ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟแบบนี้ผิดกฎหมายรึเปล่าครับ  (อ่าน 10476 ครั้ง)

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
ไฟแบบนี้ผิดกฎหมายรึเปล่าครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 01:02:11 »

ระหว่างทาง กลับบ้าน เจอรถเปิดไฟกระพริบแบบแรงแสบตาอยู่ข้างหน้า ไม่ใช่ไฟตัดหมอก ฝนตกเพียงพรำๆ แซงไปเป็นผู้หญิงสองคนนั่งหัวเราะคิกคักไม่สนใจอะไรใคร แสบตามาก ดูแล้วโมมาเพื่อเปิดแบบนี้จริงๆ เราทำอะไรกับคนติดไฟพวกนี้ได้มั้ยครับ สงสารลูกกะตาคนร่วมถนน

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: ไฟแบบนี้ผิดกฎหมายรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 01:41:50 »
ตัดหมอกยังผิดเลยคับ แบบนี้ผิดแน่นอนคับ ???

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ไฟแบบนี้ผิดกฎหมายรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 02:01:16 »
มันถือว่าเป็นไซเรนครับ ผิดแน่นอน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 02:29:39 »
เป็นรถปรกติไม่ชอบ ชอบเป็นรถป่อเต็กตึ้ง มันต้องปรับ สร้างความเดือนร้อนให้กับผู้ใช้รถใช้ถนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2012, 07:44:01 โดย marcovic9 »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 03:01:18 »
เป็นรถปรกติไม่ชอบ ชอบเป็นรถป่อเต็กตึ๊ง มันต้องปรับ สร้างความเดือนร้อนให้กับผู้ใช้รถใช้ถนน
รู้สึกเหมือนกันครับ แต่พึ่งนึกออกว่าพี่ปอใช้ไฟแบบนี้ กด Like เลยครับ :D

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 04:01:29 »
ผมเจอแบบนี้เหมือนกันครับ เป็นสีแดงกระพริบๆ เลยสวนด้วยไฟสูงยาวตลอดจนมันหลบไปเอง

ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 07:21:01 »
จัดทะเบียนชัด ๆ ระบุวัน เวลา สถานที่ แล้วทำการประจารพฤติกรรมเลยดีไหม :-\
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ e21sbo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 08:58:16 »
มีตังอย่างเดียว ติดไม่ได้นะครับ มันต้องโง่ด้วย เพราะมันไม่รูจัก กฏกติกา และมารยาท ตำรวจเห็นจะๆก็น่าที่จะใช้กฏให่เต็มที่หน่อย มันอัตรายต่อคนอื่นที่ใช้ถนนร่วมกัน  อย่าลืมนะครับรถยนต์ฆ่าคนได้ ประสิทธิภาพำไม่ด้อยกว่าปืน หากผู้ครอบครองควบคุมไม่ได้ ทำไมแค่นี้ผู้รักษากฎไม่รู้  ประเทศไทยดีทุกอย่างยกเว้นคนไทย เถลิงประเทศชาติไทยทวีมีไช ชโย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 09:37:48 »
เป็นรถปรกติไม่ชอบ ชอบเป็นรถป่อเต็กตึ้ง มันต้องปรับ สร้างความเดือนร้อนให้กับผู้ใช้รถใช้ถนน

เฮียปอ เสี่ยร่วม เป็นเพีียงแค่รถแต่งซิ่งที่หาเรื่องซิ่งโดยตำรวจไม่จับ

แย่มาก

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:20:25 »
รถทัวร์อีกอย่าง.....LED เต็มท้ายรถเลย - -*

ออฟไลน์ inew

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:25:33 »
ผิดแน่ครับ รบกวนเพื่อนร่วมทาง แยงตาคนอื่นเค้า สนุกนักรึไงไม่รู้คนเราทำนิสัย  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:29:31 »
ผมเจอประจำครับเปิดไฟเหมือนรถ ปอ..หรือ กู้ภัย แต่เป็นรถบ้านหรือรถตู้ธรรมดา

