ผู้เขียน หัวข้อ: เลือก PPV , SUV คันไหนดีครับ  (อ่าน 24888 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
เลือก PPV , SUV คันไหนดีครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 14:17:18 »
คือรุ่นพี่ผมอยากจะได้รถไว้ใช้สำหรับครอบครัวที่ไว้ลุยได้บ้างบางครั้งแต่ส่วนใหญ่ใช้ในเมืองซะส่วนใหญ่ครับ
มีโจทย์มีอยู่ว่าต้องการรถ PPV SUV ไว้ใช้สำหรับครอบครัว ส่วนใหญ่ใช่ในเมืองออกต่างจังหวัดเดือนล่ะ 2-3 ครั้ง ตัวเลือกที่เล็งไว้มี
1. Mitsubishi Pajero Sport V6
2. Toyota Fortuner TRD Sportivo (รอตัว 5 Speed)
3. Chevrolet Trailblazer LTZ1

คิดว่าคันไหนเหมาะสมสุดกับเงินที่จ่ายไป รุ่นพี่ผมแก่ชอบการขับขี่ของ Pajero Sport ชอบเรื่องศูนย์และชุดแต่ของ Fortuner TRD Sportivo ชอบดีไซน์ของ Trailblazer
จะออกรถไม่ช่วง สิงหา-กันยา หรือไม่ก็ปลายปีเลยครับ เพราะพี่แก่ก็เลือกไม่ถูกจริงๆชอบทั้ง3ตัวเลยซึ่งตัวผมเองก็เหมือนกัน คิดไม่ตกจริงๆ

ออฟไลน์ dewz

• Full Member
Re: เลือก PPV , SUV คันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 14:24:23 »
Fortuner TRD +1 ครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: เลือก PPV , SUV คันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 14:26:38 »
P 3.0 เอาไว้ติดแก๊ส  ;D

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 14:54:42 »
วินาทีนี้ผมคงมองที่ เทรลเบเซอร์ เพราะความสดใหม่

และมีเครื่องดีเซลให้ใช้งาน    (กรณีไม่คิดดมแก็ส)

แต่ติดที่ราคายังแรงไปหน่อย 

ถ้าปาเจโรสปอร์ต ก็ได้ความนุ่ม เสียงเครื่องเงียบ การเดินทางน่าอภิรมย์มากกว่า ตัวเลือกอื่น (แต่กระเป๋าแหกค่าน้ำมัน) 

ผมว่าแต่ละตัวที่คุณมองมันมีจุดดี จุดด้อยต่างกันชัดนะ   

ลองถามใจตัวเองแน่ๆก่อน แล้วลิสต์มาว่าชอบแบบไหน  ค่อยมาเลือกรถดีกว่า
(เช่น ขอความปลอดภัยครบๆ  ช่วงล่างดี ประหยัดน้ำมัน  ราคาขายต่อดี อัตราเร่งเยี่ยม ฯลฯ )
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 15:14:04 »
ไม่ต้องพึ่งโชค(Fortune)
^
^

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 15:19:17 »
ยังตอบมิได้ เพราะยังไม่ได้ลองขับ

แต่ในใจแอบหวังว่าเทรลเบเซอร์คงจะดีและเข้าวินนะ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Tern vtec

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 15:27:13 »
pajerosport V6 3.0 228HP นุ่มแน่นเงียบ 555

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 15:36:57 »
กินกันยากเลย  3 รุ่นนี้

Fortuner ได้ชุดแต่ง + แม็กซ์สวยมาก ซื้อแล้วจบ ถ้ารอ เกียร์ใหม่ด้วย ก็เหลือข้อเสียแค่ model เก่า

Pajero sport 3.0 V6 ตัวนี้ก็ดูหรูดี ได้จอเพดานมาจากโรงงาน แต่ติดที่ว่า น่าจะต้องดมแก้สเท่านั้นกระเป๋าถึงจะไม่ฉีก

TrailBlazer LTZ1 ตัวนี้ได้ option ความปลอดภัยครบ เกียร์ ช่วงล่าง เบรก เหนือกว่าคู่แข่ง
แต่ก็มีข้อเสียใหญ่หลวงคือ เรื่องบริการหลังการขายกับวัสดุภายในไม่ค่อยหรู ดูก้อกแก้ก

ถ้าขับในเมืองส่วนใหญ่ ก็น่าจะดูพวก Captiva New CR-V CX5 ไว้ด้วยก็ดีนะครับ  

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 15:59:25 »
ผมเลือก ปา 3.0 ครับ เอามาติดแก๊ส

