปัญหาเรื่องเพลาขาดให้ได้ซะก่อนเลยบอกเอาสิงหา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 17:27:16 »
โรงงานรถยนต์ไม่ได้ผลิตมั่วๆนะครับ เป็นระบบ Just in Time ไม่ก็ Lean Production เซลล์แม่งมั่ว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 18:44:53 »
เชื่อว่าได้ไม่ถึงปีหน้าหรอกครับ เพราะจองตั้งแต่ธันว่คม แค่จดหมายมันคาดการณ์ให้ ผมเห็นในเว็บคลับทุกคนได้จดหมายแบบเดียวกันรับไม่เกิน มค 56  ;D ;D ;D เชื่อว่าได้เร็วๆนี้แหละครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 19:30:06 »
ผมว่าเซลล์มั่วมากกว่า
ที่เคยอยู่มา 2-3 โรงงานผลิต
ปกติเขาจะผลิตตามออเดอร์เพื่อลดความเสี่ยงจากการที่รถขายไม่ได้ทั้งนั้น
ไลน์ผลิตในโรงงานประกอบมันรองรับได้ทุกรุ่นอยู่แล้วไม่ต้องเสียเวลาปรับอะไร

ยกเว้นบางรุ่นที่มีคนสั่งน้อยมากจริงๆก็อาจจะจัดผลิตเป็น Lot ได้ แต่ก็จะแบ่งเป็นช่วงๆไม่ได้ปล่อยนานมาก

แต่ว่าช่วงนี้อาจจะมีปัจจัยจากซัพพลายเออร์บางเจ้าที่กำลังการผลิตชิ้นส่วนบางชิ้นของบางรุ่นทำได้น้อย หรือมาการแย่งการผลิตของหลายๆยี่ห้อบางรุ่นจึงผลิตได้น้อยมาก

ออฟไลน์ saransaran

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 19:40:59 »
หรือจริง ๆ แล้ว FORD ก็เป็นเยี่ยงนี้มาตั้งแต่สมัยพ่อเสมาโน๊น.......

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 20:33:34 »
จขกท case เดียวกับเพื่อนผม 100%

บอกสิ้นเดือนนี้รถลง 50 คัน แต่ยังไม่รู้รุ่นไม่รู้รู้สี

พอรถลงแล้วถึงจะรู้ว่าจะได้รถไหม เพราะของเพื่อนผมเป็นคิวที่สองของรุ่นนั้นสีนั้น

fiesta นะครับที่พูดถึง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 21:13:48 »
ผมเลยหยุดโครงการ WT 2.2 แบบชะงักไปเลย สงสัยรอจองปีหน้าดีกว่า จะได้แก้ defect ให้จบไปด้วย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 21:22:40 »
ผมเลยหยุดโครงการ WT 2.2 แบบชะงักไปเลย สงสัยรอจองปีหน้าดีกว่า จะได้แก้ defect ให้จบไปด้วย

ผมรออยู่ครับ แบบไม่เร่งรีบ ยังไงก็ WT

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 21:24:21 »
จองปีหน้า อาจจะได้ปีโน้นนะครับ อิอิ ต้องจองเผื่อๆไว้ 

เห็นมีท่านนึงในคลับบอกว่ารอนานมาก แต่พอใช้พลังภายใน เหลือ 1 อาทิตย์เลย - -

ออฟไลน์ Lobster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 23:07:47 »
ผมว่าเซลล์มั่วมากกว่า
ที่เคยอยู่มา 2-3 โรงงานผลิต
ปกติเขาจะผลิตตามออเดอร์เพื่อลดความเสี่ยงจากการที่รถขายไม่ได้ทั้งนั้น
ไลน์ผลิตในโรงงานประกอบมันรองรับได้ทุกรุ่นอยู่แล้วไม่ต้องเสียเวลาปรับอะไร

ยกเว้นบางรุ่นที่มีคนสั่งน้อยมากจริงๆก็อาจจะจัดผลิตเป็น Lot ได้ แต่ก็จะแบ่งเป็นช่วงๆไม่ได้ปล่อยนานมาก

แต่ว่าช่วงนี้อาจจะมีปัจจัยจากซัพพลายเออร์บางเจ้าที่กำลังการผลิตชิ้นส่วนบางชิ้นของบางรุ่นทำได้น้อย หรือมาการแย่งการผลิตของหลายๆยี่ห้อบางรุ่นจึงผลิตได้น้อยมาก
ผมเห็นด้วยครับ สังเกตุด้านข้างลำตัวของเซลจะมีเลือดไหลซิบๆๆออกมาเพราะถูๆไถๆเข้าข้างตัวเองไปเรื่อย โรงงานไม่ใช่บาทสองบาทนะครับเวลาที่ออกแบบไลน์การผลิตจะต้องสามารถผลิตให้ปนกันไปได้ แต่ยกเว้นสีแปลกๆที่ไม่ค่อยนิยมกันจะรอนานหน่อยเพราะผลิตเป็น lot ค่าต้นทุนการเปลี่ยนสีจะถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 03:55:05 »
BMW ก็เป็นแบบนี้นะครับ
แต่เซลเช็คได้เลยว่าสีไหนรุ่นไหนเข้าวันไหน มีตารางรถเข้าอยู่ 3-4 เดือน

