ผู้เขียน หัวข้อ: BMW3/C-class ด้านท้ายใส่กระเป๋าสำหรับ 4 คนไปเที่ยวพอไหวไหมครับ?  (อ่าน 10117 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
พอดี ผมกับเพื่อนคุยๆกันว่าจะเช่ารถขับไปเที่ยวทางตอนใต้ของอังกฤษซัก 2-3 วัน เพื่อพักผ่อนซะหน่อย
ว่าจะไปซัก 4 คน และเช่ารถ 1 คันไป ที่ดูๆไว้คือ BMW3/c-class ไม่แน่ใจว่าจะได้คันไหน BMW คงไม่ใช่โมเดลล่าสุดแน่ แต่ c-class น่าจะตัวปัจจุบัน
ใจผม อยากลองสองตัวนี้มากเพราะคิดว่าคงขับสนุก แต่ก็ไม่แน่ใจเรื่องขนาดช่องเก็บสัมภาระด้านท้ายว่าจะใส่ของพอป่าว สำหรับ 4 คน ช 2 ญ 2 ไปค้าง 3 คืน กระเป๋าน่าจะขนาดกลางคนละใบ ก็ 4 ใบพอดี คงเดินทางกันหลายร้อยกิโลอยู่
แต่ก็มีตัวเลือกอื่นๆที่มองไว้อยู่พอสมควรที่ราคาเช่าถูกกว่า เช่น
VW passat คงขับดีและน่าจะใหญ่กว่า แต่...ก็อยากขับ BM, MB มากกว่า
Volvo V70 ใหญ่กว่า นั่งสบาย แต่... เหมือนข้างบน
Vauxhall/Opel insignia ใหญ่กว่ามาก น่าจะสบาย อยากลองตัวนี้เหมือนกัน แต่... เหมือนข้างบนอีก
VW golf tdi คงขับมันเหมือนกัน แต่.. เล็กยิ่งกว่าอีก ไกลๆคงนั่งกันไม่ค่อยสบายเท่าไร

ส่วน series 5/E-class ราคาแรงไปหน่อย เปลืองตังค์ อิอิ

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
กระเป๋าขนาดกลาง 4 ใบ ถ้าคิดน้ำหนักแบบโหดๆ คาดการว่าก้นหย่อนแน่ ๆ + น้ำหนักคนนั่งหลังอีกนะ มีลายโหลดหลังหน้าลอย...หรือป่าว ?
เพราะไม่ทราบว่าน้ำหนักตัวคนประมาณเท่าไหร่ และกระเป๋าแต่ละใบบรรจุของมากน้อยเท่าไหร่

แต่ถ้าจะเอาเผื่อไว้ก่อน ผมว่าเอา vw passat ดีกว่าครับขนาดมันใหญ่กว่าเห็น ๆ น่าจะช่วยเบาภาระได้เยอะพอสมควร
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

กระเป๋าขนาดกลาง 4 ใบ ถ้าคิดน้ำหนักแบบโหดๆ คาดการว่าก้นหย่อนแน่ ๆ + น้ำหนักคนนั่งหลังอีกนะ มีลายโหลดหลังหน้าลอย...หรือป่าว ?
เพราะไม่ทราบว่าน้ำหนักตัวคนประมาณเท่าไหร่ และกระเป๋าแต่ละใบบรรจุของมากน้อยเท่าไหร่

แต่ถ้าจะเอาเผื่อไว้ก่อน ผมว่าเอา vw passat ดีกว่าครับขนาดมันใหญ่กว่าเห็น ๆ น่าจะช่วยเบาภาระได้เยอะพอสมควร

ขอขคุณครับ
ผม (คนขับ) ตัวใหญ่ที่สุด หนักราว 80 ชาย อีกคน ตัวกลางๆ
ญ 2 คน ตัวเล็กๆ ผอมๆ นั่งหลังครับ
กระเป๋านี่ คงมีแต่เสื้อผ้าและของกินพวกขนมจำนวนหนึ่งเป็นสเบียงสำรองอ่ะครับ ของผมคงใบไม่ใหญ่แต่ของท่านผู้หญิงอื่นๆ ไม่แน่ใจครับ 

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
ถ้ากระเป๋าไม่ใหญ่มาก ไม่เกินใบละ 20-22 นิ้ว ผมเคยยัดลงใน VW golf tdi ได้ 6 ใบครับ
ไปกัน 6 คน  คนละใบ
ช 3 ญ 3, (ญ ตัวเล็ก 2 คน) ข้างหลังเบียดหน่อย แต่พอได้ ขับวันละ 100-150 km
แรงดี +ประหยัดมาก ขับออกนอกเมือง 120-130 km/hr ได้ 17-18 km/L
ถ้า 4 คน + กระเป๋าไม่เกินตามที่บอก สบายๆครับ

