ผู้เขียน หัวข้อ: สีรถ ข้อสังเกตุ  (อ่าน 6433 ครั้ง)

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
สีรถ ข้อสังเกตุ
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 15:31:02 »
ผมชอบรถสีสดใส ปีที่แล้วซื้อสีแสด/ส้ม (Fiesta)  ให้ลูก  รถ size B หรือ eco มีหลายสีสด ทั้งแดง ส้ม เหลือง ม่วง เขียว
ไม่เข้าใจที่บริษัทรถส่วนใหญ๋ขายรถระดับ C, D size ที่มีแต่สีน่าเบื่อเหมือนกันหมด เช่น เทา ดำ บรอนซ์ เงิน ทอง ขาว 
ถ้าจะหาสีแดง (ไม่ใช่สีเสื้อ) ไม่มีหวังที่จะหาได้จาก BMW, Mercedes, Volvo หรือ Camry, Accord, Teana   ก็เห็นแต่ Ferrari ที่ ขายรถสีแดง แต่ก็คงไม่สมวัยหรือสมฐานะที่จะซื้อได้

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: สีรถ ข้อสังเกตุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 15:47:33 »
ธรรมดาครับ คนรายได้ระดับนั้น เขาไม่มองรถสีสดๆหรอกครับ มันไม่หรู

10ล้อยังมีแค่สีขาวเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 15:51:46 »
ขับรถเล็กๆสีสดใสเหมือนใส่ T shirt ครับ ง่ายๆสบายๆ
ถ้าขับรถใหญ่ๆหรูๆ เหมือนใส่สูท มีแต่สีเข้มขรึม
แต่ส่วนนึงเป็นค่านิยมคนไทยด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 15:55:17 »
ผมว่า Eco car เน้นกลุ่มวัยรุ่นจึงต้องเอาสีเจ็บๆ เอาไว้ล่อใจ
ส่วน Ferrari เค้ามีสีแดงเป็นเอกลักษณ์อยู่แล้วมั้ง ก็เลยเป็นสีชูโรง
แต่ถ้า BM กับ Benz สีบรอนกับสีดำ อย่างไงก็สวย

ส่วนรถบ้าน B กับ C จะออกแนวผู้ใหญ่กว่าหน่อย สีแปลกๆจะขายได้น้อย
ทำให้ CITY สีน้ำเงินถูกยกเลิกการผลิตไปในที่สุด  :'(

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 15:56:45 »
รถ B-Seg ที่มีสีสดเหมือนลูกกวาดนั้น เอาส่วนมากเลยนะครับที่ผมสังเกตเห็น
กลุ่มคนที่ใช้มักจะเป็นวัยรุ่น จนถึงกลุ่มคนที่พึ่งเริ่มทำงาน ยังไม่มีครอบครัว ไม่มีลูก ยังมีอารมวัยรุ่นอยู่ในตัว ชอบอะไรสวยๆงามๆ

แต่กลับกันนะครับ กลุ่มที่ใช่ C/D-Seg จะเป็นกลุ่มคนวัยทำงานจนถึงวัยผู้ใหญ่และเลยอาจไปถึง สว.
กลุ่มเหล่านี้ไม่ได้ต้องการซื้อรถที่สีเป็นประเด็นแรกนะครับ รถที่เขาซื้อไปเพื่อใช้ในการทำงาน เพื่อครอบครัว สีรถก็จะเป็นสีพื้นๆ
และไม่มีความจำเป็นที่จะต้องซื้อสีที่ตัดกับวัย กลุ่มคนเหล่านี้มองหน้าตาทางสังคมก่อนครับ
และก็คงไม่ค่อยมีใครในอายุขนาดนี้ ซื้อรถ D-Seg ดีๆ เิิอาไปแต่งซิ่ง แว้นตามคลองหกนะครับ

คิดเล่น ๆ ผู้บริหารบริษัทใหญ่ๆ นั่ง camry,teana,bmw series7,benz s-class สีแสบๆไปติดต่องาน ใครมันจะเชื่อถือครับ ?

ข้างบนนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผม ท่านอื่นอาจจะมองไม่เหมือนผม แต่ผมมองเช่นนี้ครับ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ peak14405

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 16:01:46 »
Volvo S60 มีแดงนาาาา
BMW F30 ก็มีนาาาา

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 16:02:19 »
ลูกค้ากลุ่มเป้าหมายของแต่ละรุ่นต่างกัน สีก็ต้องให้เหมาะกับรุ่นนั้นๆเป็นธรรมดาครับ

ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ nickname026

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 16:05:37 »
Chevrolet Cruze มีสีแดงนะครับ ที่พลอยเป็นพรีเซนเตอร์
สวยมากครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 16:21:03 »
อย่าง Fiesta สีขายดีก็เป็นสีขาวกับสีดำอยู่ดี สีอื่นๆยอดขายก็ไม่ได้มากนะผมว่า ก็แค่เป็นสีสัน
สุดท้ายอุปสงค์อุปทานเหมือนเดิมแหละครับ