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 16:36:11 »
เพิ่มเติมอีกนึดครับพี่ผมเขาไม่เอาไปติกแก๊สครับ

ออฟไลน์ NUTPOL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 16:41:35 »
ขนาดผมถือใบจอง Fortuner BMC 2.7 มาหลายเดือนเเล้ว จวนจะได้รถเเล้วครับ วันนี้ผมยังแอบไปจอง
Pajero Sport V6 3.0 เลยครับ เปรียบได้กับตัวท๊อปเลยครับ ให้มาครบหมด แทบไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเลยครับ
อนาคตเลือกติดแก๊สทั้งคู่ครับ คุ้มสุดๆครับ ลองเปรียบเทียบดูครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 16:42:53 »
Toyota Fortuner TRD Sportivo ครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 16:43:06 »
ถ้าใช้ในเมืองเยอะ PPV ติด gas น่าจะเหมาะกว่าครับ
หรือถ้าไม่ติด gas เลือกรถที่เล็กกว่านี้ เครื่องซัก 2000 ดีเซล turbo เช่น Captiva ดีเซล น่าจะเหมาะกับการใช้งานในเมืองเยอะ นอกเมืองนานๆที มากกว่าครับ

PPV ดีเซลขับในเมือง ไม่เกิน 8 โลลิตรแน่นอน ตก กิโลละ เกือบสี่บาท
PPV เบนซินติด Gas LPG ในเมืองกิน 5-6 โล ลิตร ตก กิโลละ 1ปลาย ถึง 2ต้นค่อนกล่าง บาท
SUV ดีเซลเครื่อง 2.0 ในเมือง 10 โลลิตร ตก 2ปลาย ถึง 3บาท ต่อกิโล

เลือกให้เหมาะกับการใช้งานของเรา ส่วนตัวไม่ชอบที่จะเอารถเครื่องใหญ่แต่ไม่ได้ใช้ความแรงของเครื่องใหญ่ในชีวิตประจำวันมาติด gas เพราะ ประกันหมดตั้งแต่วันที่ติด gas, ช่างติดgas แต่ละที่ความถนัดไม่เหมือนกัน บางคนเก่งยี้ห้อนี้ บางคนเก่งอีกยี้ห้อหนึ่ง หมายถึงคุณภาพไม่ได้ 100% ระบบเพิ่มมาอีกหนึ่งถ้ามีปัญหาไฟเตือนก็ไม่มีขึ้น ถ้าใครที่ไม่ได้เป็นคนที่สังเกตุอาการรถสม่ำเสมอผมว่าอย่าเลยครับ

ไม่ได้อคติกับ gas นะครับ แต่เราต้องเริ่มจากตัวเราก่อนว่าเราเหมาะกับอะไรก่อน ถ้ามีรถอยู่แล้วสู้ค่าน้ำมันไม่ไหว อันนี้ผมก็แนะนำให้ติด gas แต่ถ้าซื้อรถใหม่ผมว่าเลือกให้เหมาะกับเราก่อนดีกว่าครับ
 :)
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ NUTPOL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 16:43:53 »
เพิ่มเติมอีกนึดครับพี่ผมเขาไม่เอาไปติกแก๊สครับ
ถ้าไม่ติดแก๊ส ผมว่ารอ Fortuner BMC 5 Speed เลยครับ จองคิวต้นๆ น่าจะได้รถไว ครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 16:49:18 »
แนะนำเป็นตัวเลือกที่ 3. Chevrolet Trailblazer LTZ1 ครับ
ถ้าขับ Mitsubishi Pajero Sport แล้วชอบ  ไปลองขับ Trailblazer อาจจะชอบมากกว่า
เพราะนุ่มนวลมากและขับดีใช้ได้เลย เบรค น้ำหนักพวงมาลัย ดีมากครับ อัตราเร่งตัว 2.8 พอๆกันกับตัวอื่น

ไม่เอาไปติดแก๊ส ผมให้ Trailblazer เข้าวินครับ ถ้าเกิดว่าลุยไม่หนักมาก Captiva เครื่องดีเซลตัวขับสอง ก็เป็นตัวเลือกที่ดีอีกตัวหนึ่ง

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 16:53:48 »
ไม่ติดแก้ส งั้นก็เปลี่ยน Pajero เป็นตัว 2.5 VG Turbo ได้นะครับ แรงพอกันกับช้อยส์อื่นๆ หรูน้อยหน่อย

