ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะขาย Prius แล้วไปออก JazzHybrid คิดว่าผมจะบ้าหรือเปล่า (เริ่มบ้า50%)  (อ่าน 20528 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
คือผมเบื่อ การซ่อมของ Prius มากๆๆครับ อะไหล่รอนานมากๆๆๆ
และที่สำคัญอะไหล่แสนจะแพง ไฟหน้า คอนเวอร์เตอร์ เป็นแสนและหลายๆๆอย่าง
เพราะ JazzHybrid ใช้ตัวถังร่วมกันกับ Jazzธรรมดา

จริงๆๆ ผมเป็นคนชอบรถ B seg มากกว่า C seg มากๆๆ เพราะอยู่ใน กทม ประจำ

1 ผมควรทำหรือไม่ครับ (ด่าหรือติได้เลย) เรื่องเงินไม่ใช้ปัญหา (ใช้อารมเท่านั้น)
แต่เบื่อศูนย์TOYOTAมากๆๆช่วงหลังแพงมาก  
2 Priusผมราคา 1,190,000 2ปี วิ่งไป50000km มันจะขายไปสักเท่าไหรอะครับ จะได้ถึงล้านปะครับ

3 แต่มีข้อส่งสัยว่า JazzHybrid มันจะใช้E20ได้หรือเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 11:00:09 โดย T1k »

ออฟไลน์ applebees

ทางเทคนิคผมก็ไม่ทราบล่ะครับ

แต่ถ้าเป็นผม ก็คงดูราคาว่าสรุปจะเท่าไหร่ยังไง แล้วก็รับกับรถที่เล็กกว่าได้ไหมน่ะครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ขาย Prius แล้วไปเอา Lexus CT200H แหล่มเลย แต่ถ้าจะขายแล้วไปเอา JazzHybrid ผมว่าไม่โอซักเท่าไหร่
ศูนย์ Lexus บริการดีกว่าศูนย์ Toyota นะถึงจะเครือเดียวกันก็ตามจากที่ผมสัมผัสมา

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ตอบตัวเองก่อนครับซื้อมาตอนแรกเพราะอะไร

เพราะต้องการความประหยัด(พรีอุสตอบโจทย์)  อะไหล่ไม่แพงและหาง่าย(พรีอุสไม่ตอบโจทย์)

ความกว้างขวาง(พรีอุสก็ดีกว่าเยอะ)    เพราะยี่ห้อโตโยต้า(แจ็สคงไม่ตอบโจทย์)   

ความคล่องแคล่ว(แจ็สก็ดีกว่า) 

ลองถามตัวเองก่อนครับ   ถ้าเงินไม่เดือดร้อนจากโจทย์ที่ว่ามาก็ไปออก แจ็ส เถิด

ป.ล.  ขายเองก็ไม่น่าได้ถึงล้านครับ เพราะลอง คิด ดอกเบี้ยจากแนนซ์  มันเกิดกว่าราคารถมือหนึ่ง น่ะครับ   แถมคุณยังเอาไปลงข้างทาง 

โดนหอมก้นมาด้วย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mick

รอดูรายละเอียดแจสก่อนสิครับ ถ้าชอบ ก็ซื้อ
คงไมถึงล้านนะครับ เพราะโฉมใหม่มา ตัวก่อนลดป้ายแดงลดเป็นแสน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าคุณหมอน่าจะซื้อ Jazz ธรรมดามาวิ่งงานมากกว่าครับ ;)

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ผมว่าคุณหมอน่าจะซื้อ Jazz ธรรมดามาวิ่งงานมากกว่าครับ ;)

หรือรอ Jazzใหม่ มาแล้วค่อยไปส่อย ดีกว่าอะ (ความบ้า ลดเหลือ 30%)

