ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับกฎหมาย ของแท็กซี่-ต่างด้าวหน่อยครับ  (อ่าน 8967 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
เมื่อเย็นวันนี้ 28 มิ.ย. 2555 พ่อเพื่อนผมได้ขับรถแท็กซี่แล้วรับชาวต่างด้าว3คน(ซึ่งคนขับไม่ทราบว่าเป็นชาวต่างด้าวเพราะพูดไทยได้)ขึ้นรถมา ขับไปได้สักพักก็ถูกตำรวจเรียกจับเพราะชาวต่างด้าวที่รับมาไม่มีบัตรเหลือง โดยแจ้งข้อหาตามพระราชบัญญัติคนเข้าเมือง  พ.ศ. 2522  มาตรา  63  ซึ่งบัญญัติผู้ใดนำหรือพาคนต่างด้าวเข้ามาในราชอาณาจักรหรือกระทำการด้วยประการใด ๆ  อันเป็นการอุปการะหรือช่วยเหลือ  หรือให้ความสะดวกแก่คนต่างด้าวให้เข้ามาในราชอาณาจักร  โดยฝ่าฝืนพระราชบัญญัตินี้  ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบปีและปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท

ควรจะทำอย่างไรดีครับ ? :-\

ปล.ระวังกันด้วยนะครับเดี๋ยวนี้เขาทำกันเป็นทีม เพื่อรีดไถเงิน50,000บาทจากผู้ต้องหาที่ไม่อยากโดนจับหรือไม่อยากเสีย100,000 บาท คนขับแท็กซี่เริ่มโดนกันหลายรายแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2012, 20:55:14 โดย Nookkiez »
Test ..

ออฟไลน์ asun

• Jr. Member
  • **
น่ากลัวมากครับ คนหาเช้ากินค่ำ มาเจอเรื่องแบบนี้ ก็ยั่งว่าล่ะครับ ตำรวจไทย......
ยั่งงี้ขึ้นแท็กซี่เราต้องขอตรวจบัตร ก่อนใช่มั้ยครับ >:(

น.ส. แพรวพราว ขับรถชนคนตาย9ศพ  ยังเดินห้างสบายใจ
วัยรุ่นขับมินิชนพลเมืองดี4ราย จ่ายเงินประกันแล้วก็กลับบ้านไป

ประชาชนตาดำๆ ทำผิดนิดหน่อยปรับเงิน ติดคุก ขึ้นศาล ยึดรถ ... เห้ออ

เหนื่อยใจครับประเทศเรามีตำรวจไว้ทำไมไม่รู้ เมื่อไม่นานก็เห็นขับรถตำรวจเที่ยวไปไถเงินจากนักท่องเที่ยวไปทั่ว ฟันสุนัขตายบ้าง ... แย่ครับแต่ไม่มีสิทธิไปโวยวาย เดี๋ยวจะโดนข้อหาดูหมิ่นเจ้าพนักงาน :-X :-X
Test ..

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ตั้งทีมทนายสู้ครับ แต่ถ้ารับภาระค่าใช้จ่ายไม่ไหว ลองไปขอร้องทางสภาทนายความปรึกษาดูครับ
หรือลองถามๆ ญาติๆ ดูว่า มีญาติหรือเพื่อนหรือคนรู้จัก เป็นตำรวจไหม ถ้ามี เขาช่วยได้สบายๆ ครับ
แต่ถ้าสุดท้ายไม่อยากให้เรื่องมันยาว เขาเรียกเงินก็ให้เขาไป แต่ไม่อยากให้ทำแบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ใช้พันทิปเป็นกระทู้แนะนำไปก่อนนะครับทางที่ดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
นับวันคนเราหากินแบบแปลกๆมากขึ้นครับ ภัยรอบตัวทั้งนั้น ผมแนะนำ ปฎิเสธ ในขั้นต้น แล้วไปให้การใั้นชั้นศาลแทนครับ แล้วตั้งทนายสู้อย่างที่ข้างบนว่าไว้

หากินแบบนี้คงไม่ฮั๊วไปในชั้นศาลหรอกครับ

ปล.ตอนยังไม่ขึ้นศาล มักจะขู่ต่างๆนาๆ ผมเคยโดนมาแล้ว ขู่สารพัด 

เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

ถ้าเกิดขึ้นกับคนใกล้ตัวผมหรือตัวผมเอง ผมจะตั้งทีมทนายสู้ฟ้องคนจับด้วย แล้วก็อัดเทปตอนมันเรียกไถเงินเอาไปเป็นหลักฐานในชั้นศาลต้องเอาให้หนักครับกับพวกหากินแบบนี้

ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้เพื่อนผมกำลังโทรปรึกษากับสภาทนายอยู่ว่าจะทำอย่างไรได้บ้าง ถ้าจะให้จ่ายเงินตามที่เรียกมาก็คงไม่ไหวฐานะทางบ้านเพื่อนผมไม่ค่อยจะดีนะครับ สรุปคืนนี้พ่อเพื่อนผมก็ต้องนอนในห้องขังในสน.  :-\ :-[
Test ..