ถ้าไม่รีบก็รอ TRD Sportivo 5 Speed

แต่ถ้าเน้นการขับขี่ ไม่ซีเรียสเรื่องภายใน และหลังการขาย ก็ไป Trailblazer เลยครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 17:01:51 »
Trailblazer ผมว่าตัวขายจริง ข้างในไม่ได้เลวร้ายเลยน่ะครับ ด้านวัสดุดีกว่า Fortuner แต่ด้อยกว่า Pajero Sport นิดหน่อย
แอบขัดใจ Trailblazer เรื่องฝีด้ายที่เบาะ  มันดูไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไร แต่ผิววัสดุเบาะเนี่ย ผมว่ายกมาจาก Captiva เลย ลูบๆคล่ำๆแล้วมันเหมือนกัน

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 18:31:58 »
ยิ่งถ้าไม่ติดแก็สก็ต้องเอาปาสิครับ

เงียบ แรง นุ่ม แน่น

ให้มาครบๆ  ::)

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 20:05:51 »
ถ้าดูระบบความปลอดภัยเปรียบประกอบด้วย กระทู้นี้แนะนนำครับ

สำหรับ ตัว V6 ของ ปาร์ไม่ได้มีความปลอดภัยเพิ่มมาให้เหมือนเดิม มีแต่สิ่งอำนวยความสะดวกมากกกว่า
อ่อ มีกล้องมาหลังมาให้ครับ  เพิ่มมา  แต่ ปาร์เจโร่ก็ไม่กล้าใส่  VSC TRC BA  มาให้เหมือนเทลเบเชอร์ และฟอร์จูนเนอร์เหมือนเดิม

!!!5 อันดับ รถกระบะดัดแปลง PPV ที่ให้ระบบความปลอดภัยมามากที่สุดในประเทศไทย
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,22150.msg338079.html#msg338079

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 20:40:15 »
TRAILBLAZER ครับ ดูๆอยู่เหมือนกัน3ตัวนี้ สุดท้ายก็จบที่เจ้า TRAILBLAZER ครับ :) จองตอนนี้ได้เดือนนี้เลยมั้งครับ ผมจองเดือนก่อนได้เดือนนี้กลางๆเดือน ไว้จะมารีวิวให้ชมกันครับ ^^ แต่ Fortuner TRD รอ2-3เดือนครับ อยากออกรถเร็วๆก็ไป TRAILBLAZER เลยครับ :o

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 20:54:53 »
Trailblazer และ Pajero sport 3.0 V6 มีรถให้ลองขับแล้วใช่มั้ยครับ
ตอนนี้กะจะแนะนำพี่่เขาว่าถ้าเล่น Pajero sport ให้เอาตัว 2.5 VG Turbo แทน
ส่วนถ้าเป็น Trailblazer ก็ LTZ1 ไป แต่ใจผมแอบไปทาง Trailblazer เพราะว่าดูสดกว่า
แต่สุดท้ายอยู่ที่พี่เขาล่ะครับ เดี๋ยวต้องให้พี่ไปลองขับดูว่าแก่ชอบคันไหน

ขอบคุณทุกความเห็นครับ :)

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 21:01:42 »
วินาทีนี้ผมคงมองที่ เทรลเบเซอร์ เพราะความสดใหม่

และมีเครื่องดีเซลให้ใช้งาน    (กรณีไม่คิดดมแก็ส)

แต่ติดที่ราคายังแรงไปหน่อย 

ถ้าปาเจโรสปอร์ต ก็ได้ความนุ่ม เสียงเครื่องเงียบ การเดินทางน่าอภิรมย์มากกว่า ตัวเลือกอื่น (แต่กระเป๋าแหกค่าน้ำมัน) 

ผมว่าแต่ละตัวที่คุณมองมันมีจุดดี จุดด้อยต่างกันชัดนะ   

ลองถามใจตัวเองแน่ๆก่อน แล้วลิสต์มาว่าชอบแบบไหน  ค่อยมาเลือกรถดีกว่า
(เช่น ขอความปลอดภัยครบๆ  ช่วงล่างดี ประหยัดน้ำมัน  ราคาขายต่อดี อัตราเร่งเยี่ยม ฯลฯ )
+1 ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 21:19:48 »
Trailblazer ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 21:22:08 »
ถ้าใช้ในเมืองเยอะ PPV ติด gas น่าจะเหมาะกว่าครับ
หรือถ้าไม่ติด gas เลือกรถที่เล็กกว่านี้ เครื่องซัก 2000 ดีเซล turbo เช่น Captiva ดีเซล น่าจะเหมาะกับการใช้งานในเมืองเยอะ นอกเมืองนานๆที มากกว่าครับ

