ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าให้ฟังหลังจากลองขับ All New Camry 2.5G : โอเคนะคะ ^ ^  (อ่าน 10773 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ไปลองมาหลายวันละครับ พอดีไปจองวีออสแล้วทางศูนย์เค้านัดทำสัญญากับไฟแนนซ์
เลยขอพี่เซลล์ลองขับซะเลย (จะออกวีออสแต่เทสต์คัมรี 55+)
ส่วนนึงที่อยากลองเพราะที่บ้านมีเจ้าคุณปู่ Camry 2.4Q ACV30 อยู่
เลยอยากลองดูวิวัฒนาการว่าพี่โตแกมีอะไรดีขึ้นบ้าง
แต่ได้ลองแค่สั้นๆ ก็จะเล่าสั้นๆละกัน

ภายนอก: ไม่ขอวิจารณ์มาก ผมว่ามันดูเพรียวกว่ารุ่นเดิม ดูเล็กลงแม้ตัวเลขในโบรชัวร์จะไม่ใช่แบบนั้น
              ในรุ่นเครื่องยนต์สันดาปใส่กระจังหน้าลายถี่ๆเกินไป ส่วนรุ่น hybrid ดูด้านข้างหรือด้านหลังแทบไม่ต่างจากรุ่นธรรมดา เอาเข้าไป
              ไม่ค่อยถูกใจ จขกท.  เท่าไหร่นัก และค่อนข้างมั่นใจว่าผู้ใช้ ACV40 ต้องไม่ค่อยถูกใจ  เส้นสายหลายส่วนเหมือนยกมาจาก ACV30 ;D

ภายใน: น่าจะเป็น Camry ที่ใช้วัสดุภายในได้ดีที่สุดตั้งแต่ประกอบในประเทศ ลายเย็บบนคอนโซลนั่นให้ความรู้สึกหรูหรา 
            เบาะหนังคุณภาพระดับโตโยต้าออกแบบให้นั่งสบายมากขึ้น แน่นอนว่าจุดนี้ดีขึ้นกว่ารุ่นเดิม(แต่ยังไม่เท่า Teana) ยกเว้นไฟปุ่มกดคอนโซล
            ที่ใช้ไฟสีเขียวแก่(ทำให้ดูแก่!)เหมือน ACV30 ขณะที่ ACV40 ใช้ไฟสีฟ้าดูแพรวพราวสวยงามกว่ามากกกก
            มาตรวัดมีจอแสดงข้อมูล3จอ ทีแรกคิดว่ามันจะเยอะไปไหน แต่ลองดูไปเรื่อๆจนเกือบชิน มันดีจริง สามารถแสดงข้อมูลได้หลายอย่างพร้อมๆกัน
            ไม่ต้องคอยกดปุ่มเพื่อจะดูนั่นดูนี่ (Merc C class ก็มีจอเล็ก3จอเหมือนกัน) ละก็ตัวธรรมดา Optiron จะเรืองแสงสีขาว ตัว Hybrid จะเป็นสีฟ้า
            เครื่อเสียงไม่ได้ลองฟัง เพราะไม่มี CD อยู่ในรถและขี้เกียจจูนหาคลื่นวิทยุ แต่ทัชสกรีนตอบสนองโอเค ทีแรกนึกว่าจะเห่ยเหมือนมือถือจอสัมผัสโนเกียรุ่น แรกๆ ;D
อีกอย่างคือม่านบังแดดหลังปรับไฟฟ้า มีให้ทุกรุ่น แต่ผมสังเกตอะไรใหม่อย่างนึงคือ เวลาเรากางม่านไว้แล้วเข้าเกียร์ R ม่านจะลดระดับเอง ซึ่งตรงจุดนี้ ACV30 ก็มี แต่พอเรากลับมาใส่ D ม่านจะเด้งกลับขึ้นมาให้เอง (ACV30 ต้องกดสวิตซ์อีกครั้งเพื่อให้มันกางขึ้นมา ส่วน ACV40 ไม่ทราบครับ)