แล้วท่านผู้ที่อยากเป็นคน VIP แบบนั้นก็ขับรถได้น่าเกลียดมากๆแทบจะทุกท่าน แซงซ้าย แช่ขวา ปาดหน้า มีมาทุกอาการ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:53:54 »
ไฟกระพริบยังกับที่เค้าติดไว้ปลายปีกเครื่องบิน สงสัยจะเอารถของพี่ น้อง หรือแฟนมาใช้ครับ ผู้หญิงส่วนใหญ่เค้าไม่ติดไฟแบบนี้กัน(ผู้ชายส่วนใหญ่ยังไม่ติดกันเลย)  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ atc40

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:25:41 »
มันคือไฟ Strobe Light คับ
-เครื่องบินก็มีติด
-งานฉุกเฉินทั่วโลก ก็ใช้กัน
ผลิตไฟคล้ายแสงแฟลช มองเห็นได้ไกลหลายกิโล
มีแสงเข้ม แสงอ่อน แล้วแต่จะเลือกใช้กัน

1.ร้านประดับยนต์ เห็นแก่ได้....
ของพวกนี้มีขายตามร้านประดับยนต์
สั่งแต่ว่าขายเอากำไร ใครจะซื้อก็ขายให้หมด
ขายไม่ตรงตามวัตถุประสงค์ก็ขาย
ของมันก็เลยมาอยู่ในรถบ้าบอพวกนี้ไงครับ

2.คนซื้อมาติดขาดวิจารณญาณ....
อยากเท่ห์ อยากเด่น
หารู้ไม่ มีแต่คนเค้าสาปแช่ง กร่นด่า
ใช้ของผิดประเภท ผิดวัตถุประสงค์

3. ตำรวจละเลย...??
ไฟพวกนี้มักเจอเวลากลางคืน ฝนตก ทัศนวิสัยไม่ดี
ตำรวจ... หลับ พักผ่อน ... หลบฝน ???
เลยไม่ได้จับ
ถ้าจะโดนจับก็คงเพราะมาเจอด่านตรวจ
แล้วลืมปิดไฟ ????

-ของบางอย่าง ใช้ถูกที่ ถูกทาง ถูกวิธี
ช่วยคนได้ ช่วยชีวิตได้ มีประโยชน์ ลดอุบัติเหตุได้
-ของอย่างเดียวกัน ใช้ผิดที่ ผิดทาง ผิดวิธี
มีแต่โทษ ทำให้เกิดอันตราย เพิ่มความเสี่ยงต่ออุบัติเหตุ
ที่ร้ายหนักคือ "พวกที่เพิ่มความเสี่ยงให้คนอื่น"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2012, 19:32:43 โดย atc40 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 12:35:00 »
รถโจรแบบนี้ส่งจราจรตาเพชรดีกว่าครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 13:51:28 »
ไม่ไหวแฮะ  เพิ่มโอกาสเกิดอุบัติเหตุให้ผู้ร่วมเส้นทาง  เพราะถ้าขับตามตาลายแน่ๆ อันตรายจริงๆ

ขนาดรถผมเป็นไฟ Projector ติดรถเดิมๆไม่ได้ดัดแปลง  ยังคิดว่าสว่างเกินไปจนรถโหลดๆหาว่าเปิดไฟสูงใส่ประจำ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 15:43:50 »
มันคือไฟ Strobe Light คับ
-เครื่องบินก็มีติด
-งานฉุกเฉินทั่วโลก ก็ใช้กัน
ผลิตไฟคล้ายแสงแฟลช มองเห็นได้ไกลหลายกิโล
มีแสงเข้ม แสงอ่อน แล้วแต่จะเลือกใช้กัน

-ของบางอย่าง ใช้ถูกที่ ถูกทาง ถูกวิธี
ช่วยคนได้ ช่วยชีวิตได้ มีโยชน์ ลดอุบัติเหตุได้
-ของอย่างเดียวกัน ใช้ผิดที่ ผิดทาง ผิดวิธี
มีแต่โทษ ทำให้เกิดอันตราย เพิ่มความเสี่ยงต่ออุบัติเหตุ
ที่ร้ายหนักคือ "พวกที่เพิ่มความเสี่ยงให้คนอื่น"