PPV ดีเซลขับในเมือง ไม่เกิน 8 โลลิตรแน่นอน ตก กิโลละ เกือบสี่บาท
PPV เบนซินติด Gas LPG ในเมืองกิน 5-6 โล ลิตร ตก กิโลละ 1ปลาย ถึง 2ต้นค่อนกล่าง บาท
SUV ดีเซลเครื่อง 2.0 ในเมือง 10 โลลิตร ตก 2ปลาย ถึง 3บาท ต่อกิโล

เลือกให้เหมาะกับการใช้งานของเรา ส่วนตัวไม่ชอบที่จะเอารถเครื่องใหญ่แต่ไม่ได้ใช้ความแรงของเครื่องใหญ่ในชีวิตประจำวันมาติด gas เพราะ ประกันหมดตั้งแต่วันที่ติด gas, ช่างติดgas แต่ละที่ความถนัดไม่เหมือนกัน บางคนเก่งยี้ห้อนี้ บางคนเก่งอีกยี้ห้อหนึ่ง หมายถึงคุณภาพไม่ได้ 100% ระบบเพิ่มมาอีกหนึ่งถ้ามีปัญหาไฟเตือนก็ไม่มีขึ้น ถ้าใครที่ไม่ได้เป็นคนที่สังเกตุอาการรถสม่ำเสมอผมว่าอย่าเลยครับ

ไม่ได้อคติกับ gas นะครับ แต่เราต้องเริ่มจากตัวเราก่อนว่าเราเหมาะกับอะไรก่อน ถ้ามีรถอยู่แล้วสู้ค่าน้ำมันไม่ไหว อันนี้ผมก็แนะนำให้ติด gas แต่ถ้าซื้อรถใหม่ผมว่าเลือกให้เหมาะกับเราก่อนดีกว่าครับ
 :)

ผมก็คิดแบบนี้เป๊ะเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 06:34:31 »
Pajero sport นี่ความจริงตอนแรกเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดของคนในบ้านผมครับ แต่คิดไปคิดมามันไม่มีระบบควบคุมการทรงตัว ไม่ว่าช่วงล่างเทพแค่ไหน แต่พอเกิดเหตุฉุกเฉินก็คว่ำแหละครับ ค่อนข้างอันตราย อยากให้ดูเรื่องความปลอดภัยด้วยครับ ไม่ได้แอนตี้ยี่ห้อนี้นะครับ และก็ไม่ได้อวยยี่ห้ออื่นด้วย ;)

ออฟไลน์ inew

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 12:09:00 »
ให้ยอมเสียเวลาไปลองสักนิด แล้วคำตอบจะชัดแจ้ง เพราะแต่ละคนชอบต่างกัน
เป็นผมเลือก ปา V6+ดมแก๊ส ลงตัวที่สุด  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 23:00:50 »
ผมไม่รู้จักคนที่จะซื้อรถ ว่าเขาต้องการอย่างไร มีบุคลิกเป็นอย่างไร

แต่แนะนำเรื่องรถได้ว่า

1. Trailblazer ช่วงล่างมีระบบความปลอดภัยสูง นิ่มนวลมาก (กว่า CR-V ด้วยซ้ำไป)
เครื่องยนต์แรงใช้ได้ มีแรงบิดสูงที่สุดในกลุ่ม แตะคันเร่งนิดเดียว รถไปแล้ว
ค่าน้ำมันดีเซล กินปรกติ  วิ่งชานเมือง ราวๆ 10 กม./ลิตร ประมาณ ไม่ต่ำกว่ากม.ละ 3 บาท
ศูนย์บริการมีน้อย เจ้าหน้าที่ศูนย์บริการ มีฝีมือปรกติ

2. Pajero Sport 3.0 V6 ช่วงล่างดี วิ่งทางเรียบ หรือไม่เอาไปลุยป่าโหดๆ ให้ความมั่นคงดี
เครื่องยนต์ เบนซิน รอรอบนิดหน่อย แต่พอได้รอบ หรือ ออกตัวไปแล้ว กระฉูด วิ่งสบาย คล่องตัว เสียงในห้องโดยสาร เงียบ
ค่าน้ำมันเบนซิน ยุคแพงทั้งแผ่นดินนี้ วิ่ง กม.ละ 4-5 บาท แน่ๆ เหมาะสมที่จะนำไปติดแก๊ส LPG ถังโดนัท เป็นอย่างยิ่งทำให้เหลือค่าแก๊สเพียง 2 บาทต่อกม.
ศูนย์บริการ ฝีมือเจ้าหน้าที่ ดี-ห่วย แล้วแต่ศูนย์ ปนๆกันไป