ออฟไลน์ suraket

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 08:07:46 »
1. อย่าเชื่อเซลล์ครับ ได้ข้อมูลมาให้กรองไว้ครึ่งนึงก่อนเสมอ (ไม่ได้หมายถึงเซลล์ทุกคนนะครับ แต่อย่างเรื่องนี้เป็นเรื่อง production รายละเอียดของจริงกับที่เซลล์รู้มันคนละเรื่อง)
2. บริษัทรถทุกเจ้ามั่นใจได้มีระบบทำงานชัดเจนแน่นอน production order ทำงานสัมพันธ์กับ master planning ที่มี software คอยช่วยคำนวณ
3. ต้องเข้าใจว่า production ทำงานด้วยหลายมิติ เช่น demand cost capacity ดังนั้นจะไม่สามารถเปลี่ยน line ไปมา แบบตามใจฉันได้ครับ

ประมาณนี้ครับ ส่วนรายละเอียดแต่ละบริษัทรถก็จะมีวิธีคิดเป็นของตัวเอง แล้วให้ software ช่วยคุมอีกทีครับ

ออฟไลน์ nouiii_1

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 08:46:40 »
ถ้าเป็นอย่างนั้นจิงแสดงว่าระบบการจัดการการผลิตห่วยครับไม่สามารถ utilization งานได้เลยต้องผลิดเป็น short ๆ ครั้งละรุ่นครั้งละ option ครั้งละสี เคยดูสารคดีของโรงงานผลิตรถยนต์ต่างประเทศ ขอบอกว่าของเค้าเทพจิงๆ มีline เดียวแต่สามารถประกอบหลายๆ option หลายสีได้ เช่น Audi lumbogini  benz

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 09:53:27 »
เหมือนดิสเครดิตยังไงก็ไม่รู้ 55555555555

ออฟไลน์ pong_ru

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 15:27:21 »
น่าจะบอกแผนการผลิตให้ลูกค้าทราบได้ว่า แต่ละเคือนจะได้กี่คันสีอะไรบ้าง และบอกวิธีกระจายไปสู่สาขา
เพื่อความโปร่งใส

ยุคที่ความต้องการมากกว่าความสามารถในการผลิต ปัญหาก็มากมาย ไม่อยากเห็นระบบที่ต้องมีการจองเลย
จะขายของ ควรมีของก่อนค่อยทำการขาย 

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 21:35:32 »
เพื่อนผมก็โดนมันดันไปจอง ranger สีเขียวๆ คล้ายๆ เทอคอย ตอนนี้รอมา 5 เดือนละ เซลล์บอกมีแต่สีขาวเพราะมีโควต้ามาให้เป็นสีขาว ตอนนี้ยังไม่มีสีเขียวเทอคอย ถ้าเอาสีขาวก็ได้เลย  ตอนนี้ก็รอลุ้นเดือนนี้อยู่ว่าจะได้ไหม ไม่รู้สาเหตุเป็นเหมือน จขกท หรือเปล่า

ถ้าจริง ก็ ตลก มาก 

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 01:37:35 »
อินดี้คับ

- มีคนจองรุ่น X ที่ศูนย์ A ไป, พอเข้าไปดูในเว็ปเจอกระทู้ "มีรุ่น X ที่ศูนย์ B รับรถได้เลย" อ่าว งง ดิ
- ผมจอง WT ไปคันนึง โทรถามตามรถ เซลส์บอกว่า "WT เนี่ย ล้อนำเข้า ต้องรอล้อจากนอก" โอ้ ใส่ล้อกระทะมาก็ได้คับ ถ้ามันจะรอกันหกเดือนขนาดนี้

อันนี้สดๆร้อนๆ
- จดหมายมาถึงบริษัทวันนี้ ได้เสื้อฟอร์ดเรนเจอร์มาตัวนึง พร้อมจดหมายว่า "รถน่าจะได้รับภายใน มค. 2556" โอ้ ผมจองไป ธค. 54 ครับ

ยาวครับเรื่องฟอร์ด จะไปกระบะร้อยปีละครับเนี่ย วู๊วว

นานจริงๆ คนรีบใช้รถทำไงละเนี่ย

เปิดโรงงานใหม่แล้ว หวังว่าอะไรๆ จะดีขึ้นนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Schnitzel

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 12:58:37 »
BMW ก็เป็นแบบนี้นะครับ
แต่เซลเช็คได้เลยว่าสีไหนรุ่นไหนเข้าวันไหน มีตารางรถเข้าอยู่ 3-4 เดือน

ยี่ห้อนี้เป็นกะเขาด้วยหรือ แค่ประกอบ takt time วันละไม่กี่คันเอง

พนักงานในไลน์ทำงานสบายๆมาก เทียบกะบางโรงพนักงานเชื่อมสป็อตกันแทบจะขี่เยี่ยวราดหน้าจิ๊กอยู่แล้ว