ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาเคลือบกระจก กับแชมพูล้่งรถผสมแวก  (อ่าน 6708 ครั้ง)

ออฟไลน์ BIGT

• Newbie
  • *
น้ำยาเคลือบกระจกที่ไม่มำให้น้ำเกาะกระจกเป็นเม็ดๆใช้งานดีไหมครับ
แล้วมันหลุดง่ายไหม ต้องเคลือบเองบ่อยไหม ถ้าผมเช็ดกระจกทุกวันแบบธรรมดา
ที่เคลือบจะอยู่ได้นานไหมอะ

ส่วนน้ำยาล้างรถที่บอกว่ามีแวกทำให้รถเงา
มันช่วยได้จริงหรอ พอล้างเสร็จเราก็ล้างออกแล้วหนิ
ถ้าช่วยได้จริง ลงแวกแบบธรรมดากับล้างรถด้วยแชมพูนี้ อันไหนเงากว่า

ออฟไลน์ Jew

• Jr. Member
  • **
Re: น้ำยาเคลือบกระจก กับแชมพูล้่งรถผสมแวก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:33:27 »
น้ำยาเคลือบหรือล้างกระจก อันเดี๋ยวกันป่าวไม่รู้ครับผมใช้อยู่ เวลาฝนตกน้ำจะไม่เกาะกระจกเลย กระจกรู้สึกใส่กว่าเดิม
ถ้าเทียบกับไม่ใช้ ขอบอกว่าใช้ดีกว่าเยอะ

เเชมพูมีเเวกส์ผสม เท่าที่ซื้อมาใช้มันก็เหมือนเเชมพูปกตินี้ละครับ ผมไม่เห็นความต่างนะ ถ้าอยากจะให้รถเงาล้างรถให้สะอาด เเล้วลงเเวกจะดีกว่ามาก
ลองศึกษาขั้นตอนการล้างรถด้วยนะครับจะได้ล้างเเละลงเเวกอย่างถูกวิธี

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
Re: น้ำยาเคลือบกระจก กับแชมพูล้่งรถผสมแวก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:44:58 »
น้ำยาเคลือบกระจกใช้ดีครับ ดีมากสุดๆเลยเวลาเจอฝนตกหนักๆ
แต่ต้องเลือกยี่ห้อให้ดีนะครับ มีหลายยี่ห้อที่ใช้แล้วใบปัดน้ำฝนสะดุด
เคลือบแล้วยังป้องกันรอยคราบหยดน้ำที่แห้งเป็นรอยที่กระจกได้อย่างดี

ส่วนน้ำยาล้างรถที่มีแว็กซ์ก็ใช้ได้ครับ ล้างแล้วรถจะดูออกผิวมันๆและพอเงาบ้าง ก็ประหยัดเวลาไป แต่ราคาก็สูงเหมือนกันสำหรับน้ำยาแบบนี้
ขณะที่น้ำยาล้างรถอย่างดีที่ไม่ผสมแว๊กซ์ลิตรละร้อยกว่าบาทกับน้ำยาล้างรถที่ผสมแว็กซ์์ลิตรละเกือบพัน ต้องลองเทียบความคุ้มดู

แต่ถ้าจะไปเทียบกับการลงแว็กซ์ปรกติก็เทียบกันไม่ได้ครับ หากรถมีการทำความสะอาดผิวรถมาอย่างดีเช่น ลูบดินน้ำมันก่อน
แล้วตามด้วยคลีนเนอร์ จากนั้นตามด้วยลงแว็กซ์ หากทำแบบนี้รับรองได้ว่าล้างรถสูตรผสมแว็กซ์ไม่มีทางสู้ได้
แต่ถ้าไม่ได้ลูบดินน้ำมันและลงคลีนเนอร์ก่อน การล้างรถสูตรผสมแว็กซ์กับการล้างปรกติแล้วลงแว็กซ์ผลงานคงต่างกันน้อยมาก

ถ้าเตรียมผิวรถมาดี ลงแว็กซ์อะไรก็เงาครับ ส่วนเม็ดสีจะสวยหรือไม่มันไปขึ้นกับความสามารถของน้ำยาแต่ละยี่ห้ออีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 08:46:42 โดย Amj »

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 11:02:44 »
ใช้ดีครับเมื่อก่อนผมใช้ Clear vi-- อยู่ เคลือบที่อยู่ได้ 1 เดือน แบบไม่ต้องลงซ้ำ น้ำยังวิ่งอยู่ แต่หลังจากนั้น มันจะเริ่มเสื่อม
ราคาไม่แรงด้วย แต่ก่อนลงแนะนำขัดให้สะอาดก่อนครับ เดียวเป็นคราบเกาะแน่ๆ

ผมเรียกแชมพูพวกนี้ล่มปากอ่าว ยังไม่สุขก็เสร็จแล้ว
เคยใช้ของเต่า มันเหมือนไม่ได้ผสมเลย ล้างเสร็จก็ต้องมาขัดเหมือนเดิม
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 15:25:59 »
เดี๋ยวไปซื้อมาลองใช้บ้างดีกว่า ช่วงนี้ฝนตกบ่อยมาก

ออฟไลน์ zell

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 01:16:33 »
ใช้ของคาร์ชายอยู่โอเคดีนะครับ 80บาท เองอยู่ได้เป็นเดือน
ก่อนหน้านี้ซื้อ เมจิโกล มาใช้ครั้งเดียวต้องทิ้ง มันเป็นคล้ายๆๆน้ำมัน