ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปดู miraga มา  (อ่าน 9698 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
วันนี้ไปดู miraga มา
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 19:35:54 »
จากกระทู้ที่แล้วที่ตกม้าตาย เรื่องคืนภาษี jazz JDM  ;D

วันนี้ไปBig Cเห็น mirage มาโชว์พอดีสองคัน เลยพาคุณแม่เดินเข้าไปดูซ่ะหน่อย

พนักงานนั่งอยู่ที่โต๊ะแอบไม่สนใจลูกค้า  ??? ดูอยู่ตั้งนานไม่มีใครเดินมาสักคน จิ้ม ipad กันอยู่

เข้าเรื่อง mirage ก่อนน่ะคับ

เมื่อคุณแม่เดินไปถึงตัวรถปุ้บ คอมเม้นแรกเกิดขึ้นทันที

แม่บอกว่าทำไมประตูหลังมันเบาจังเหมือนไม่ใช่รถเลย มันจะปลอดภัยหรอ?

ผมก็พึ่งเห็นตัวจริงครั้งแรก ก็เลยลองไปเปิดปิดดู มันก็จริงอย่างแม่ว่าเบามากๆ (สมาชิกท่านอื่นมีความเห็นยังไงเรื่องประตูบ้างคับ เรื่องความแข็งแรง)

แม่เริ่มไม่ค่อยพอใจประตูหลังแล้ว (เจอเซลล์ไม่สนใจอีก)

พอนั่งเบาะนั่งคนขับเท่านั้นแหละ แม่เดินออกจากรถทันที ผมก็ถามว่าเป็นไรแม่ แม่บอกว่าก็ลองนั่งเบาะดูสิ

ผมเข้าไปนั่งสู้สึกทันทีเลยว่าเบาะมันไม่มีความแน่นของฟองน้ำเบาะเลย ตัวยุบลงไปเยอะมาก เหมือนฟองน้ำบางมาก

พอลองกดด้านหลังเบาะดูเหมือนเบาะมันกลวง แทบไม่มีใส้ในเลย ใครคิดแบบผมมั้ง?

แล้วด้านหลังรถ เปิดฝาท้ายออกมาตรงขอบๆซีนยางกันน้ำ เก็บงานไม่ค่อยเรียบร้อยเลย

ที่เก็บยางอะไหล่ก็เป็นไม้อัดแล้วเอาพรมมาวางทับ ไม่ไหวจริงๆ

**** ข้างบนเรื่องตัวรถน่ะคับ

มาคำถามบ้าง?

ถ้าตัว MT 380,000 คืนภาษีได้ทันหรือป่าวคับ?

ตัวนี้มี ABS กับ airbag ใช่ป่าวคับ  ถ้าคืนภาษีได้ก็น่าจะอยู่ที่ 320,000

ตามข้างบนติซ่ะเยอะ แต่ผมเอาน่ะ  ;D

แม่บอกว่าถ้า 320,000 เอาไว้ไปตลาดก็ดี แต่ถ้า 540,000 ไม่มีทางเอาเด็จขาด

ขอบคุณคับ

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: วันนี้ไปดู miraga มา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 20:08:25 »
ผมว่ารอสวิฟท์เกียร์ธรรมดาดีกว่ามั๊ยครับ คาดว่าสิ่งที่คุณและคุณแม่ของคุณติมิราจไว้น่าจะไม่ต้องติเลยในสวิฟท์เกียร์อัตโนนาโถ (สำนวนท่านผู้การ)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 20:16:14 »
ขอแนะนำให้ไปนั่งมาร์ช แล้วอาจจะชอบเบาะ mirage มากขึ้นครับ ;)

JC TU #54

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 20:30:50 »
เท่าที่จำได้ มิราจรุ่นเกียร์ธรรมดา มีเอบีเอส จะเป็น จีแอลเอ๊ก ป่ะครับ  ที่ราคาสี่แสนกว่าๆ

2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ b_turbo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 21:01:14 »
ตัวนี้ไม่มีABSครับ airbagจะเป็นเฉพาะด้านคนขับ
ส่วนเรื่องคืนภาษีไม่รู้จริงๆ ที่บ้านไมมีใครได้สิทธินี้เลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 21:12:48 »
เมื่อวานไปดูมาเหมือนกัน หลายยี่ห้อ ที่เป็น Eco Car ทั้งหมด

เริ่มจากไปดู มิราจ

เข้าไปดู การเก็บงานในห้องเครื่อง  ฝาท้าย  วัสดุต่างๆ   การเก็บงานยังไม่เรียบร้อยเท่าไหร่ การประกอบ ให้ผ่านนะ  เบารองนั่ง  ลองเข้าไปนั่งแล้ว

ทัศนวิสัยไม่แย่ เบาะก็กำลังดี  เบาะด้านหลังพอลองนั่งกลับพบว่าสบายดี  พนักพิงเบาะหน้า เบาะรองนั่งหน้า  ถือว่าทำได้ ดีเลยละ นั่งแล้วไม่เมื่อยแน่นอน

ส่วนคอนโซลข้าง สำหรับ ผมไม่ผ่านนะ  ถามเซลล์ เซลล์บอกรอรถประมาณ 2-3 เดือน  พอกลับมาขึ้นรถตัวเอง (มาสด้าไฟต์เตอร์ เบาะรู้สึก Sameๆ กับ มิราจ)

ละจาก มิราจไปหาน้อง มาร์ช  สัมผัสแรกคือมันดู แน่นกว่ามิราจ ทุกส่วน ไม่ว่าจะเป็น การประกอบ น้ำหนักประตู  เรื่องส่วนต่างๆทั้งหมด