ขาย Prius แล้วไปเอา Lexus CT200H แหล่มเลย แต่ถ้าจะขายแล้วไปเอา JazzHybrid ผมว่าไม่โอซักเท่าไหร่
ศูนย์ Lexus บริการดีกว่าศูนย์ Toyota นะถึงจะเครือเดียวกันก็ตามจากที่ผมสัมผัสมา
เออ เพิ่มเงินเป็นล้าน อันนี้ไม่ค่อยจะไหวอะดิครับ แถมเอาเล็กซัสไปฉีดหมาตัวละ80บาท จะดีหรือ  :P

ออฟไลน์ Chris Evn

รอ Jazz Hybrid ตัวจริงมาก่อนค่อยคิดครับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

ผมใช้ Jazz อยู่....ผมว่า มันคนละความรู้สึก กับ Prius นะ
Jazz เล็กกว่า Prius...ถ้าใครชอบกว้างๆ แล้วมาใช้รถขนาดเล็กลง อาจจะรู้สึกไม่ชอบก็ได้ครับ

ผมว่า รอ Test Drive ดีกว่าครับ

Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ผมใช้ Jazz อยู่....ผมว่า มันคนละความรู้สึก กับ Prius นะ
Jazz เล็กกว่า Prius...ถ้าใครชอบกว้างๆ แล้วมาใช้รถขนาดเล็กลง อาจจะรู้สึกไม่ชอบก็ได้ครับ

ผมว่า รอ Test Drive ดีกว่าครับ

เรื่อง Jazz คงไม่ต้องTest เพราะผมเคยใช้ Yaris G มา4ปี(ชอบมากๆๆ)

ที่ขายYaris เพราะอารมณ์บ้า(ตอนนั้นความบ้า120%) จะไปเอา Prius เท่านั้น
ตอนนี้ ผมลดความบ้าไปอีก step แล้วครับ (หยุดแล้วๆๆๆๆๆๆ) รอ Jazzใหม่ดีกว่า

ปล ไม่มีรถใช้ รอเครมเลย สติไม่อยู่กะตัว  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 20:19:49 โดย T1k »

ออฟไลน์ Tonaka

ดูๆ แล้วนะครับ Prius ในไทย  ไม่เหมาะกับการวิ่งๆ เยอะๆ เลย   ถ้าสองปีแสนโลอย่างคุณหมอเนี่ย   เอาแคมรี่ไฮบริดดีกว่านะครับผมว่า

แต่ถ้าขายพรีอุส แล้วออกแคมรีไฮบริด ก็เพิ่มเยอะอยู่

แต่ถ้าเอาแจ๊สไฮบริด ปัญหาเรื่องอะไหล่ตัวถังคงสบายใจไปเยอะอยู่  ส่วนเรื่องเนื้อที่ใช้สอย (ไม่คิดความสบายในการนั่ง) ผมว่าแจ๊สให้มากกว่านะครับ

สรุปก็คือ ถ้าแจ๊สไฮบริดราคาไม่เกิน 8 แสนกลางๆ เนี่ย  แล้วคุณหมอขายพรีอุส เพื่อซื้อเจ้านี่ผมกลับมองว่าคุ้มครับ (มองในแง่การใช้งานนะครับ)

อีกอย่าง....  2 ปี แสนโล นี่ควรรีบปล่อยดีกว่า...  เทคโนโลยีใหม่ๆ ยังไม่มีใครเก่า ผมคิดว่าน่ากลัวอยู่นิดๆ  ฮ่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 20:07:38 โดย Tonaka »
阿蘇山

ออฟไลน์ Nioka

เอาตรงๆนะ ผมว่า Jazz โคตรเหมาะกับหมอเลยครับ

ผมว่าความประหยัดอาจจะไม่ดีเท่าแต่คงไม่ขี้เหร่ (ยังไม่รู้อัตราสินเปลืองเพราะยังไม่มีใครทดสอบมาให้ชมเลย)

เรื่องความสะดวกสบาย การใส่ของใส่กล่องยา นี่ Jazz กินขาด

แต่สิ่งเดียวที่Jazz ให้ได้ไม่เท่าพี่อู๊ด คือ ภาพลักษณ์ ครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
ทำเป็นลืมน้องฟีล่าโน่นะครับพี่หมอ ^^

