ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ VW Golf 1.4 TSI  (อ่าน 10226 ครั้ง)

ออฟไลน์ tunnnnnn

• Jr. Member
  • **
ประสบการณ์ VW Golf 1.4 TSI
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 10:45:47 »
เป็นน้องใหม่... ไม่กล้าลงในห้อง review มาลงตรงนี้ดีกว่า...
ยังไงขอคำแนะนำจากพี่ๆในที่นี้ด้วยครับ...

ผมได้รถมาจากศูนย์ไทยยานยนต์เป็นรถ Demo ... ไมล์ติดมาประมาณ 12,xxx km.
ขับต่ออีกประมาณ 2,xxx km.

จากประสบการณ์ที่ใช้ มีทั้งประทับใจ และ ไม่ประทับใจ ผสมๆกันไป (อัตราส่วน 70/30)

ที่ชอบมี
1. อัตราเร่ง ทันใจดี (ถึงแม้จะไม่เท่ากับ GTI) คิดว่าแตกต่างกับ brand อื่นๆที่ไปลองมา ส่งสัย เป็นเพราะเกียร์ DSG?
2. รูปลักษ์ภายนอก ที่ไม่ดูโดดเด่นเกินไป (ดูผ่านๆคล้าย Nissan March?) แต่เมื่อดูนานๆ กลับยิ่งดูดีขึ้นทุกวัน...
3. ความรู้สึก ในการขับ และ จับพวงมาลัย ให้ความรู้สึกมั่นคงดี (คงเป็นตาม style รถยุโรป)
4. Seal ห้องโดยสารดี ไม่รู้สึกถึง เสียงหรือกลิ่น จากภายนอก (ยังไม่มีเสียงเสียดสีกันระหว่างยางกันขอบประตูเหมือนที่หลายๆท่านเจอนะครับ)

ที่ไม่ชอบ
1. เครื่องสั่น เมื่อออกตัว ช่วงความเร็วต้น (ประมาณ เกียร์ 2) ไม่รู้สามารถปรับแต่งสมองกลในรถได้หรือไม่?
2. ชุดวิทยุ ต่อ usb (ipod) ไม่ได้ (ได้แค่ aux), เล่น cd ได้ 1 แผ่น, ไม่มี bluetooh (ถึงแม้จะมีปุ่มควบคุมที่พวงมาลัย) และ ปรับวิทยุได้แค่ 0.5 หน่วย ไม่สามารถฟังวิทยุชุมชนได้ ที่ 0.55 หน่วย
3. กระจกข้างปรับยาก
4. เข็นไม่ได้ ต้องจอดเกียร์ P เท่านั้น (โชคดีอยู่ต่างจังหวัดเลยไม่ลำบากเท่าไหร)
5. ตอนนี้ยังนึกไม่ออก...

สรุป
ถ้ารวมๆ ก็คือ รถสวยดูดี ขับสนุก (ยกเว้น เครื่องสั่นตอนออกตัว)
แต่! วิทยุฟังไม่เพลิน เพราะให้ option มาน้อย ไม่มี usb link, bluetooth, จูนวิทยุได้แค่ 0.5 หน่วย และ เข็นไม่ได้

"สุดท้าย ขอถามท่านผู้รู้แถวนี้ว่า ถ้าผมอยากเพิ่มประสิทธิภาพ ตัววิทยุ ในรถผม เช่น เพิ่มตัว bluetooth module และ/ หรือ เปลี่ยนรุ่น วิทยุจาก RCD-310 เป็น RCD-510 และ เพิ่มตัว Data Connect ที่ ช่องเก็บของกลาง (แบบรุ่น GTI) จะสามารถทำได้หรือไม่, แนะนำที่ไหน และ จะมีปัญหากับการรับประกันจากศูนย์ไหมครับ?"

