ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากรู้ราคารถที่ประกอบในไทยแบบไม่คิดภาษี?  (อ่าน 7887 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
อย่างเช่น new vios 1.5G limited ถ้าราคาไม่รวมภาษีราคามันจะเท่าไหร่ครับ? (เอาราคารถเปล่าๆเลยครับ)

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
Re: ผมอยากรู้ราคารถที่ประกอบในไทยแบบไม่คิดภาษี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 16:24:06 »
ลบราคาขายลง 20% ครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Re: ผมอยากรู้ราคารถที่ประกอบในไทยแบบไม่คิดภาษี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 16:37:21 »
ลบราคาขายลง 20% ครับ

คิดยังไงครับ

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 16:42:22 »
ราคาไม่เกิน 250,000 ครับ  :-X

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 18:07:36 »
น่าจะเกิน 20% นะสำหรับภาษีนะ
ภาษีมูลค่าเพิ่ม ภาษีสรรพสารมิต ภาษีสิ่งแวดล้อม ภาษีนำเข้าอุปกรณ์ เยอะแยะไปหมด ผมว่าน่าจะประมาณ 50%+- ไม่เกิน 10%

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 21:09:20 »
ประมาณ แสนห้า สำหรับ B-segment รึเปล่า  ;D

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 21:56:04 »
ราคาขาย หาร 3 คับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 22:07:07 »
Vios G limited 720,000Bht
ต้นทุนการผลิตเพียวๆ
ไม่รวมงบวิจัยพัฒนา ค่าใช้จ่ายในการขึ้นไลน์ ค่าแรงพนักงานประกอบ ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับพลังงานที่ใช้ในการประกอบ
ค่าใช้จ่ายในการสร้างต่อคันไม่น่าเกิน 200,000 (เดา)

Camry Hybrid Navi คันเกือบ2ล้านนั่น ก็ไม่มีเกิน 500,000

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 23:51:49 »
ถ้าคุณทำงานสายยานยนต์ แล้วคุณจะรุว่า ต้นทุนแต่ละชิ้นมันถูกขนาดไหนครับ ... ;D

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 10:54:16 »
ถูกต้องครับ ถ้าทำงานอยู่สายยานยนต์ คุณจะรู้ว่า ชิ้นส่วนแต่ละชิ้น ถูกอย่างกับขี้ (เปรียบเทียบนะ)

แต่มันเป็นการทำ business ที่มีการกินระยะเวลาครับ และขึ้นอยู่กับปริมาณที่แต่ละเจ้าซื้อไปประกอบด้วย

อย่างชิ้นส่วนที่ผมผลิตอยู่ ราคาขายออกจากโรงงาน (ไม่ใช่ต้นทุนนะ ถ้าทุนถูกกว่านั้นอีก) ราคาหลักร้อย ตอนขายออกจากโชว์รูม ราคาหวิดๆหมื่นนะครับ เหอๆ

แต่บริษัทเค้ามีการลงทุนกับเป็นหมื่นๆล้าน คงให้เอามาขายถูกๆไม่ได้หรอก มั๊ยงั้นเค้าคงไม่เงินไปทำเกี่ยวกับ R&D แน่ๆ

ผมเคยเล่าให้ญาติฟัง เค้าก็เคยถามผมเหมือนกันนะ ว่าต้นทุนมันถูกมาก ทำไมไม่ขายถูกๆ

ผมเลยบอกเค้าไปว่า ถ้าผมให้เงินเค้า7 แสน เค้าสามารถผลิตรถคันนึงให้ผมได้ไหม มันก็ทำไม่ได้หรอกครับ เพราะจะทำอะไรก็ต้องใช้เงินลงทุน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 12:18:02 »
เอางี้แล้วกัน....

จากที่เคยรับรู้มา

รถเก๋งเล็ก B-Segment รุ่นปี 1996 เครื่อง 1.3 ลิตร ยี่ห้อหนึ่ง

ต้นทุน ไม่รวมเครื่องยนต์ 80,000 บาท
รวมเครื่องยนต์กับเกียร์ 40,000 บาท
อยู่ที่ 120,000 บาท บวกนิดหน่อย

รวมภาษี และสารพัดค่าใช้จ่าย ตั้งราคาไว้ 390,000 บาท

รถกระบะ จะมียี่ห้อเดียวเท่านั้น ที่ต้นทุนต่ำถึง 2 แสนบาท
นอกนั้น เกินกว่านั้นหมด

นั่นคือเท่าที่ผมพอจะบอกได้ครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 13:26:41 »
ต้นทุนจริงมัน 1 ใน 3 ประมาณนี้ป่าว

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 13:45:42 »
ไม่รวมงบวิจัยพัฒนา ค่าใช้จ่ายในการขึ้นไลน์ ค่าแรงพนักงานประกอบ ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับพลังงานที่ใช้ในการประกอบ
ค่าใช้จ่ายในการสร้างต่อคันไม่น่าเกิน 200,000 (เดา)