3. Fortuner ช่วงล่างแย่ที่สุดในกลุ่ม แต่ชดเชยเรื่อง ศูนย์บริการ ช่างซ่อม การตกแต่ง ราคาขายต่อ ฯลฯ โอ๊ย จิปาถะ ตามสไตล์ Toyota
รถบ้าอะไร เก่า 8 ปี ขายต่อราคาหายไปแค่ 10%
มี 2 ทางเลือก
เบนซิน 2.7 รุ่นนี้ ช่วงล่างห่วยสุด ไม่มีอะไรมาช่วยเลย แต่ก็เหมาะสมกับเครื่องยนต์ที่อืดและกินมาก สร้างมาเพื่อนำไปติดแก๊ส LPG แลกความประหยัด ราวๆ 2 บาทต่อ กม.
ดีเซล 3.0 รุ่น top ช่วงล่าง มีระบบอะไรมาช่วยบ้าง ไม่ถึงดี แต่ก็ไม่เลว เหลือแต่จ่ายค่าน้ำมันดีเซล ไม่ต่ำกว่า 3 บาทต่อกม.

น่าจะเป็นข้อมูลช่วยในการตัดสินใจได้บ้างนะครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 13:52:20 »
ผมไม่รู้จักคนที่จะซื้อรถ ว่าเขาต้องการอย่างไร มีบุคลิกเป็นอย่างไร

แต่แนะนำเรื่องรถได้ว่า

1. Trailblazer ช่วงล่างมีระบบความปลอดภัยสูง นิ่มนวลมาก (กว่า CR-V ด้วยซ้ำไป)
เครื่องยนต์แรงใช้ได้ มีแรงบิดสูงที่สุดในกลุ่ม แตะคันเร่งนิดเดียว รถไปแล้ว
ค่าน้ำมันดีเซล กินปรกติ  วิ่งชานเมือง ราวๆ 10 กม./ลิตร ประมาณ ไม่ต่ำกว่ากม.ละ 3 บาท
ศูนย์บริการมีน้อย เจ้าหน้าที่ศูนย์บริการ มีฝีมือปรกติ

2. Pajero Sport 3.0 V6 ช่วงล่างดี วิ่งทางเรียบ หรือไม่เอาไปลุยป่าโหดๆ ให้ความมั่นคงดี
เครื่องยนต์ เบนซิน รอรอบนิดหน่อย แต่พอได้รอบ หรือ ออกตัวไปแล้ว กระฉูด วิ่งสบาย คล่องตัว เสียงในห้องโดยสาร เงียบ
ค่าน้ำมันเบนซิน ยุคแพงทั้งแผ่นดินนี้ วิ่ง กม.ละ 4-5 บาท แน่ๆ เหมาะสมที่จะนำไปติดแก๊ส LPG ถังโดนัท เป็นอย่างยิ่งทำให้เหลือค่าแก๊สเพียง 2 บาทต่อกม.
ศูนย์บริการ ฝีมือเจ้าหน้าที่ ดี-ห่วย แล้วแต่ศูนย์ ปนๆกันไป

3. Fortuner ช่วงล่างแย่ที่สุดในกลุ่ม แต่ชดเชยเรื่อง ศูนย์บริการ ช่างซ่อม การตกแต่ง ราคาขายต่อ ฯลฯ โอ๊ย จิปาถะ ตามสไตล์ Toyota
รถบ้าอะไร เก่า 8 ปี ขายต่อราคาหายไปแค่ 10%
มี 2 ทางเลือก
เบนซิน 2.7 รุ่นนี้ ช่วงล่างห่วยสุด ไม่มีอะไรมาช่วยเลย แต่ก็เหมาะสมกับเครื่องยนต์ที่อืดและกินมาก สร้างมาเพื่อนำไปติดแก๊ส LPG แลกความประหยัด ราวๆ 2 บาทต่อ กม.
ดีเซล 3.0 รุ่น top ช่วงล่าง มีระบบอะไรมาช่วยบ้าง ไม่ถึงดี แต่ก็ไม่เลว เหลือแต่จ่ายค่าน้ำมันดีเซล ไม่ต่ำกว่า 3 บาทต่อกม.

น่าจะเป็นข้อมูลช่วยในการตัดสินใจได้บ้างนะครับ
ขอบคุณมากๆนะครับ