ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้Engine Brake ในรถเกียร์ออโต้มากๆ จะมีผลกระัทบ  (อ่าน 17546 ครั้ง)

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
คือ พอดีว่าช่วงนี้ผมย้ายมาอยู่เชียงใหม่ ผมต้องขับรถจากบ้านเข้าเมืองอาทิตย์หละ2ครั้ง(จาก เมือง-แม่แตง) เวลาขับผมมักจะชอบใช้
Engine Brakeตามโค้งๆต่าง ซึ่งเอาจริงๆแล้วมันใช้เบรคธรรมดาก็ได้ แต่เวลาขับมันจะรู้สึกรำคาญและจังหวะการเข้าโค้งและส่งโค้งมันจังหวะมันไม่ค่อยเป็นอย่างที่ใจเราต้องการ
ผมเลยใช้เอนจิ้นเบรค บ่อยๆ  เวลาส่งโค้งมันก็ขับแล้วรู้สึกสนุุำำกกว่า จังหวะออกโค้งมันขับแล้วมั่นใจกว่า ไม่ต้องมานั่งเกร็งโค้งเหยียบเบรคอยู่นั้นแหละ คือผมอยากทราบว่าถ้าผมใช้Engine brakeบ่อยๆ
จะส่งผลให้ในระยะยาวตัวเกียร์เกิดปัญหารึป่าวครับ ...เกียร์AT 4สปีดบ้านๆธรรมดาครับ (Cefiro A33)

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

Re: ใช้Engine Brake ในรถเกียร์ออโต้มากๆ จะมีผลกระัทบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 10:30:51 »
ไม่มีปัญหาอะไรครับ

Engine Break เป็นสิ่งที่ผู้ผลิตคิดเครื่องยนต์และชิ้นส่วนเกียร์ มารองรับอยู่แล้ว
ถ้าใช้บ่อยมากก้อหมั่นตรวจสภาพรถอยู่สม่ำเสมอก้อพอครับ
ไม่ต้องซีเรียสอะไรเป็นพิเศษ

การใช้ Engine Break ให้มากกว่าการเหยียบเบรคเวลาขึ้นลงทางชัน เป็นการขับขี่ที่ถูกต้องอยู่แล้วครับ
เพียงแต่การใช้กับเกียร์ออโต้ อาจทำให้เรารู้สึกในบางครั้งว่า มันช่วยชลอได้ไม่เท่าเกียร์ธรรมดาแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
Re: ใช้Engine Brake ในรถเกียร์ออโต้มากๆ จะมีผลกระัทบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 10:40:16 »
ไม่มีปัญหาอะไรครับ

Engine Break เป็นสิ่งที่ผู้ผลิตคิดเครื่องยนต์และชิ้นส่วนเกียร์ มารองรับอยู่แล้ว
ถ้าใช้บ่อยมากก้อหมั่นตรวจสภาพรถอยู่สม่ำเสมอก้อพอครับ
ไม่ต้องซีเรียสอะไรเป็นพิเศษ

การใช้ Engine Break ให้มากกว่าการเหยียบเบรคเวลาขึ้นลงทางชัน เป็นการขับขี่ที่ถูกต้องอยู่แล้วครับ
เพียงแต่การใช้กับเกียร์ออโต้ อาจทำให้เรารู้สึกในบางครั้งว่า มันช่วยชลอได้ไม่เท่าเกียร์ธรรมดาแค่นั้นเอง

ตามนี้เลยครับ
ถ้าเบรคตลอดทางต้องจอดพักเพราะผ้าเบรคไหม้
แต่ควรดูเข็มความร้อนของเครื่องยนต์ด้วยเนื่องจากรอบเครื่องยนต์จะสูง

การเปลี่ยนน้ำมันเครื่องควรต้องเปลี่ยนไวกว่าเดิมด้้วย

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 12:14:42 »
เป็นวิธีขับที่ปลอดภัยและถูกต้องแล้วครับ ยังไง ๆ ก็ดีกว่าใช้เบรค
เพราะถ้าผ้าเบรคร้อนมาก ๆ ก็อันตราย
แต่ผมคิดว่า อาจจะต้องคอยดูน้ำมันเกียร์และเปลี่ยนตามระยะด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 13:23:53 »
แล้วมันจะกินน้ำมันกว่าใช้เบรกอย่างเดียวไหมครับ
แล้มีผลกระทบต่อเกียร์บ้างไหม แบบว่าพังเร็วขึ้นอะไรประมาณนั้น
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 15:51:53 »
ก่อนใช้ ควรดูรอบเครื่องสูงสุดที่ความเร็วนั้นๆด้วยครับ

