ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์เครื่องร้อนช้า+ร้อนน้อยกว่าปกติจะมีปัญหาอะไรหรือไม่  (อ่าน 5196 ครั้ง)

หลังจากนำรถเข้าไปติดแก๊สพบว่า

1.เครื่องร้อนช้าขึ้น(มาก)
2.ปกติเข็มความร้อนจะอยู่ที่ประมาณครึ่งนึงของมาตรวัด แต่ตอนนี้จะอยู่ประมาณ2ใน5ของมาตรวัด

ผมจึงอยากทราบว่ามันเกิดจากอะไร แล้วจะมีปัญหาอะไรหรือไม่ครับ

เป็นรถtoyota soluna ท้ายหยดน้ำ ปี2001 เครื่อง5a fe ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2012, 14:22:18 โดย อันตัวข้าฯนี้มีนามว่า"หมู" »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเครื่องเย็นจริง ๆ ก็จะกินน้ำมันครับ เกิดได้จากภาวะวาล์วน้ำเปิดค้าง หรือ พัดลมหม้อน้ำไม่ตัดการทำงาน

แต่ถ้าไปติดแก๊สมา อาจจะต้องเช็คว่า ไล่ลมในระบบน้ำดีรึเปล่า บางครั้ง ช่างแก๊สตัดต่อท่อน้ำไปใช้กับหม้อต้มแต่ตอนประกอบกลับไม่ได้ไล่ลมในระบบ ทำให้ตัววัดอุณหภูมิืน้ำไม่ได้จุ่มอยู่ในน้ำ อันนี้เครื่องร้อนเราก็ไม่รู้ครับ ใช้ไปเครื่องอาจจะพังได้

myalexxp

ถ้าเครื่องเย็นจริง ๆ ก็จะกินน้ำมันครับ เกิดได้จากภาวะวาล์วน้ำเปิดค้าง หรือ พัดลมหม้อน้ำไม่ตัดการทำงาน

แต่ถ้าไปติดแก๊สมา อาจจะต้องเช็คว่า ไล่ลมในระบบน้ำดีรึเปล่า บางครั้ง ช่างแก๊สตัดต่อท่อน้ำไปใช้กับหม้อต้มแต่ตอนประกอบกลับไม่ได้ไล่ลมในระบบ ทำให้ตัววัดอุณหภูมิืน้ำไม่ได้จุ่มอยู่ในน้ำ อันนี้เครื่องร้อนเราก็ไม่รู้ครับ ใช้ไปเครื่องอาจจะพังได้

ตามนี้ครับ

ท่านเจ้าของน่าจะบอกรายละเอียดให้มากกว่านี้นะ เช่น รถรุ่นไหน ปีไร

ก่อนหน้าจะมีอาการนี้ไปทำไรมา

บลาๆๆๆ

ตามนี้ครับ

ท่านเจ้าของน่าจะบอกรายละเอียดให้มากกว่านี้นะ เช่น รถรุ่นไหน ปีไร

ก่อนหน้าจะมีอาการนี้ไปทำไรมา

บลาๆๆๆ

เป็นรถtoyota soluna ท้ายหยดน้ำ ปี2001 เครื่อง5a fe ครับ ก่อนนี้ไม่ได้ทำอะไรมาครับ ดูแลรักษาตามปกติ

pasumylove

หลังจากนำรถเข้าไปติดแก๊สพบว่า

1.เครื่องร้อนช้าขึ้น(มาก)
2.ปกติเข็มความร้อนจะอยู่ที่ประมาณครึ่งนึงของมาตรวัด แต่ตอนนี้จะอยู่ประมาณ2ใน5ของมาตรวัด

ผมจึงอยากทราบว่ามันเกิดจากอะไร แล้วจะมีปัญหาอะไรหรือไม่ครับ

เป็นรถtoyota soluna ท้ายหยดน้ำ ปี2001 เครื่อง5a fe ครับ

ลองตรวจสอบหม้อน้ำ วาล์วน้ำ แล้วก็การติดตั้งระบบแก๊สดูครับ เผื่อมีอะไรผิดพลาด
ผมกลัววาล์วน้ำตายอ่ะ ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ ลองตรวจสอบดูใหม่ดีๆ