ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ของ Prius มันเหมือนเกียร์ CVT ทั่วไปมั้ยครับ  (อ่าน 7711 ครั้ง)

ออฟไลน์ tanpxd

• Jr. Member
  • **
คือเห็นมันมี E นำหน้าเดาว่าเป็น Electric มันมีลักษณะการทำงานเหมือน CVT ของ Jatco หรือเจ้าใดๆ มั้ยครับ แล้วเรื่องการบำรุงรักษา ที่ Article ใน HLM เรื่องเกียร์ Auto ว่าไม่ควรเปลี่ยน D ไป N บ่อยๆ เมื่อติดไฟแดง ของ Prius นี่เข้าข่ายด้วยเหมือนกันใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: เกียร์ของ Prius มันเหมือนเกียร์ CVT ทั่วไปมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 15:15:26 »
ไม่เหมือนครับ   เพราะเกียร์ของรถ Toyota hybrid เป็น E-cvt คล้ายๆ กับการปรับรอบของมอเตอร์ซะมากกว่าครับ (Invertor)
阿蘇山

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
Re: เกียร์ของ Prius มันเหมือนเกียร์ CVT ทั่วไปมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 16:55:17 »

ชื่อจริงๆของมันน่าจะเป็นอันนี้ครับ

FWD 2-Motor Hybrid Transmission (HF-20)

http://www.aisin.com/product/automotive/drivetrain/ot.html

แต่ด้วยการทำงานของมันไม่มีการตัดรอบเพื่อเปลี่ยนเกียร์ หน้าที่ของมันจึงไม่ต่างจาก CVT เลยใช้ชื่อนี้ให้จำกันง่ายๆ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 18:18:20 »
ไม่เหมือนกันครับ เคยอื่นผ่านๆมาว่ามันไม่ใช่เกียร์ด้วยซ้ำไปครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 21:05:28 »

ไม่เหมือนครับ แค่การขับเคลื่อนมันรู้สึกเหมือนเกียร์ CVT ครับ
เอาง่ายๆ คือ Prius "ไม่มีเกียร์" แต่เครื่องยนต์หมุนมอเตอร์ไฟฟ้า มอเตอร์ไฟฟ้าก็หมุนล้อต่อครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ guange

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 21:41:29 »
http://www.eahart.com/prius/psd/

ตามนี้เลยครับ ลองปรับรอบเครื่อง กับรอบมอเตอร์เล่นดูเองได้ แล้วก็จะพอเข้าใจการทำงาน

ออฟไลน์ sampecu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 23:38:16 »
ลองดูตัวอย่างของ prius gen 2 ครับ มันเป็น planetory gear แบบไม่ fix