ผู้เขียน หัวข้อ: Power Shift 6 Speed Dry Clutch เริ่ม Slip (หนัก) แล้วครับ ทำยังไงได้บ้าง  (อ่าน 9372 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
อายุรถประมาณ 19 เดือน วิ่ง 42000 กม.
เกียร์ลูกแรกน้ำมันซึม เปลี่ยนตอน 11000 กม. เกียร์ลูกนี้ก็วิ่งมาเกือบๆ 30000 กม. แล้ว
ตอนนี้มีอาการ slip ออกตัวสั่น(จริงๆออกตัวสั่นนี่อาการปกติของรถรุ่นนี้พอครัชเริ่มจับเต็มที่มันก็จะหายสั่น) แต่ตอนนี้รอจนครัชจับเต็มแล้วก็รู้สึกได้ว่ามัน slip ครืดๆๆๆ อยู่ใต้เท้า
เหมือนรถกระบะส่งของเก่าๆ ที่คนขับเลี้ยงครัชไม่เป็นน่ะครับ

ทำยังไงกะมันได้มั่ง ยังไม่ได้เอาเข้าศูนย์เพื่อเช็คอาการ เพราะเข้าไปหลายรอบแล้วบอกว่า ไม่พบอาการ ขี้เกียดจะเข้าน่ะครับ มีอู่นอกรับ overhaul แล้วหรือยังครับ
จากที่สังเกตุมัน slip ที่ครัชตัวแรก ตัวสองไม่เป็นอะไรหรือเป็นน้อยกว่ามากๆ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ถ้ายังไม่หมดประกันอย่าเข้าอู่นอกเลยครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

NgoH

• บุคคลทั่วไป
นำเข้าศูนย์เก๋งๆดูครับ
ค้นหาในคลับดู

ออฟไลน์ madboy

อาจจะเป็นที่ชิ้นส่วนอื่นหรือปล่าวครับ

ลองเปลี่ยนศูนย์ดู หรือ ติดต่อ สนง.ใหญ่ดูครับ  :)

ออฟไลน์ mkuski

เครียดเลย  ของผมเพิ่งน้ำมันซึมเเปลี่ยน ซีลเกียร์  เปลี่ยนคลัชไป  ตอน 42000 กม
40000 หน้าจะเจอ คลัชลื่น คลัชหมดแบบนี้ไมหน่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2012, 12:33:55 โดย mkuski »

พอดีของผมมันติดแก๊สไปตอน 13000 กม. น่ะครับ ก็หมดประกันไปหลายส่วนแล้ว ยอมรับจุดนี้
ถ้านับตั้งแต่ได้รถมา ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรจุกจิกนัก แต่ก็มีปัญหาเรื่องเกียร์มาโดยตลอด

ถ้ามีศูนย์แนะนำก็ช่วยบอกด้วยนะครับ หรืออู่ก็ได้ครับ ไม่ไหวแล้วจริงๆ  :'(

NgoH

• บุคคลทั่วไป
พอดีของผมมันติดแก๊สไปตอน 13000 กม. น่ะครับ ก็หมดประกันไปหลายส่วนแล้ว ยอมรับจุดนี้
ถ้านับตั้งแต่ได้รถมา ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรจุกจิกนัก แต่ก็มีปัญหาเรื่องเกียร์มาโดยตลอด

ถ้ามีศูนย์แนะนำก็ช่วยบอกด้วยนะครับ หรืออู่ก็ได้ครับ ไม่ไหวแล้วจริงๆ  :'(

แนะนำเข้าศูนย์สมุทรปราการดูครับ ที่นี่ไม่เกี่ยงเรื่องติดแก๊ส

ออฟไลน์ delete

Fiesta หรือ Focus ครับเนี่ย

Fiesta ครับ Focus เป็น Wet Clutch ครับผม

ออฟไลน์ panerai

ทำไมรถฟอร์ดมันมีปัญหาเยอะจังเลยครับ? :-\

ออฟไลน์ delete

Re: Power Shift 6 Speed Dry Clutch เริ่ม Slip (หนัก) แล้วครับ ทำยังไงได้บ้าง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 17:06:22 »