ประหยัดของจริงเลยน้องคนนั้น  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แหม ไปๆมาๆความบ้าลดลงซะงั้น รอให้ออกมาก่อนแล้วถ้าราคาที่เคาะมานั้นโดนใจอาการค่อยกำเริบทีหลังก็ได้ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Action

คือผมเบื่อ การซ่อมของ Prius มากๆๆครับ อะไหล่รอนานมากๆๆๆ
และที่สำคัญอะไหล่แสนจะแพง ไฟหน้า คอนเวอร์เตอร์ เป็นแสนและหลายๆๆอย่าง
เพราะ JazzHybrid ใช้ตัวถังร่วมกันกับ Jazzธรรมดา

จริงๆๆ ผมเป็นคนชอบรถ B seg มากกว่า C seg มากๆๆ เพราะอยู่ใน กทม ประจำ

1 ผมควรทำหรือไม่ครับ (ด่าหรือติได้เลย) เรื่องเงินไม่ใช้ปัญหา (ใช้อารมเท่านั้น)
แต่เบื่อศูนย์TOYOTAมากๆๆช่วงหลังแพงมาก 
2 Priusผม119000 2ปีมันจะขายไปสักเท่าไหรอะครับ จะได้ถึงล้านปะครับ

3 แต่มีข้อส่งสัยว่า JazzHybrid มันจะใช้E20ได้หรือเปล่า

เอิ่ม คุณหมอ เลิกคบไฮบริทสักนิดแล้วหันไปหาดีเซลดีกว่าไหม
เหมือนจะไม่ค่อยถูกชะตากับไฮบริทเลยนะครับ โดนมาเยอะแล้วนิ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Eddy5659

ไม่บ้าหรอกครับ ถ้าไม่ลำบากเรื่องงบ ก็จัดเลย
และเมื่อดูจากคอมเมนท์น่าจะชอบรถเล็กๆ กระทัดรัด
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ patzahut

เชียร์ไม่ขาย prius ครับ.
1ขายต่อยังไงเจ็บตัวแน่นอน
2รถใหญ่นั่งสบายกว่ารถเล็ก
3ช่วงล่างน่าจะดีกว่า
4prius อาจประหยัดกว่า ในกรณีใน กทม. เพราะ hybrid ของ แจ็สเครื่องจะไม่ดับตอนรถติด(ไม่แน่ใจนะครับ)
5สุดท้ายอาจกลายเป็นว่า หนีเสือปะยิ่งกว่าจระเข้ก็ได้ครับ ของใหม่อาจไม่ได้ดีกว่าของที่เรามีอยู่แล้วเสมอไปนะ

ออฟไลน์ bmwmania

jazz hybrid ที่ญี่ปุ่นมีตัว RS ด้วยอ่ะครับ แรงม้าเพิ่มขึ้นจาก hybrid ธรรมดาด้วยอ่ะครับ ไม่รู้ว่าไทยจะเอาตัวไหนมาอ่ะครับ

ออฟไลน์ tanpxd

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่าเก็บ Prius ไว้ แล้วไปซื้อ March หรือ Mirage หรือ Eco car มือ 2มาสำรองดีกว่า ส่วนต่างการขาดทุนคงพอๆกัน

ถามนิดครับว่าถ้าพรุ่งนี้ทางศูนย์โทรมาบอกว่ารถซ่อมเสร็จแล้ว ยังมีอารมอยากเปลี่ยนอยู่มั้ย

คิดดูดีๆนะครับ จะไม่เสียใจภายหลัง

ออฟไลน์ MJunior

เมื่อรู้ว่าบ้า แล้วจะทำทำไมครับ  :D
มันเป็นแค่กิเลสรึเปล่า เรื่องรออะไหล่มันอาจเป็นแค่ข้ออ้าง
แบบว่าอยากได้ใหม่อะ ก็เลยหาข้ออ้างไปเลื่อยๆ ผมว่าพี่อู๊ดนะเหมาะแล้ว มันเป็นแค่วิกฤตสั้นๆในชีวิต
บ่นๆไปเดี๋ยวอะไหล่มันก็มาครับ  ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