Camry Hybrid Navi คันเกือบ2ล้านนั่น ก็ไม่มีเกิน 500,000

อ่านแล้วเจ็บใจ คนไทยไม่มีโอกาสใช้รถดีๆ เพราะภาษีแท้ๆ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 16:51:23 »
 ;D ;D ;D...........ขอเดาราคาทุนปีนี้ของ วีออสรุ่นที่ว่านะครับ  100,000 +-  ให้ได้เท่านั้นละครับ  ส่วนที่เพิ่มกันเข้าไป ก็บวก 108 ภาษี ค่าขนส่ง ค่าการตลาด ค่ารอยัลตี้ให้บริษัทแม่ แล้วรองสุดท้ายก็บวกมาร์จิ้นให้ดีลเล่อร์ และท้ายที่สุดจริงๆก็ต้องบวกไว้ให้เซลส์พนักงานขายอีก
ซึ่งรับรองว่าไม่มีจุดใดที่จะมีการลดหย่อนต่อกันแน่นอนครับ  มันก็ไปจบถึงมือคุณลูกค้าที่เกิน 5 แสนบาทขึ้นไงล่ะครับ  หรือเพื่อนพ้องชาว headlight ของเรามีสูตรช่วยกันทำให้ราคามันถูกลงไปได้บ้างก้เล่าสู่กันอ่านบ้างนะครับ 8)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 21:28:08 »
;D ;D ;D...........ขอเดาราคาทุนปีนี้ของ วีออสรุ่นที่ว่านะครับ  100,000 +-  ให้ได้เท่านั้นละครับ  ส่วนที่เพิ่มกันเข้าไป ก็บวก 108 ภาษี ค่าขนส่ง ค่าการตลาด ค่ารอยัลตี้ให้บริษัทแม่ แล้วรองสุดท้ายก็บวกมาร์จิ้นให้ดีลเล่อร์ และท้ายที่สุดจริงๆก็ต้องบวกไว้ให้เซลส์พนักงานขายอีก
ซึ่งรับรองว่าไม่มีจุดใดที่จะมีการลดหย่อนต่อกันแน่นอนครับ  มันก็ไปจบถึงมือคุณลูกค้าที่เกิน 5 แสนบาทขึ้นไงล่ะครับ  หรือเพื่อนพ้องชาว headlight ของเรามีสูตรช่วยกันทำให้ราคามันถูกลงไปได้บ้างก้เล่าสู่กันอ่านบ้างนะครับ 8)
ช่วยเพิ่มให้ ;D
ราคาที่จะตั้งขายจากรถคันนึง:

Supplier ขอไปส่วนนึง จากค่าแรง พนง และต้นทุนของบริษัท
พนักงานประกอบบริษัทรถ ขอค่าแรงไปส่วนนึง
โรงงานประกอบ ขอไปนิดส์ เดี๋ยวอยู่ไม่ได้
Toyota Japan(สมมุติยี่ห้อนี้) เอาไปอีก  ไหนจะโบนัสผู้บริหาร
ดีลเลอร์ที่ขายขอไปอีกส่วน
เซลล์ ขอแบ่งอีกหน่อยน่า
รัฐบาล ใหญ่สุด ขอทีเยอะๆ 17% อย่างต่ำสำหรับรถยนต์นั่ง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ new kid

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 14:32:55 »

อ่านแล้วเจ็บใจ คนไทยไม่มีโอกาสใช้รถดีๆ เพราะภาษีแท้ๆ

^
อย่าไปเจ็บใจเลย  เรื่องธรรมดา  ถ้าไม่เก็บภาษี จะเอาเงินรายได้จากไหนมาใช้ 
ทุกวันนี้ ขนาดเก็บภาษีแพง  ก็ยังต้องทำงบประมาณขาดดุลอยู่เลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 10:35:40 »
ลองเปรียบเทียบเท่าที่ทราบครับ อย่าง Nissan GT-R ที่อังกฤษ ขายประมาณ 3.4 ล้านบาทไทย แต่ใน US ขายไม่ถึง 3 ล้านบาท ก็เหมือนกับราคาบ้านเราหารสามไปแล้ว และต้นทุนต่ำกว่านั้นอีกเท่าไหร่กัน

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 19:43:38 »
ผมจะบอกว่าฟิล์มกันรอยหน้าจอมือถือที่ติดๆกัน 150 200 250 400 บาท เนี่ย ต้นทุนมันไม่ถึง 1 บาทด้วยซ้ำ

อะไหล่รถยนต์ โรงงานผลิตขายให้ บ.รถยนต์กำไรหลายร้อยเปอร์เซนต์ บ.รถขายต่อดีลเลอร์กำไรหลักร้อยเปอร์เซนต์ ดีลเลอร์บวกอีกหลักร้อยเหมือนกัน

ไม่งั้นทั้งโรงงานประกอบทั้ง Supplier เค้าจะจ่ายโบนัส 6+ เดือน กันได้ไงล่ะ

ต้นทุนจริงๆ

ไม่มีที่ไหนยอมบอกหรอก

บอกก็เสียภาษีบานเบอะซิครับ

ตอนโครงการส่วนลด 100,000 ผมยังสงสัยเลยว่า นี่เราจะรู้ราคาต้นทุนจริงๆของรถยนต์คันนึงแล้วจริงๆเหรอ

สุดท้ายก็เอาราคาที่บวกสารพัดแล้วมาหักภาษีให้

ก็ดีได้ส่วนลดเยอะดี

ราคาต้นทุนจิงๆแล้วมันยังลดไปได้อีก

จากการขอคืน Vat การได้สิทธิ์ BOI และบลาๆๆๆ

ปีที่แล้วโรงงานผมได้ประโยชน์จาก BOI มา เกือบๆพันห้าร้อยล้านบาท

และที่สำคัญไม่แพ้ออย่างอื่น ถ้าไม่มีการทุจริตในการจัดซื้อ เราจะได้ใช้ของราคาถูกกว่านี้

มีคนรู้จักมีโรงงานรับงานชิ้นส่วนรถยนต์มาทำ เป็นงานขึ้นรูปเหล็กง่ายๆ

เจ้าของโปรเจ็คบางคนนี่ขอแบบว่าจะเอาให้รวยเลย ไม่ใช่ขอห้าเปอร์เซนต์สิบเปอร์เซนต์

"ผมขอครึ่งนึง"