ตามนี้เลยครับ ไฟแบบนี้ต้องทำเรื่องขอติด และใช้ได้ในรถฉุกเฉินเท่านั้นครับ
พวกมอเตอร์ไซค์แว้นๆ ก็ชอบติดนะ เห็นแล้วน่าจะเอากันชนหน้าไปช่วยปิดไฟให้ (ล้อเล่นนะครับ) :D

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 18:53:02 »
ผมเคยเจอบนสะพานตากสิน เป็นรถกระบะ ติดไฟสีเหลืองๆหลังรถเปิดค้างไว้เลย ตอน 7 โมงเช้า แสบตามาก

เลยขับไปทางขวาแล้วเปิดกระชกชี้หน้าบอกให้ปิดด้วย ตอนแรกจะปาดหน้าแต่ไม่มีช่องให้ไปเลยทำได้แค่นั้น

แต่เค้าก็ปิดแต่โดยดีเพราะชาวบ้านเค้าเดือดร้อนกัน

เจอพวกเปิดไฟแบบกระพริบๆ ส่วนใหญ่ผมจะเหยียบมิดไปข้างหน้าไม่ก็ ปาดหน้าแล้วเบรค หรือ ดิฟไฟให้รู้ ว่าเค้าผิดอยู่

ไม่ควรใช้จริงๆไฟแบบนี้ ถ้ารถฉุกเฉินอะไรปามานนี้มันโอเค เพราะเค้าเปิดเพราะช่วยชีวิตคน อันนี้เจอแล้วหลบให้เลย
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 19:14:36 »
ผมเห็นพฤติกรรมของผู้ใช้รถบางคนสมัยนี้บอกตามตรงว่าเหนื่อยครับ มีเงินซื้อรถขับกัน แต่ไม่รู้กฏกติกา มารยาท ของการใช้รถใช้ถนนร่วมกันว่าเค้าควรปฏิบัติอย่างไร อย่างไหนควรไม่ควร

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 19:29:33 »
เคยเจอเหมือนกันครับลักษณะไฟเหมือนยิงแฟลชกล้องรัวๆยังไงไม่รู้ แสบตามั้ยผมเฉยๆนะ แต่ผมงงกับมันมากกว่า
จำได้ว่าต้องเห็นครั้งแรกๆนึกว่ามันเปิดไฟเลี้ยว ดูอีกทีอ้าวไฟฉุกเฉิน ดูอีกอ้าวแม่งไม่ใช่นี้ว่า
H.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:17:16 »
ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากมายครับ  แต่เราก็คงทำอะไรไม่ได้อยู่ดีใช่มั้ยครับ เฮ้อ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 02:40:35 »
ดีนะ ไม่เจอกับผมไม่งั้น.........ผมแสบตาแย่เลย  ;D
นิสัยไม่ดีนะคนแบบนี้

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:12:38 »
มีตังอย่างเดียว ติดไม่ได้นะครับ มันต้องโง่ด้วย เพราะมันไม่รูจัก กฏกติกา และมารยาท ตำรวจเห็นจะๆก็น่าที่จะใช้กฏให่เต็มที่หน่อย มันอัตรายต่อคนอื่นที่ใช้ถนนร่วมกัน  อย่าลืมนะครับรถยนต์ฆ่าคนได้ ประสิทธิภาพำไม่ด้อยกว่าปืน หากผู้ครอบครองควบคุมไม่ได้ ทำไมแค่นี้ผู้รักษากฎไม่รู้  ประเทศไทยดีทุกอย่างยกเว้นคนไทย เถลิงประเทศชาติไทยทวีมีไช ชโย

อิ อิ อิ กด like ให้เลยครับ ถูกใจ ๆ

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:44:26 »
บอกได้เลยว่าเวรกรรมของคนไทยครับ 

คนทำไร้จิตสำนึก

เจ้าหน้าไร้ความรับผิดชอบ หากไปต่อว่ามากก็จะมี่คำตอบว่า เจ้าหน้าที่มีน้อย เรื่องแบบนี้ไม่สามารถดูแลได้ทั่วถึง-สำหรับเรื่องคอรัปชั่นหรือทำชั่ว หากเจ้าหน้าที่เป็นคนทำ ก็จะตอบว่าเจ้าหน้าที่ของรัฐมีมากดูแลไม่ทั่วถึง

กรรมไหมล่ะ