อย่าเลยครับ รอนิ๊สนุง

ออฟไลน์ O_o"

แนะนำให้ไปลองขับดูก่อน นะครับ คงทำให้ตัดสินใจอะไรได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ shando

เข้าใจความรู้สึกครับ รออะไหล่นานมากๆ ตอนแรกผมกะจะคบยาวๆซัก8ปีแต่ถ้ายังแก้ไขไม่ได้ผมก็กะใช้4ปีแล้วขายทิ้งดีกว่า ไม่อยากมีปัญหาเรื่องรออะไหล่
ศูนย์โตก็เหมือนกัน คราวที่แล้วไปเช็คระยะจะให้ล้างตู้แอร์อะไรก็ไม่รู้ ประเมินราคาออกมาเกือบหมื่น บ้าไปแล้ว

ออฟไลน์ T1k

• T1K
เข้าใจความรู้สึกครับ รออะไหล่นานมากๆ ตอนแรกผมกะจะคบยาวๆซัก8ปีแต่ถ้ายังแก้ไขไม่ได้ผมก็กะใช้4ปีแล้วขายทิ้งดีกว่า ไม่อยากมีปัญหาเรื่องรออะไหล่
ศูนย์โตก็เหมือนกัน คราวที่แล้วไปเช็คระยะจะให้ล้างตู้แอร์อะไรก็ไม่รู้ ประเมินราคาออกมาเกือบหมื่น บ้าไปแล้ว

คิดเหมือนผมเลย แต่ผมว่ากะแค่3ปีก็พอ (อารมณ์ตอนนี้นะ)

ออฟไลน์ Tan Int

มีให้ 3 ทางเลือกครับ

1. ถ้ายังอยากเปลี่ยนรถ แล้วยังอยากคบไฉบริดอยู่
รอดู Jazz Hybrid ก่อนครับ หลังจากนั้นแล้วแต่

2. ก็ยังอยากเปลี่ยนรถอยู่นะ แต่ว่าเริ่มไม่อยากคบไฮบริดซะแล้ว?
ก็มองๆ Focus TDCi,Cruze ดีเซลดูครับ ถึงแม้อาจจะราคาโหดพอๆ กับ Prius ก็ตาม

3. อยากเปลี่ยนเพราะแค่รู้สึกว่าเริ่มไม่เหมาะกับ Prius ซะละ หรือ Prius มีปัญหามากเกินไป
ก็หันไปมอง B-segment ตามที่ชอบ แล้วหาที่พื้นที่ภายในกว้างๆ ช่องเก็บของพอประมาณ ดูแลง่ายๆ
ดูจากโจทย์ น่าจะ Jazz ตัวธรรมดา หรือ ข้ามไปเล่น C-segment รุ่นกลางๆ อย่าง Altis 1.6G ก็โอเคแล้วครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Dr.Pop

อยากขาย city ไปเล่น jazz hybrid เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ H.

ถ้าก็จะบ้าก็บ้าให้สุด แล้วหยุดที่คำว่าปลง  ;D
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

อดทนครับ

ออฟไลน์ madboy

รอดูแจ๊สให้ออกมาก่อนก็ได้ครับ ลองดูก่อนจะได้ตัดสินใจง่ายขึ้น เพราะถ้าจัดไปตอนนี้แล้วมันเกิดไม่เป็นอย่างที่คาดหวังจะยิ่งเจ็บคร้าบ  ;D

ออฟไลน์ beebird

ไปตั้งสติก่อนสักรอบไหมครับ ของเดิมดีอยู่แล้ว อย่าเปลี่ยนเลยคุณหมอ เดี๋ยวซอมเสร็จกิเลสก็ดับไปเองอ่ะแหละ แล้วก็ขับไปทำบุญบ่อยๆเน้อจะได้ไม่ต้องไปอยู่อู่นานบ่อยๆ