การขับขี่: เครื่องยนต์ใหม่ 2.5 Dual VVTi 181แรงม้า กับเกียร์ 6Speed มัน-เยี่ยม-มาก! จากเส้นทางที่ได้ลองผมพยายามจะลากรอบให้แตะ 6000 แต่มันไม่ถึง
              เผลอแป๊บเดียวจะพุ่งชนคันข้างหน้าแล้ว ความเร็วสูงสุดที่ได้ลองคือ 120 แค่นั้นจริงๆ  0-100 เผลอๆมี9วิให้เห็น เกียร์มีระบบ sequential มาให้
              รอบที่ลากสูงสุดในวันั้นคือ 4500 การเปลี่ยนเกียร์นุ่มนวลไม่มีกระชากแม้แต่น้อย
             และที่สำคัญเสียงเครื่องยนต์ที่ 4500rpm ครางเข้ามาในห้องโดยสารแค่แผ่วๆ
              ได้ใจไปเลยเรื่องเก็บเสียง รวมทั้งเสียงยางจากล้อขนาด17ด้วย ถ้าไม่เจอรอยต่อถนนนี่ถือว่าได้ยินไม่ชัดจริงๆ ละก็ที่120kph เสียงลมไม่มีเลย
              พวงมาลัย เบาและหนักขึ้นตามความเร็ว ให้ความมั่นคงตามประสารถขนาดกลางและมี feed back จากถนนที่ดีเลยทีเดียว
             แต่ความรู้สึกที่ได้ก็ยังไม่ใช่ความรู้สึกสนุกหรือทำให้คนขับรู้สึก enjoy ไปกับการขับขี่แต่อย่างใด(ไม่สนุกแต่มั่นคง)
             ช่วงล่าง: ไม่ได้ใช้ความเร็วเล่นโค้งเลย แต่เท่าที่ลองเวลาผ่านทางขรุขระยังคงมีแรงสั่นสะเทือนเข้ามาบ้างพอสมควร
             พอจะเดาทางได้ว่าเซ็ตมาค่อนข้างแข็ง ผิดกับ ACV30 ที่ยวบย้วย ส่วน ACV40 ไม่ได้ขับนานละ นึกไม่ออก แต่คงค่อนข้างแข็งเหมือนกันละม้างง
              ระบบเบรค รถยี่ห้อนี้ไม่เคยทำให้ผิดหวัง น้ำหนักเบรคดีมาก ความเร็วลดลงตามน้ำหนักเท้า ให้ความมั่นใจได้ดี
             แต่พอได้ลอง Honda ป้ายแดงหลายคัน เบรคมันลื่นชิ-หาย ต้องบอกเจ้าของรถไปเปลี่ยนผ้าเบรคด่วนๆ

สรุป:มีดีที่เครื่องยนต์และภายใน (ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวของ จขกท. เท่านั้นนะจ๊ะ ;D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2012, 23:18:48 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Action

Re: เล่าให้ฟังหลังจากลองขับ All New Camry 2.5G : โอเคนะคะ ^ ^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 23:04:14 »
ผมชอบ camry 2.5 กับ camry 2.5 HV ก็ตรงพวงมาลัย แรงดึง เบรก และก็ชอบตอนปรับเบาะลงต่ำสุด ให้อารมณ์รถแข่งในแบบ VIP ;D

แต่ติตรงการมองกระจกหลัง วิสัยทัศน์ผมว่ายังต้องปรับอีกสักหน่อย มันยังบังสายตาอยู่นิด ๆ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ neung23

Re: เล่าให้ฟังหลังจากลองขับ All New Camry 2.5G : โอเคนะคะ ^ ^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 23:12:33 »
ลองมาแล้วเก็บเสียงดีใช้ได้รุ่นนี้

ผมชอบรูปทรงมันขึ้นเรื่อยๆทุกวันๆแล้วนะคับ ดูสง่าดี เหมือน ACV30 เลย เส้นสายบางส่วนไฟปุ่ม ไฟภายใน กลับมาเหมือน 2.4Q แทบจะทั้งหมด

ทำอย่างไรดีให้ แคมรี่รุ่นปู่ 2.4Q ที่บ้านมันเกาะถนนขึ้นบ้าง และเบาะนั่งสบายกว่านี้บ้าง อะไรบ้าง  :-\
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 23:14:36 »
เจ้านี่ถ้าแก้ออปชั่นและคันเร่งนิดนึงก็ยอดละ
(เหมือนมันติดๆอะไรไม่รู้)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 23:20:38 »
ขออนุญาตแก้ไขคำพูดและเพิ่มข้อมูลเรื่อยๆตามที่นึกออกนะครับ ;D

ลองมาแล้วเก็บเสียงดีใช้ได้รุ่นนี้

ผมชอบรูปทรงมันขึ้นเรื่อยๆทุกวันๆแล้วนะคับ ดูสง่าดี เหมือน ACV30 เลย เส้นสายบางส่วนไฟปุ่ม ไฟภายใน กลับมาเหมือน 2.4Q แทบจะทั้งหมด

ทำอย่างไรดีให้ แคมรี่รุ่นปู่ 2.4Q ที่บ้านมันเกาะถนนขึ้นบ้าง และเบาะนั่งสบายกว่านี้บ้าง อะไรบ้าง  :-\
ACV30 ที่บ้านผมไปอัดโช้คมาละครับ ปึ๋งปั๋งเลย สาดโค้งไม่มีเอียงแต่คนขับจะไหลตกเบาะแทน 555+  ;D
หาช่างทำช่วงล่างเก่งๆหน่อยก็จบ แต่พอขับเข้าไปเช็คระยะที่ศูนย์ ช่างรีบแจ้งเลยว่ารถโช้คเสียนะครับ  ;D
ส่วนเบาะคงต้องทำใจอย่างเดียวละ ไม่งั้นก็ต้องเปลี่ยนยกชุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2012, 23:23:39 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 23:31:09 »
เจ้านี่เสียเรื่องราคากับออฟชั่น นอกนั้นโอเค
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 23:32:14 »
แม่ผมออก 2.0 มาติดแก๊ส ใช้มา2เดือนกว่า ทุกวันนี้ Happy มากครับ ตกโลละไม่เกิน 1.5บ.