ผมขับวีออส เกียร 2 ลากได้สุดๆที่ราวๆ 90-100 กม/ชม.
ถ้าจะใช้เกียร 2 ในการเป็นเอนจิ้นเบรค ที่ความเร็ว 110 อันนี้ ไม่ดีแน่นอน ควรใช้เกียร 3

ถ้าวิ่ง 80 แล้วสับเกียร 2 รอบเครื่องจะพุ่งกระฉูดไปที่แถวๆ 5 พันรอบ
ซึ่ง มันจะหน่วงความเร็วได้ดีมากๆ ลงเขา ความเร็วแทบไม่เพิ่มขึ้นเลย
ใช้กรณีที่ลงเขาที่ชันมากๆ

ถ้าสับเกียร 3 รอบเครื่องจะอยู่แถวๆ 3-4 พันรอบ
หน่วงลงนิดหน่อย ปกติ ถ้าลงเขาไม่ชันมาก ผมสับ 3 ตลอด เพราะมันเร่งต่อได้ด้วย

นี่คือข้อดีของ CVT เลยครับ
ลงเขา กับเกียร CVT เป็นอะไรที่ดีกว่ามากๆเพราะไม่ต้องดูความเร็วเลย แค่ลดเกียรก็พอ

ออนไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 15:53:03 »
แล้วมันจะกินน้ำมันกว่าใช้เบรกอย่างเดียวไหมครับ
แล้มีผลกระทบต่อเกียร์บ้างไหม แบบว่าพังเร็วขึ้นอะไรประมาณนั้น

กินกว่าแหละ เพราะมันใช้รอบสูงขึ้น อย่าไปกังวลเลย มันปลอดภัยกว่าใช้เบรคอย่างเดียวเยอะครับ เอาความปลอดภัยก่อนดีกว่า

รถเขาทำมารับรองอยู่แล้ว

จะกินกว่าได้ไงครับ จังหวะที่คาเกียร์ลงเขา แม้รอบสูง แต่คันเร่งปล่อยหมด กล่องไม่ได้รับคำสั่งให้เร่งเครื่อง แล้วหัวฉีดก็ไม่ได้พ่นน้ำมันออกมา ฉีดน้ำมันแค่ระดับรอบเดินเบา แล้วจะกินเพิ่มได้ไง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออนไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 15:56:44 »
หลายคนกลัวเรื่องเบรคเกินไป

ผมคนนึงละ ขับขึ้นเขามาแทบจะทุกเขาละ

ขอยืนยันว่า ถ้าไม่ได้ลงเขาและใช้เบรคยาวนานเป็นชั่วโมง

เบรคไม่เป็นไรแน่นอนครับ เบรคสมัยนี้ดีกว่าแต่ก่อนเยอะ

ยิ่งเป็นรถนั่ง ไม่ได้บรรทุกอะไร สบายมากครับ ใช้เบรคได้ใช้ไปเลย ดีกว่ามัวคารเกียร์จนเครื่องรอบเกินและรถไหลงตกเขา
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 16:24:17 »
เกียร์ออโต้เดี๋ยวนี้ก็ฉลาดกว่าแต่่ก่อนนะครับ เขามีระบบเปลี่ยนเกียร์เมื่อลงทางลาดชันยาวๆ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 16:30:15 »
 ;D ;D ;D............ถ่าย-เปลี่ยนน้ำมัน ATF ทุก 6 เดือน  จะช่วยบำรุงรักษาและลดการสึกหรอชดเชยกับการใช้  engine brake  ของคุณได้
อย่างดีที่สุดครับ  8)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 16:39:41 »
ไม่ต้องเปลืองผ้าเบรคดีจะตาย  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 18:46:51 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบมากครับ  จะได้ไม่ต้องห่วงเรื่องเกียรซะที่เพราะว่าปกติ เรื่องนำ้มันเกียร์รถผมเปลี่ยนทุกหมื่นโล เปลี่ยนพร้อมนำ้มันเครื่องเลยครับ
เรื่องรอบเครื่องยนต์ของผมถ้าลงไม่ชันมากผมก็O/D OFF ที่ส่วนมากผมใช้Engine Brake ก็เนื่องจากว่าโค้งที่ผมวิ่งส่วนมากจะลงยาวแล้วโค้งลึกพอควรครับ ตัดโค้งลำบากหน่อยครับ
เกียร์ออโต้เดี๋ยวนี้ก็ฉลาดกว่าแต่่ก่อนนะครับ เขามีระบบเปลี่ยนเกียร์เมื่อลงทางลาดชันยาวๆ
ีไอนี่มันแก่แล้วครับ ;D ปัญหาจุกจิกก็มาเยอะกว่า 2-3เดือนที่แล้วมากจนรู้สึกได้เหมือนกันครับ สมัยนี้ผมว่าเกียร์รถยนต์
ฉลาดกว่าช่วงยุด2000 มากๆครับ ฉลาดจนคิดว่าอนนาคตถ้ามันมีปัญหาคงได้เรื่องไม่น้อยเหมือนกันครับ :)

promt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 19:04:49 »
ไม่เป็นไรครับ เชียงใหม่-แม่แตง ใกล้ๆ แค่นั้นเองครับ เขาไม่เยอะ โค้งไม่โหด ถนนโคตรดี