Fiesta ครับ Focus เป็น Wet Clutch ครับผม
อ้อครับ กลับไปอ่านหัวกระทู้ เห้นคำว่า dry แล้ว
ถึงขั้นเคยเปลี่ยนเกียร์มาแล้ว ก็ยังไม่หายเหรอครับ มันเป็นลักษณะนิสัยของเกียร์รุ่นนี้ป่าว
ล่าสุดในเวบเฟียสต้าคลับ มาท่านนึงเปลี่ยนก้ามปูคลัทช์ไปนะครับ ยังไงลองดูตัวนี้ก่อนไหม เผื่อเปลี่ยนแล้วอาจหาย
ส่วนเรื่องโอเวอรฮอลเกียร์ มันเป็นนอก ช่างไทย ไม่น่าจะทำได้มั้งครับ
หรือลองไปหาดูในเวบคลับของโฟกัส ที่เค้าน่าจะมีคนที่คุ้นเคยกับดูอัลคลัทช์แล้ว แม้โฟกัสจะเป็นแบบเปียกก็ตาม

ปอลิง รถยังไม่ครบ 3 ปี แสนโล ผมว่าเข้าไปเคลมดีก่าวครับ อาจจะได้เปลี่ยนใหม่อีกลูก
ลองเปลี่ยนศูนย์ดูไหมครับ เห้นเค้าบอกว่า เอก สีลม บริการดีสุด กับพระราม 2 เป็นศูนย์ต้นแบบ ช่างสายตรงจากฟอร์ดไทยแลนด์ น่าจะพอคุยได้มากกว่าศูนย์อื่นๆนะครับ

Re: Power Shift 6 Speed Dry Clutch เริ่ม Slip (หนัก) แล้วครับ ทำยังไงได้บ้าง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 18:22:26 »

อ้อครับ กลับไปอ่านหัวกระทู้ เห้นคำว่า dry แล้ว
ถึงขั้นเคยเปลี่ยนเกียร์มาแล้ว ก็ยังไม่หายเหรอครับ มันเป็นลักษณะนิสัยของเกียร์รุ่นนี้ป่าว
ล่าสุดในเวบเฟียสต้าคลับ มาท่านนึงเปลี่ยนก้ามปูคลัทช์ไปนะครับ ยังไงลองดูตัวนี้ก่อนไหม เผื่อเปลี่ยนแล้วอาจหาย
ส่วนเรื่องโอเวอรฮอลเกียร์ มันเป็นนอก ช่างไทย ไม่น่าจะทำได้มั้งครับ
หรือลองไปหาดูในเวบคลับของโฟกัส ที่เค้าน่าจะมีคนที่คุ้นเคยกับดูอัลคลัทช์แล้ว แม้โฟกัสจะเป็นแบบเปียกก็ตาม

ปอลิง รถยังไม่ครบ 3 ปี แสนโล ผมว่าเข้าไปเคลมดีก่าวครับ อาจจะได้เปลี่ยนใหม่อีกลูก
ลองเปลี่ยนศูนย์ดูไหมครับ เห้นเค้าบอกว่า เอก สีลม บริการดีสุด กับพระราม 2 เป็นศูนย์ต้นแบบ ช่างสายตรงจากฟอร์ดไทยแลนด์ น่าจะพอคุยได้มากกว่าศูนย์อื่นๆนะครับ

ขอบคุณมากนะครับ เดี๋ยวจะลองไปศึกษารายละเอียดอีกทีครับ ผมก็ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร เพราะได้แต่จับอาการของมัน ซึ่งคิดว่ามันเป็นเกี่ยวกับการจับครัชเนี่ยแหละ แต่ก็ไม่รู้ว่าปัญหาอยู่ที่อะไรครับ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 18:35:28 »
ปกติ คลัช นี่ แสน โล ก็น่าจะอยู่ไหวนะครับ

ทำไมรุ่นใหม่ ไปไวจัง

หรือว่าอยู่ที่เส้นทางการจราจรด้วย

???

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 20:30:45 »
ปกติ คลัช นี่ แสน โล ก็น่าจะอยู่ไหวนะครับ

ทำไมรุ่นใหม่ ไปไวจัง

หรือว่าอยู่ที่เส้นทางการจราจรด้วย

???
น่าจะการใช้งานส่วนหนึ่งด้วยครับผม เพราะผมใช้งานแต่ที่รถติดหนักมากที่สุดที่หนึ่งในประเทศไทย แล้วยิ่งลักษณะครัชเป็นแบบนี้ด้วยครับ ใช้ผิวครัชแห้งสัมผัสโดยตรง น่าจะไปไวมากขึ้นพอสมควร
ก็ไม่ได้จะว่าของเค้าไม่ดีนะ แต่อยากจะหาที่ซ่อม  :'(

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 21:04:02 »
กรรม เป็นทีละคันสองคัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 23:06:34 »
คบกับ auto 4 speed โบราณ ๆ เหมือนเดิมดีกว่าเรา
เกียร์เยอะ ๆ นี่ปัญหาเยอะไปด้วย