ขอบคุณครับ...
cc vwsociety forum

ออฟไลน์ asun

• **
Re: ประสบการณ์ VW Golf 1.4 TSI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 11:02:46 »
ดีใจด้วยครับ กับรถดีๆ อย่าง golf ผมก็อยากได้
แต่ เครื่องสั่น น่าจะลองเช็คนะครับ เป็นห่วง เผื่อมีปัญหาได้รีบแก้ก่อนหมดประกัน ::)

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
Re: ประสบการณ์ VW Golf 1.4 TSI
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 11:34:30 »
ลองเช็คยางแท่นเครื่อง หรือเกียร์ดูครับรถเดโม คงผ่านมาพอสมควร

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 13:31:23 »
ไม่ทราบว่าซื้อมาราคาเท่าไหร่ครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ delpingero

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 14:30:54 »
ยินดีด้วยครับ รุ่นเดียวกันเลย

ข้อดี เหมือนกันเลยครับ  ;D

ส่วนข้อเสีย
ปัญหาเรื่องเครื่องสั่นผมเจอบ้าง บางจังหวะ เหมือนเกิดจากการเปลี่ยนเกียร์ไม่สมูท แต่นานๆทีนะครับ
ส่วนเรื่อง เครื่องเสียง ของผมซื้อจาก grey เลยได้มากกว่านิดหน่อย (แต่ต่อ ipod ไม่ได้ T__T)
ถ้าจะเปลี่ยนลองถามทางศูนย์ดูเลยครับ หรือไม่ก็ลองผ่านทางร้านแต่ง ที่นำเข้าของ volk ดู อย่าง prodrive หรือไม่ก็ serch จากใน web ของ volkswagen club ก็ได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 15:14:21 »
ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 17:59:55 »
แต่งเป็น GTi ได้ง่ายเลย อิอิ ไป+แต่งแรงด้วย MTM คงได้ดีกว่าเดิมๆมากกก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tunnnnnn

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 20:53:31 »
ครับ

ใว้เข้าศูนย์ ครั้งหน้าจะลองถามช่างของไทยยานยนต์ดู ว่าปัญหาเครื่องสั่นเกิดจากอะไร แก้ได้หรือไม่?
เพราะจาก comment ของท่าน delpingero ท่าทางปัญหานี้จะไม่ได้เกิดกับผมคนเดียวซะแล้ว...

ราคารถ (demo) ก็ วิ่งอยู่ที่ประมาณ 1.4-1.6-1.8 mil bath (จาก 1.9 mil) ขึ้นอยู่กับระยะ กิโลของรถครับ

ที่อยากเพิ่มเติมมากที่สุดตอนนี้คือ ระบบ วิทยุ+bluetooth ครับ เพราะ มีปุ่มควบคุมมารออยู่แล้วที่ พวงมาลัย
ถ้าสามารถ เชื่อมต่อกับ โทรศัพท์ (iPhone) ได้ ทั้งทางด้าน การฟังเพลง และ ด้าน การโทรศัพท์ จะทำชีวิตสะดวกขึ้นเยอะเลยครับ

คิวต่อไปก็อาจจะ เปลี่ยน ล้อ และ เพิ่มไฟตัดหมอกด้านหน้า (เพื่อความลงตัวขึ้นอีกนิดนึง)

ออฟไลน์ maosky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 15:10:35 »
วิทยุไปหาเปลี่ยนได้ที่ colombia sound นะครับจะเป็นของที่ทำเลียนแบบแต่ใส่ใน Multivan หน้าตาเหมือน RCD510 เป๊ะแต่มันไม่ใช่ของแท้ ต่อ USB Ipod ได้ต่อชุดควบคุมพวงมลัยได้มีแผนที่ครับ. เมื่อวันก่อนเอารถไปเข้า 0 เลยบอกเซลเอามาลองเล่นๆ เป็นรถใหม่วิ่งไป130โลเท่าที่ขับดูไม่สั่นนะครับ ขับมันส์ดี มาแบนุ่มๆหนึบๆ ยังยากได้เลยอ่ะ แต่ก้อไม่รู้จะเอามาทำไม...