นั่นแหละคือการขับเข้าโค้งที่ถูกต้อง

และคนขับข้างหลังจะไม่ต้องคอยพะวง ไฟเบรคของคุณครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 19:22:37 »
ผ้าเบรคนั้นมีลิมิตของมันอยู่ ว่ารองรับอุณหภูมิได้กี่องศา
หากลงทางลาดชันมากๆ กดเลียเบรคอยู่บ่อยๆ ยังไงก้ออันตรายครับ

อย่างไว้ใจว่าผ้าเบรคสมัยนี้ดีขึ้นเยอะ
น้ำหนักบรรทุกของรถก้อมีผลกับการเบรคด้วย

ขับขี่ให้ถูกวิธีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 20:26:54 »
ไม่เป็นไรครับ เชียงใหม่-แม่แตง ใกล้ๆ แค่นั้นเองครับ เขาไม่เยอะ โค้งไม่โหด ถนนโคตรดี

นั่นแหละคือการขับเข้าโค้งที่ถูกต้อง

และคนขับข้างหลังจะไม่ต้องคอยพะวง ไฟเบรคของคุณครับ
แต่ก่อนๆ ตัดถนน นั้นแหละของจริงครับ55 เส้นช่วงเลยเขื่อนแม่งัดไปหน่อยโค้งตัวSตอนนั้นต้องมีถนนอีกเส้นตัดอ้อมเพื่อให้รถบรรทุกวิ่งไปได้ไม่งั้นเส้นหลักวิ่งกันไม่ขึ้น
สมัยก่อนถนนไม่ได้ตัดดีแบบนี้ ตอนนี้โค้งหนักๆที่ใช้Engineบ่อยๆส่วนมากเลย3แยกเขื่อแม่งัดไปหมดหละครับ โค้งSประมาณ3โค้ง แล้วก็โค้งที่เล็กๆแต่เลี้ยวลึกอีกประมาณ4โค้ง
เดี๋ยวนี้ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ ของผมอยู่ปลายๆแม่แตงแล้วเกือบเข้าเชียงดาวแล้วครับ อีกประมาณ12โล ถึงเชียงดาวแล้วครับผม ไกลจากเมืองประมาณสัก50โลได้มั้งครับ.. :)

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 23:20:11 »

กินกว่าแหละ เพราะมันใช้รอบสูงขึ้น อย่าไปกังวลเลย มันปลอดภัยกว่าใช้เบรคอย่างเดียวเยอะครับ เอาความปลอดภัยก่อนดีกว่า

มันจะกินได้ไง เพราะไม่ได้กดคันเร่ง

np72

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 01:47:07 »

จะกินกว่าได้ไงครับ จังหวะที่คาเกียร์ลงเขา แม้รอบสูง แต่คันเร่งปล่อยหมด กล่องไม่ได้รับคำสั่งให้เร่งเครื่อง แล้วหัวฉีดก็ไม่ได้พ่นน้ำมันออกมา ฉีดน้ำมันแค่ระดับรอบเดินเบา แล้วจะกินเพิ่มได้ไง

ขออภัยด้วย ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2012, 01:57:20 โดย np72 »

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 17:52:39 »
ถ้าทำบ่อยๆ ผมว่าเกียรไม่ทนแน่
ขนาดผ้าครัชเกียรธรรมดา ที่ใช้ผ้าแข็งๆ มา transfer ยังพัง
แล้วเกียรauto ที่เป็น fluid transfer จะเหลือหรือ แต่ไม่พังๆทันทีทันได้หรอก

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 13:42:08 »
ถ้ามี นน. บรรทุกด้วยใช้เกียร์ช่วยเย๊อะหน่อย

แต่ถ้าขับคนเดียว ชิวๆ ทางก็ไม่ได้ชันมาก ส่วนใหญ่ผมใช้เบรกคร้าบ  ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 14:31:22 »
ควรใช้เกียร์และเบรกทั้ง 2 อย่างให้เหมาะสมจะีดีที่สุดครับ
ถ้าอัพเกรดผ้าเบรกแล้วก็หายห่วงเรื่องเบรกเฟดครับหลายๆอย่างก็จะง่ายขึ้นมากครับ