ออฟไลน์ delete

ถ้าถามผม ผมไม่ค่อยเชื่อแฮะเรื่องนี้ ถ้าเรื่องจริงก็ขออภัย เพิ่งเจอเหมือนกัน
เพราะตามความเป็นจริง ขับแทกซี่ ก็รับผดส.เป็นปกติ เรามีข้อต่อสู้มากมาย
แต่ถ้าถามว่าจะช่วยตอนนี้ก็คงต้องประกันตัวมาสู้คดีเอา โทษไม่ร้ายแรงแบบฆ่าคนตายค่าแระกันคงไม่หนัก
หรือซื้อกรมธรรม์ประกันตัวหรือลองหานายประกันเอาก็ได้
คนอาชีพแทกซี่ มีงานการเป็นกิจลักษณะ ทำงานทุกวัน สู้ได้
แล้วถ้าชนะ ค่อยมาฟ้องเล่นงานคนจับกุม เอาทีหลังรียกให้หนัก ร้องเรียนปปช ร้องเรียนวินัย มีหลายทางครับ

ปอลิง แต่ถ้าเคสนี้เป็นแทกซี่ก็จริงแต่ไปโดนจ้บได้แถวชายแดน อันนี้ก็คงจะมีพิรุธล่ะครับ

ถ้าถามผม ผมไม่ค่อยเชื่อแฮะเรื่องนี้ ถ้าเรื่องจริงก็ขออภัย เพิ่งเจอเหมือนกัน
เพราะตามความเป็นจริง ขับแทกซี่ ก็รับผดส.เป็นปกติ เรามีข้อต่อสู้มากมาย
แต่ถ้าถามว่าจะช่วยตอนนี้ก็คงต้องประกันตัวมาสู้คดีเอา โทษไม่ร้ายแรงแบบฆ่าคนตายค่าแระกันคงไม่หนัก
หรือซื้อกรมธรรม์ประกันตัวหรือลองหานายประกันเอาก็ได้
คนอาชีพแทกซี่ มีงานการเป็นกิจลักษณะ ทำงานทุกวัน สู้ได้
แล้วถ้าชนะ ค่อยมาฟ้องเล่นงานคนจับกุม เอาทีหลังรียกให้หนัก ร้องเรียนปปช ร้องเรียนวินัย มีหลายทางครับ

ปอลิง แต่ถ้าเคสนี้เป็นแทกซี่ก็จริงแต่ไปโดนจ้บได้แถวชายแดน อันนี้ก็คงจะมีพิรุธล่ะครับ

หากไม่เชื่อไม่เป็นไรครับ ตอนนี้พ่อเพื่อนผมนอนอยู่ในห้องขังบนสน.แล้วครับ  กรณีแบบนี้ มีคนขับแท็กซี่โดนกันหลายรายแล้วครับ ติดคุก ติดหนี้เพราะกู้เงินมาจ่ายตำรวจ ถูกยึดรถ ฯลฯ
Test ..

ล่าสุดตำรวจอนุญาตให้ประกันตัวได้ในวันพรุ่งนี้ครับ  โดยใช้ตำแหน่งของลุงเพื่อนผมประกันออกมา 

พร้อมกับคำพูดของร้อยเวรที่บอกว่าจะส่งต่างด้าวทั้ง3คนกลับประเทศไปให้เร็วที่สุด มันน่าน้อยใจตรงที่ต่างด้าวไม่โดนเอาผิดอะไร พร้อมยังได้นั่งรถฟรีกลับบ้านเกิดซะงั้น ส่วนคนไทยที่ได้รับผลกระทบจากการกระทำของต่างด้าว3คนนี้ต้องนอนคุก1คืน พร้อมทั้งเกือบถูกนำตัวขึ้นศาลเพื่อพิจารณาคดีเอาผิดตามข้อกฎหมาย :-X
Test ..