เก็บเสียงดีมาก ใส่ถังโดนัท 58ล. แทนยางอะไหล่ ไม่เสียพื้นที่ท้าย

ไปไหนมาไหนตางจังหวัดกับเพื่อนเค้า ชอบกันทุกคน แม่ผมบอกว่าผมขับรถเร็ว(120-140+)

ตั้งแต่แม่ผมได้คันนี้มา พ่อผมบอกเค้าขับ 120-160 (แม่ผม 65 แล้วนะครับ) พอผมถามเค้าบอกเห็นมันยังเงียบอยู่ ขับไปไม่ได้ดูไมล์มันขึ้นของมันเอง

.......แล้วไอ้ที่ว่าเรามาตั้งนานคืออะไร.........

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 00:08:22 »
ผมมีความรู้สึกว่า ถ้าเครื่อง2.5 ไม่ตัดออปชั่นเช่น Keyless Push-start ขายดิบขายดีแน่นอนครับ

ปล. เรื่องม่านบังแดดหลัง ACV40 เข้าเกียร์R แล้วมาD ก็ต้องกดใหม่ครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 01:00:15 »
ขออนุญาตแก้ไขคำพูดและเพิ่มข้อมูลเรื่อยๆตามที่นึกออกนะครับ ;D

ทำอย่างไรดีให้ แคมรี่รุ่นปู่ 2.4Q ที่บ้านมันเกาะถนนขึ้นบ้าง และเบาะนั่งสบายกว่านี้บ้าง อะไรบ้าง  :-\
ACV30 ที่บ้านผมไปอัดโช้คมาละครับ ปึ๋งปั๋งเลย สาดโค้งไม่มีเอียงแต่คนขับจะไหลตกเบาะแทน 555+  ;D
หาช่างทำช่วงล่างเก่งๆหน่อยก็จบ แต่พอขับเข้าไปเช็คระยะที่ศูนย์ ช่างรีบแจ้งเลยว่ารถโช้คเสียนะครับ  ;D
ส่วนเบาะคงต้องทำใจอย่างเดียวละ ไม่งั้นก็ต้องเปลี่ยนยกชุด

ผมเคยขายเบาะ bmw รุ่น comfort seat ของ series 5 e39 นี่แหละคับให้คนขับ fortuner ผมก็งงว่าเขาทำยังไง สุดท้ายเขาขับมาให้ดูว่ามันทำได้ ปรับได้ แค่ต่อสายไฟเข้าไป ผมยัง งงๆ อยู่เลยทำยังไง แล้วทำเบอร์เขาหายไปแล้วด้วย  :'( อยากทำเบาะ camry ให้มันดีกว่านี้มากๆเลยคับ เซ็งมาก เลี้ยวโค้ง ไม่รถก็คนนี่แหละ หลุด  >:(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 05:04:49 »
ตอนนี้เห็นว่าขายดีจนรอรถกัน 4 เดือนแล้ว

D-segment ตอนนี้คัมรี่กินเรียบ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 08:34:12 »
แม่ผมออก 2.0 มาติดแก๊ส ใช้มา2เดือนกว่า ทุกวันนี้ Happy มากครับ ตกโลละไม่เกิน 1.5บ.

เก็บเสียงดีมาก ใส่ถังโดนัท 58ล. แทนยางอะไหล่ ไม่เสียพื้นที่ท้าย

ไปไหนมาไหนตางจังหวัดกับเพื่อนเค้า ชอบกันทุกคน แม่ผมบอกว่าผมขับรถเร็ว(120-140+)

ตั้งแต่แม่ผมได้คันนี้มา พ่อผมบอกเค้าขับ 120-160 (แม่ผม 65 แล้วนะครับ) พอผมถามเค้าบอกเห็นมันยังเงียบอยู่ ขับไปไม่ได้ดูไมล์มันขึ้นของมันเอง

.......แล้วไอ้ที่ว่าเรามาตั้งนานคืออะไร.........

อยากเอาไปดมแก๊สบ้าง

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 11:27:08 »
ผมเห็นแต่ตัว 2.0 เยอะมาก
ยังไม่ค่อยเห็นตัว 2.5 เท่าไรเลย ???

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 15:33:04 »
ผมเห็นแต่ตัว 2.0 เยอะมาก
ยังไม่ค่อยเห็นตัว 2.5 เท่าไรเลย ???

น่าจะขยับไปเล่น 2.5 HV หมดมั้งครับ เพราะส่วนต่างไม่เยอะเท่าไหร่ แค่ 150,000 ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 12:22:38 »
ขอบคุณค่ะที่แชร์ ชอบเหมือนกัน อยากได้ แต่ม่ายยยยงบ อิอิ