ผมเชียร์ให้เช่ารถดีเซลครับ ถ้าจะขับเยอะ

ออฟไลน์ narin44

• Newbie
  • *
ขับอะไรก็ระวังอย่าขับเร็วเกินเล้วกันครับ โดนใบสั่งแบบไม่รู้ตัวตอนโดนมารู้อีกทีตอนยอดค่าปรับมันมาโผล่ในบัตรเครดิตของเราที่เราใช้เช่ารถมันไม่สนุกเลย ผมจะไปเดือนเจ็ดเหมือนกันแต่ไม่มีแผนที่แน่นอนว่าจะออกจากลอนดอนไปใหนบ้างเพราะผมอยู่นั่นสิบสี่วันเดี๋ยวค่อยคิดว่าจะไปใหน ท่าน จขกท ไปเมื่อใหร่ครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

ผมเชียร์ Opel insignia นะ ไม่ใช่ว่าจะหาขับในไทยได้ เบนซ์หาขับในไทยเมื่อไหร่ก็ได้ครับ
แถม insignia กว้างกว่าด้วย นั่งสบายกว่า

ถ้ากระเป๋าไม่ใหญ่มาก ไม่เกินใบละ 20-22 นิ้ว ผมเคยยัดลงใน VW golf tdi ได้ 6 ใบครับ
ไปกัน 6 คน  คนละใบ
ช 3 ญ 3, (ญ ตัวเล็ก 2 คน) ข้างหลังเบียดหน่อย แต่พอได้ ขับวันละ 100-150 km
แรงดี +ประหยัดมาก ขับออกนอกเมือง 120-130 km/hr ได้ 17-18 km/L
ถ้า 4 คน + กระเป๋าไม่เกินตามที่บอก สบายๆครับ

ผมเชียร์ให้เช่ารถดีเซลครับ ถ้าจะขับเยอะ

ขอบคุณครับ เท่าที่เสิร์จดูคงเป็นดีเซลล่ะครับ ใส่กระเป๋าได้ 6 ใบเชียวหรอครับ จะลองดูๆตัวรถอีกทีครับ เพราะจอดๆอยู่ตามนี้ก็เยอะ ว่าจะพอได้ป่าว

ขับอะไรก็ระวังอย่าขับเร็วเกินเล้วกันครับ โดนใบสั่งแบบไม่รู้ตัวตอนโดนมารู้อีกทีตอนยอดค่าปรับมันมาโผล่ในบัตรเครดิตของเราที่เราใช้เช่ารถมันไม่สนุกเลย ผมจะไปเดือนเจ็ดเหมือนกันแต่ไม่มีแผนที่แน่นอนว่าจะออกจากลอนดอนไปใหนบ้างเพราะผมอยู่นั่นสิบสี่วันเดี๋ยวค่อยคิดว่าจะไปใหน ท่าน จขกท ไปเมื่อใหร่ครับ
ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ อันนี้ผมจำแม่นเลยล่ะ เพราะโดนมาแล้ว ตอนไปสก๊อตแลนด์คราวที่แล้ว เพราะไปจอดรถรอตรงฟุตบาทกลางเมืองลิเวอร์พูล โดนถ่ายรูปเลย จดหมายจาก city council + บริษัทรถเช่า ถึงบ้านเลย เหอะๆๆๆ เสีย administration ให้บริษัท 35 เสียให้ city council อีก 30 ปอนด์(ลดจาก 60 ถ้าจ่ายตรงเวลา)
กะจะไปซักต้นหรือกลางเดือนหน้านี่ล่ะครับ รอดูวันอาจารย์นัดสอบก่อน สอบเสร็จคงรู้วัน ผมเรียนอยู่ที่นี่ครับ เลยไม่ซีเรียสเรื่องแผน เปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา
ผมเชียร์ Opel insignia นะ ไม่ใช่ว่าจะหาขับในไทยได้ เบนซ์หาขับในไทยเมื่อไหร่ก็ได้ครับ
แถม insignia กว้างกว่าด้วย นั่งสบายกว่า

ขอบคุณครับ ผมก็เหล่มานานเหมือนกันคับ ตัวนี้ มองแรกๆ สวยจริงๆ ทั้งหน้า หลัง เพื่อนหลายคนเคยเช่าไปขับแล้ว บอกวิ่งนิ่งดีมากๆ 200 นิ่งๆเลย ขับยาวๆสบายมาก ราคาไม่แรงและหาเช่าง่ายมากๆด้วย
แต่ในรูปที่ท่านยกมาเนี่ย ผมไม่ยักกะค่อยได้เจอนะครับ ที่วิ่งๆอยู่ ภายในแบบนี้ไม่ค่อยมีครับ เลยคิดว่ามันไม่ค่อยจาหรูเท่าไร