ออฟไลน์ delete

ล่าสุดตำรวจอนุญาตให้ประกันตัวได้ในวันพรุ่งนี้ครับ  โดยใช้ตำแหน่งของลุงเพื่อนผมประกันออกมา 

พร้อมกับคำพูดของร้อยเวรที่บอกว่าจะส่งต่างด้าวทั้ง3คนกลับประเทศไปให้เร็วที่สุด มันน่าน้อยใจตรงที่ต่างด้าวไม่โดนเอาผิดอะไร พร้อมยังได้นั่งรถฟรีกลับบ้านเกิดซะงั้น ส่วนคนไทยที่ได้รับผลกระทบจากการกระทำของต่างด้าว3คนนี้ต้องนอนคุก1คืน พร้อมทั้งเกือบถูกนำตัวขึ้นศาลเพื่อพิจารณาคดีเอาผิดตามข้อกฎหมาย :-X

ก็คงต้องลองสู้ดูครับ ใช้ทุกช่องทาง ลองเอาเรื่องนี้ออกสื่อดู ประเด็นน่าสนใจว่าปล่อยให้มีการใช้ช่องทางนี้หากินจริงหรือไม่
ประเด็นเรื่องปล่อยต่างด้าวก็มีพิรุธ ทำไมไม่โดนข้อหาหลบหนีเข้าเมือง ทำไมมีการปล่อยตัว
ใช้วิธีแอบบันทึกการสอบปากคำเอาไว้ก็ได้
เรื่องคดีคงนานกว่าจะฟ้อง น่าจะพอมีเวลา ลองไปร้องเรียนปปช. ดีเอสไอ กับสื่อดูครับ แต่เราต้องมั่นใจในความบริสุทธิ์ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ sp4199

• Newbie
  • *
คุณ Nookkiez

ขออนุญาตแชร์ความเห็นนะครับ เป็นการแสดงความเห็นส่วนตัวตาม พรบ.คนเข้าเมือง  พ.ศ. 2522 ใน ม.63 และ ป.กฎหมายอาญา ม.59

ผมไม่ได้ข้อเท็จจริงว่า คนขับรถ taxi รับผู้โดยสารที่อาจเป็นต่างด้าวจากที่ใด ดังนั้นผมขอสันนิษฐานว่า คงไม่น่าจะรับมาจากชายแดน นะครับ
(ถ้ารับมาจากชายแดน ความเห็นที่ผมจะแสดงอาจเปลี่ยนแปลงได้)

1. ในกรณีที่รับผู้โดยสารในกรุงเทพ : คนขับ taxi ไม่น่าจะมีความผิดตาม  พรบ.คนเข้าเมือง  พ.ศ. 2522 ใน ม.63 วรรค 1  
เพราะ คนต่างด้าว ได้เข้ามาในราชอาณาจักรเรียบร้อยแล้วก่อนที่คนขับ taxi จะรับมาเป็นผู้โดยสาร (ส่วนกรณีตาม ม. 63 วรรค 2 น่าจะใช้บังคับ กับกรณีที่ เจ้าของยานพาหนะ ไม่ยอมนำยานพาหนะ เข้ามาในราชอาณาจักรตามช่องทางที่มีการกำหนดไว้ และ ปรากฏว่า ในยานพาหนะ มีคนต่างด้าว-- ตามความเห็นผม คิดว่า กรณีของคุณไม่น่าจะต้องด้วยบทบัญญัติ ตามวรรค 2 เพราะ ผมสันนิษฐานว่า  ผู้ครอบครองยานพาหนะ ได้รับ บุคลที่อาจถูกสันนิษฐานว่าเป็นคนต่างด้าว จากใน กรุงเทพ)

2. คนขับ taxi ไม่น่าจะต้องโทษ ตาม พรบ.คนเข้าเมือง  พ.ศ. 2522 ใน ม.63 เพราะ ตาม ป.กฎหมายอาญา ม.59 ผู้ครอบครองยานพาหนะ ไม่รู้ข้อเท็จจริงอันเป็นองค์ประกอบภายนอกของการกระทำความผิด กล่าวคือ ไม่รู้ว่าผู้โดยสารที่รับมาเป็นคนต่างด้าว

ผมแชร์ความเห็นผมเท่านี้ครับ หวังว่าคงพอเป็นประโยชน์ ถ้าอย่างไรลองปรึกษาสภาทนายครับ
Sp4199

ออฟไลน์ Action

คือผมยังสงสัยว่า รับผู้โดยสารจากที่ไหน ไปยังที่ไหน แล้วตัวลำดับเหตุการณ์ที่บอกข้างต้นไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่ ตีความลำบากครับ พูดยากมาก ๆ กรณีนี้
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

ส่งกลับประเทศหรือรอส่วนแบ่งอยู่แล้วไปหาเหยื่อรายถัดไป อย่ายอมนะครับสู้ไปตามกระบวนการอัดเสียงเวลาคุยกันไว้ด้วย เอาใจช่วยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น