ส่วน C secment

อย่าง Altis มีทุกสีเลยมั้งครับ มากกว่า  Fiesta อีกครับ เหลือง เขียว ชมพู แดง น้ำเงิน ม่วง ทูโทนก็มีครับ
Civic ก็มีสีแดง น้ำเงิน
Lancer EX ก็มีสีแดง น้ำเงิน
Cruze ก็มีสีแดง
Mazda 3 ก็มีสีแดง สวยๆ

คงมีแต่ทีด้าแหละครับที่ไม่มีสีสดๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 16:46:20 »
อืม นั่นสิ ผมว่าแจ๊สสีชมพูสวยดีออก แล้วตกแต่งข้างในเป็นคิตตี้นะสาวๆน่าจะชอบ แต่ผมคงไม่กล้าขับหรอก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 16:57:26 »
ถ้าพูดถึงในตลาดต่างประเทศ Audi, BMW, Jaguar, Lexus, Mercedes-Benz, Volvo ก็มีสีอย่างที่คุณว่าครับ โทน แดง ฟ้า เหลือง ส้ม
แต่เกรงว่าถ้า E Class Saloon สีแดง ขายในประเศ จะไม่มีคนซื่อน่ะครับ หรือยอดขายน้อยมาก จนไม่คุ้มทุน

เอามายืนยันครับว่าขายยาก http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=i06540043
(แต่คันนี้มันเป็นเครื่อง CDI ด้วยครับ)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 17:08:52 »
Sylphy C เซ็กส์ ก็กำลังจะมีสีแดงน๊ะ   :D

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 19:21:19 »
Sylphy C เซ็กส์ ก็กำลังจะมีสีแดงน๊ะ   :D

เหมือนจะโดน civic แย่งซีนนะครับ

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 20:19:40 »
 :) แล้วแต่ สไตล์ และกำลังเงินครับ รถรองนายกฯ เฉลิม Bentley ขับมาที่ทำงาน(ขับเอง ไม่มีคนขับ) ยังสีชมพูสดใสเลยครับ ชอบมากเลย สร้างสีสันให้ท้องถนนดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2012, 23:53:57 โดย drugprofile »

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 21:14:26 »
ผมมองว่ารถ D-segment กลุ่มลูกค้าเป้าหมายน่าจะเป็นระดับผู้บริหาร หรือเป็นคนที่มีอายุมากหน่อย ที่ยังต้องการภาพลักษณ์ที่ดูสง่า น่าเกรงขามอยู่เล็กน้อย

ส่วนSupercar ที่มีสีแรงๆกลุ่มลูกค้าน่าจะเป็นกลุ่มที่รักสนุก ชอบความท้าทาย เร็ว แรง มันส์อยู่ในสายเลือด

และรถตลาดทั่วๆไปที่มีสีสรรค์สดใสก็น่าจะเป็นเพราะ ต้องการเพิ่มตัวเลือกให้กับลูกค้า ที่มีทั้งผู้หญิงและผู้ชาย หรือเด็กๆวัยรุ่น สดใสๆ ที่ต้องการโดดเด่นด้วยการใช้รถสีแจ่มๆ  ;D
Test ..

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:29:35 »
รถ B-Seg ที่มีสีสดเหมือนลูกกวาดนั้น เอาส่วนมากเลยนะครับที่ผมสังเกตเห็น
กลุ่มคนที่ใช้มักจะเป็นวัยรุ่น จนถึงกลุ่มคนที่พึ่งเริ่มทำงาน ยังไม่มีครอบครัว ไม่มีลูก ยังมีอารมวัยรุ่นอยู่ในตัว ชอบอะไรสวยๆงามๆ

แต่กลับกันนะครับ กลุ่มที่ใช่ C/D-Seg จะเป็นกลุ่มคนวัยทำงานจนถึงวัยผู้ใหญ่และเลยอาจไปถึง สว.
กลุ่มเหล่านี้ไม่ได้ต้องการซื้อรถที่สีเป็นประเด็นแรกนะครับ รถที่เขาซื้อไปเพื่อใช้ในการทำงาน เพื่อครอบครัว สีรถก็จะเป็นสีพื้นๆ
และไม่มีความจำเป็นที่จะต้องซื้อสีที่ตัดกับวัย กลุ่มคนเหล่านี้มองหน้าตาทางสังคมก่อนครับ
และก็คงไม่ค่อยมีใครในอายุขนาดนี้ ซื้อรถ D-Seg ดีๆ เิิอาไปแต่งซิ่ง แว้นตามคลองหกนะครับ

คิดเล่น ๆ ผู้บริหารบริษัทใหญ่ๆ นั่ง camry,teana,bmw series7,benz s-class สีแสบๆไปติดต่องาน ใครมันจะเชื่อถือครับ ?

ข้างบนนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผม ท่านอื่นอาจจะมองไม่เหมือนผม แต่ผมมองเช่นนี้ครับ

ผมว่ามีคนนะครับ นั่งรถคันหลายสิล้าน สี ชมพู  ;D

แต่ผมว่าเค้าก็ไม่น่าเชื่อถืออยู่ดีแหละครับ

อุ๊ปส์ !!  ::)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:03:04 »
อย่าง Altis มีทุกสีเลยมั้งครับ

สีน้ำเงินหายากกกกกกกกกกก มาก
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