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
Insignia ของนอกดูใหญ่นะ แต่พอไปนั่งข้างใน มันก็ไม่ใหญ่ถึงขนาดโอ้โหนะ สำหรับผมอ่ะ
แต่เรื่องความนิ่ม Citroen C5 ยังนิ่มกว่านะ

ออฟไลน์ prai

Volvo V70 ครับ ใหญ่ดี สมกับพรีเมี่ยมสำหรับครอบครัว  :) แต่ถ้า 2 ตัวเลือกนั้น ผมเลือกเมอร์นะ  :)

ออฟไลน์ paulmoderndog

รุ่นwagonก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
MB BM Volvo หาขับในไทย พอได้ครับ

แต่ Opel  / Vauxhall นี่หมดสิทธิ์เลยจริงๆ

อ้อ Volvo V70 ไม่มีในไทย ดังนั้น ขับได้ขับเลยครับ

แต่ถ้าไปเที่ยวเยอรมัน และใช้เส้น Autobahn

BMW ไปเลยครับ ไม่ต้องคิดมาก

และถ้าได้ 3-Series F30 ด้วยแล้ว เรื่องห้องเก็บของผมว่าโอเคนะ 480 ลิตร มาตรฐาน VDA
C-Class W204 อยู่ที่ 475 ลิตร VDA ดังนั้น พอกันครับ

Insignia ของนอกดูใหญ่นะ แต่พอไปนั่งข้างใน มันก็ไม่ใหญ่ถึงขนาดโอ้โหนะ สำหรับผมอ่ะ
แต่เรื่องความนิ่ม Citroen C5 ยังนิ่มกว่านะ
Citron ก็อยากลองครับ เอาไว้โอกาสหน้าแล้วกันครับ
Volvo V70 ครับ ใหญ่ดี สมกับพรีเมี่ยมสำหรับครอบครัว  :) แต่ถ้า 2 ตัวเลือกนั้น ผมเลือกเมอร์นะ  :)
V70 ผมก็อยากขับเหมือนกันครับ
รุ่นwagonก็ดีนะครับ
ครับ
MB BM Volvo หาขับในไทย พอได้ครับ

แต่ Opel  / Vauxhall นี่หมดสิทธิ์เลยจริงๆ

อ้อ Volvo V70 ไม่มีในไทย ดังนั้น ขับได้ขับเลยครับ

แต่ถ้าไปเที่ยวเยอรมัน และใช้เส้น Autobahn

BMW ไปเลยครับ ไม่ต้องคิดมาก

และถ้าได้ 3-Series F30 ด้วยแล้ว เรื่องห้องเก็บของผมว่าโอเคนะ 480 ลิตร มาตรฐาน VDA
C-Class W204 อยู่ที่ 475 ลิตร VDA ดังนั้น พอกันครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่จิมมี่ ^^ คิดหนักจัง อิอิ รักพี่เสียดายน้อง ออ ลืมไป มี Audi A4 อีกตัวครับ ที่จัดอยู่ในกลุ่ม BM3, c-class
ตอนนี้เอียงๆมาทาง V70 ล่ะครับ เพราะส่วนตัวชอบขับรถกินลมชมวิว แต่ก็อยากสนุกบ้างบางเวลา
คงต้องโหวตกับเพื่อนดูล่ะครับ เอาเหตุผล ความจำเป็น และความชอบมาถกกัน
เอาเป็นว่าจะลองขับให้ได้หลายยี่ห้อมากที่สุด ถ้าคราวนี้พลาดตัวใด โอกาสหน้าก็ยังมีครับ เพราะคงจะยังอยู่นี่อีกหลายปี แล้วจะเอามารีวิวสั้นๆให้ชมกันนะครับ
ป.ล. ผมไม่ได้ไปถึงเยอรมันครับ มันยาวไปหน่อย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมเคยเช่า Benz B180 CDI นั่ง4คน กระเป๋าคนละใบแบบที่เจ้าของกระทู้ว่า ขับจาก Cambridge ขึ้น Scotland ปลายทางที่ Lochness แวะ outlet ตลอดทางเลย ช๊อปกระจายทั้งแก๊ง ข้าวของเต็มรถ แต่ก็นั่งได้สบาย หลับกันทั้งคัน

เป็นผมเลือก V70นะ น่าจะจุของได้หายกังวล
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ NinaDaddy

• **
Skoda Superb Estate ตอบโจทย์มั้ยครับ  ;)

