ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการชำระเงินดาวน์ โดยแคชเชียร์เช็ค  (อ่าน 9912 ครั้ง)

ออฟไลน์ karin

• Newbie
  • *
หลังจากที่ได้มาเป็นสมาชิกแบบซุ่มๆ พร้อมเสพความรู้จากพี่ จิมมี่ และพี่ๆ อีกหลายท่านในบอร์ด ก็ถึงคราวที่จะได้มีโอกาส
 เป็นเจ้าของรถ กะเขาสักที  และมีคำถามอยากรบกวนสักหลายๆข้อ ครับ 

1. การชำระเงินดาวน์ โดยแคชเชียร์เช็ค ให้ไปแจ้งที่ธนาคารที่เรามีเงินฝากอยู่ใช่ไม๊คับ แล้วทีนี้
       ในกรณีที่ เงินเราอยู่ต่างจังหวัด ละมาออกรถต่างจังหวัดอีกที่หนึ่ง  ไม่มีปัญหาอะไรใช่ไม๊คับ
       เพราะมันน่าจะออนไลน์กันหมดแล้ว

2. ทางศูนย์สามารถนำไปขึ้นเงินที่สาขาไหนก็ได้ใช่หรือไม่  หรือเราต้องระบุให้เขาด้วยครับ

3. ในโปรฯ ที่แถมมาให้มีฟิล์มกรองแสงด้วย แต่ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย ที่หาตามเนต เห็นบอกว่า V-kool  กรองแสงดี
        มียี่ห้อไหนที่แนะนำบ้างไหมครับ  แล้วฟิล์มปรอทติดได้ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

สั่งจองรถมาแบบที่ว่า ยังไม่เคยขับรถออโตมาก่อน กะมาหัดขับที่ต่างจังหวัด แล้วขับกลับบ้านเลย  หุุหุหุ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
Re: สอบถามการชำระเงินดาวน์ โดยแคชเชียร์เช็ค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 19:24:34 »
1.ซื้อได้เลยครับแคชเชียร์เช็ค แต่ผมไม่แน่ใจว่าต่างสาขานี่มีค่าธรรมเนียมรึเปล่านะครับ แต่คิดว่าน่าจะมีอยู่ละคึรับค่าธรรมเนียมไม่แน่ใจว่าหมื่นละ20อ่ะเปล่าเต็มที่ไม่เกิน1000บาทครับ
2.ทางศูนย์ขึ้นที่ไหนก็ได้ครับไม่มีปัญหา
3.แล้วแต่ชอบครับลองหาข้อมูลในเนตดู v-cool นี่่ก็โอเคละครับ

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
Re: สอบถามการชำระเงินดาวน์ โดยแคชเชียร์เช็ค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 22:12:01 »
ฟีมล์แถม ทางศูนย์จะให้ V-Kool เลยเหรอลองเช็คดูก่อนนะ

ออฟไลน์ Jew

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 22:27:05 »
ผมก็ชำระด้วยเเคชเชียร์เชคครับ ค่าธรรมเนียมน่าจะตามที่ท่านข้างบนบอก พอดีคุณภรรยาสั่งจ่ายผมเลยไม่รู้ 555

ส่วนเรื่องฟิล์มเลือกให้เหมาะกับการใช้งานนะครับ (ผมใช้ 3M ของเเถมขออธิบายการใช้งานเเบบใช้ 3M นะครับ)

1. ถ้ารถต้องจอดต่างเเดดหรือขับรถต่างเเดดบ่อย ผมเเนะนำ บานหน้า 50-60 รอบคััน 60 กลางวันช่วยได้มากเมื่อเทียบกับข้อ 2
    เเต่ขับกลางคืนจะรู้สึกมืดๆหน่อย เเต่สักพักก็ชินไปเอง

2. ถ้าไม่ได้จอดต่างเเดดเเละขับไปทำงานเช้า กลับเย็น บานหน้า 40 รอบครัน 60 กำลังดีครับ

ตัวผมเองเป็นสมาชิกมาได้ปีกว่าละ ได้ความรู้จากเพื่อนสมาชิกในนี้มามาก ได้รถมา 3 คัน เลยเอาประสบการณ์มาเเชร์ครับ

ขอให้มีความสุขกับรถใหม่นะครับ

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 23:38:11 »
1. แคชเชียร์เช็คมีค่าธรรมเนียม 20 บาท หากจ่ายข้ามเขต Clearing (ข้ามจังหวัด) จะมีค่าธรรมเนียมเช็คต่างจังหวัดอีก 0.2% ครับ