ออฟไลน์ sexysecret

• **
ลืมบอกไปว่าใส่ 6 ใบนี่มองหลังโดยกระจกกลางแทบไม่เห็นนะครับ ต้องอาศัยมองข้างช่วยหน่อย
อ้อ ผมเช่าแบบ manual นะครับ ที่ว่าแรงดี
เกียร์ 1-3 แรงดี 4-6 ห้อยครับ ไม่มีแรงเลย ไปเรื่อยๆ โยกเปลี่ยนเลนเร็วๆมีย้วยบ้าง แต่พอรับได้

ถ้าราคาไม่ต่างมาก (หลังจากหารเฉลี่ยกันต่อคนแล้ว) ผมเชียร์ Audi (ในไทยก็หาขับยากกว่า M, B ด้วย)
ถ้าใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผล และชอบขับรถ ลองหาที่เป็นตระกูล S ครับ
เพื่อนเช่า S5 จาก Europcar ผมลองนั่ง ลงมาได้แต่ร้องว่า โอ้..ว..เสียดายจัง...ง...

ปล. ไม่รู้ จขกท เคยเช่าจาก Europcar ไหม ผมเคยเช่าสองครั้ง โดนโกงครั้งนึง คือคิดราคาเกินไปจากที่ได้ confirm ใน e-mail ไป 100 กว่ายูโร ยังไงตอนไปรับรถ ก่อนเซ็นต์ดูราคาเทียบกับใน e-mail ดีๆนะครับ  >:(

ขอให้เที่ยวให้สนุกครับ เอารูปมาอวดกันในนี้บ้างนะครับ ;D

ผมเคยเช่า Benz B180 CDI นั่ง4คน กระเป๋าคนละใบแบบที่เจ้าของกระทู้ว่า ขับจาก Cambridge ขึ้น Scotland ปลายทางที่ Lochness แวะ outlet ตลอดทางเลย ช๊อปกระจายทั้งแก๊ง ข้าวของเต็มรถ แต่ก็นั่งได้สบาย หลับกันทั้งคัน

เป็นผมเลือก V70นะ น่าจะจุของได้หายกังวล
ครับ งั้น c-class คงจะสบายได้เหมือนกัน
Skoda Superb Estate ตอบโจทย์มั้ยครับ  ;)
ตอบนะครับ แต่ถ้าตัวนี้ผมไป Passat หรือ V70 ดีกว่าครับ สองตัวนี้มี estate ให้เลือกด้วย superb ก็น่าสน เอาไว้ลองโอกาสหน้าครับ
ลืมบอกไปว่าใส่ 6 ใบนี่มองหลังโดยกระจกกลางแทบไม่เห็นนะครับ ต้องอาศัยมองข้างช่วยหน่อย
อ้อ ผมเช่าแบบ manual นะครับ ที่ว่าแรงดี
เกียร์ 1-3 แรงดี 4-6 ห้อยครับ ไม่มีแรงเลย ไปเรื่อยๆ โยกเปลี่ยนเลนเร็วๆมีย้วยบ้าง แต่พอรับได้

ถ้าราคาไม่ต่างมาก (หลังจากหารเฉลี่ยกันต่อคนแล้ว) ผมเชียร์ Audi (ในไทยก็หาขับยากกว่า M, B ด้วย)
ถ้าใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผล และชอบขับรถ ลองหาที่เป็นตระกูล S ครับ
เพื่อนเช่า S5 จาก Europcar ผมลองนั่ง ลงมาได้แต่ร้องว่า โอ้..ว..เสียดายจัง...ง...

ปล. ไม่รู้ จขกท เคยเช่าจาก Europcar ไหม ผมเคยเช่าสองครั้ง โดนโกงครั้งนึง คือคิดราคาเกินไปจากที่ได้ confirm ใน e-mail ไป 100 กว่ายูโร ยังไงตอนไปรับรถ ก่อนเซ็นต์ดูราคาเทียบกับใน e-mail ดีๆนะครับ  >:(

ขอให้เที่ยวให้สนุกครับ เอารูปมาอวดกันในนี้บ้างนะครับ ;D
โอ้วว เหอะๆๆ คงตื่นเต้นดีนะครับ 6 คนในรถคันเล็กๆ ตอนนี้สอบถาม Audi กับบริษัทหนึ่งอยู่ครับ
Europcar ผมยังไม่เคยครับ ขอบคุณที่เตือนครับ ส่วนใหญ่ผมเช่า Enterprise กัน บางทีก็ไป Trifty ส่วนเรื่องราคา เท่าที่เคยเช่าก็จองออนไลน์ไปและไปจ่ายที่โน่นเอาครับ บางทีเปลี่ยนรถใหม่ที่โน่นก็มีเพราะรถขาดหรือเปลี่ยนใจกระทันหัน และเขาก็บอกราคาให้รู้ในตอนนันเลยครับ
เดี๋ยวจะทำริวิวเล็กๆมาลงให้ดูครับ ขอบคุณครับ ^^