3. กรอง"แสง" ดี ให้ดูที่ความเข้ม-ใส ของฟิล์มครับ หากฟิล์มมืดก็จะกรองแสงได้ดีกว่าฟิล์มใส
แต่ถ้ากรอง"ความร้อน" ดีหรือไม่ ให้ดูที่การกรองรังสีอินฟาเรด(IR)ครับ ฟิล์ม V-kool แพ็คเกจแพงๆ จะกรอง IR ได้ดีครับ
ยี่ห้ออื่นที่กรอง IR ได้ดีก็มีครับ ราคาใกล้เคียงกัน(ประมาณ 20,000 up) เช่น 3M Crystal Line

เท่าที่เคยอ่านผ่านตามา...
ความร้อนจากแสงแดดมีต้นกำเนิดจาก 3 ส่วน คือ IR = 54%, แสงสว่าง = 43%, UV = 3% (ตัวเลขอาจคลาดเคลื่อนนิดหน่อย)

ฟิล์มแพงๆ ที่โฆษณาว่ากันความร้อนได้ดี มักกรอง IR ได้ 95% ขึ้นไป คิดเป็นอัตราการลดความร้อนรวม 0.95 x 0.54 = 0.513 หรือ 51.3%
ส่วนการกรองแสงสว่าง ก็ตามความเข้มความใสที่ระบุ ฟิล์มมืดตึ๊ดตื๋อพวกที่ยอมให้แสงผ่าน 10%(ตัดแสง 90%) จะลดความร้อนรวมได้ 0.90 x 0.43 = 0.387 หรือ 38.7%
และฟิล์มที่ได้มาตรฐานทุกยี่ห้อในตลาด สามารถป้องกันยูวีได้ 99% เป็นอย่างน้อย ซึ่งจะลดความร้อนรวมได้ 0.99 x 0.03 = 0.0297 หรือ 2.97%

หากต้องการแค่กรองแสง ก็เลือกฟิล์มมืดๆครับ แต่จะมีปัญหากับทัศนวิสัยในการขับรถเวลากลางคืน
แต่หากต้องการกรองความร้อนด้วย ก็ต้องเลือกดูว่า ฟิล์มรุ่นนั้นกรอง IR ได้กี่เปอร์เซนต์

ส่วนฟิล์มปรอท...กรองแสงได้ดี และกรองความร้อนได้ค่อนข้างดีด้วยครับ(ดีกว่าฟิล์มธรรมดา แต่ยังไม่เท่า V-kool รุ่นแพง)
แต่มันมักสะท้อนใส่ตาผู้ขับขี่รถคันอื่นครับ

ออฟไลน์ karin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 21:26:46 »
ขอบคุณมากครับ  เรื่องฟิล์มเห็นว่าแถม เลยจัดของแพงไว้ก่อน ก็คิดอยู่ว่ามันแพงจะแถมให้เร้อออ  อิอิ จริงๆก็คงได้ 3M นี่แหละครับ

ออฟไลน์ liversa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 21:38:02 »
ต่างจังหวัดมันใช่แคชเชียร์เช็คไม่ได้นิครับ
เพราะตอนผมมาออกรถที่กรุงเทพฯ และจ่ายเงินดาวน์ ต้องซื้อเป็นดราฟครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 04:45:16 »
ต่างจังหวัดมันใช่แคชเชียร์เช็คไม่ได้นิครับ
เพราะตอนผมมาออกรถที่กรุงเทพฯ และจ่ายเงินดาวน์ ต้องซื้อเป็นดราฟครับ

ใช้ได้ครับ ผมก็ต่างจังหวัด รถผมสองคันก็ดาวน์ด้วยแคชเชียร์เช็ค
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 22:27:53 »
เรื่องแคชเชียร์เช็ค ข้ามจังหวัด ผู้ขึ้นเงิน(โชว์รูม) จะเสียค่าธรรมเนียม

ฉะนั้น ต้องทำดราฟท์ เพื่อที่ผู้ซื้อ(เจ้าของรถ) จะได้ชำระค่าธรรมเนียมก่อน

เพราะทั้งนี้ทั้งนั้น ถือเป็นความปลอดภัยส่วนบุคคล(ของผู้ถือเงิน ซึ่งคือผู้ซื้อรถ)

ฉะนั้น เราควรเป็นผู้เสียค่าธรรมเนียมเองครับ