แต่ที่แย่มากของมาร์ชคือ เบาะคู่หน้า ไม่สบายเอาซะเลย  เบาะหลังก็นั่งไม่สบายพนักพึงหัวมีให้แล้ว ก็ดีขึ้น เซลล์บอกรอรถไม่เกิน 2 เดือนถ้าจอง
ให้เลือกไว้ 2 สีจะได้รถเร็วขึ้น   กลับมาขึ้นรถตัวเอง รู้สึกเหมือนเบาะรถตัวเองเหมือนโซฟา

โอบรับ ต้นขา หลัง หัว ได้ดีกว่ามาร์ชมาก   เอาละค่ายสุดท้าย

ต่อกันที่ สวิฟท์  เอาละลองนั่งแล้วพบว่าเบาะดีกว่า รถกระบะผม  วัสดุดีกว่า ทุกอย่างในห้องโดยสารดีกว่า Eco ทั้ง2 รุ่น และราคาก็แพงกว่าเช่นกัน
แต่รอรถ บอก มิถุนายน ปีหน้าคะ   

เลยลองแย็บเซลล์ว่า เปิดตัว M/T เมื่อไหร่ เซลล์บอก ตุลาคม   เลยลองถามจองตัว M/T เลยได้ไหม  เซลล์ก็ อึกอัก ไม่รู้จะเอายังไง ถามหัวเซลล์ก็ไม่ได้คำตอบ

ขอเบอร์ติดต่อผมกลับไว้เท่านั้น

ป.ล. ถ้าพลาดจากสวิฟท์ ผมจะไปเอามิราจ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 21:19:32 »
สำหรับ Eco Car ผมว่า Swift โอสุดละ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 21:36:03 »
ผมว่า Mirage โอเคนะครับ ใช่ประตูเบาหวิวจริงๆไม่มีน้ำหนักเลยมีแต่ความรู้สึกของบานพับที่แข็งหน่อยๆ แต่เบาะหลังผมโอเคเลยนะครับ เบาะหลังนั่งสบายกว่ามาร์ชเยอะมาก นั่งในมาร์ชสัก 2 ชม. ผมจะร้องไห้เอา แต่ถ้าเป็นมิราจ 2 ชม. ผมโอเคกับเบาะหลัง

เบาะหน้าไม่มีอะไรต้องติ เนื่องจากผมสูง 180 นั่งยังไงก็ขาเหยียดตึงไม่ได้ ถ้าทำข้างหลังก็จะไม่เหลือที่วางขาเลย
แต่นุ่มดีกว่ามาร์ช มีข้อติตรงตั้งแต่หลังผมตอนบนถึงไหล่มันหวิวๆแปลกๆ

ส่วนนอกนั้นก็ตามที่ จขกท. เห็นเลย แผ่นกระดานอัดกากๆเหมือนแผ่นรองกรีดกับพรมปูทับแบบลวกๆหลุดๆ ไม่มีคำว่าเก็บรายละเอียดให้เห็น และที่สำคัญไม่มีที่มือจับสำหรับคนข้างหลัง

แต่ถ้าผมจะออก Eco car  ผมก็เลือกไอ้นี้แหละ เกียร์ MT ด้วยนะ ปรับงอๆขาหน่อยผมว่าก็โอเค ส่วนอื่นตรงไหนไม่พอใจคงจะต้องเสียเงินไปทำเพิ่มเอาเองเช่นแผ่นกระดานไม้กากๆด้านท้ายรถ
H.

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:08:32 »
ผมคิดว่าน่าจะได้ภาษีทันนะครับ

บ้านแฟนผมเพิ่งรับรถมาอาทิตย์กว่าๆครับ (เกียร์ AT) ใช้เวลาประมาณ 1 เดือนจากวันจองครับ

ซื้อเพราะจะเอาภาษีคืนด้วยนี่แหละครับ    ผมเชียร์ swift แทบตาย  แต่มันไม่ทันคืนภาษีแน่นอน  เลยตกไปครับ

ออฟไลน์ maxzerker

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:20:45 »
ผมเลิกเข้าไปนั่งตั้งแต่เห็นสายไฟในห้องเครื่องแล้วครับ
รกเป็นหนวดปลาหมึกเลย ไม่มีท่อโปโลหุ่มสายไฟแม้แต่มิลเดียว
socket ต่ออุปกรณ์แต่ละตัวไม่มีข้อลงอะไรทั้งสิน
เทปพันสายไฟล้วนๆ ... ไม่คิดว่าจะลดต้นทุนจนอุบาทว์ได้ขนาดนี้

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:37:59 »
ผมชอบแผ่นไม้อัด แยกชิ้นกับพรมของ Mirage มากกว่า ทำความสะอาดง่าย

ท่านคงชอบแบบ Jazz ใช่เปล่าครับ เป็นชิ้นเดียวกัน
ผมไม่ชอบเพราะมันถอดซักไม่ได้ มากันเป็นชิ้นเดียวกันเลย แต่ก็ดูเรียบร้อยดี

ส่วน Swift จองวันนี้ได้ปีหน้า รถดี แต่ผมว่าปล่อยไปเถอะครับ ถ้าจะใช้รถเร็วๆนี้ครับ

"ถ้าตัว MT 380,000 คืนภาษีได้ทันหรือป่าวคับ? "
- ได้ครับ

"ตัวนี้มี ABS กับ airbag ใช่ป่าวคับ  ถ้าคืนภาษีได้ก็น่าจะอยู่ที่ 320,000"
- ตัวนี้ไม่มีABS มี airbag ฝั่งคนขับครับ

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 00:21:11 »
ราคาเป็นตัวกำหนดสเป็ค คาดหวังสูงย่อมผิดหวัง
คอนเซ็ป Be more อัดฟังค์ชั่น แต่บางอย่างจะให้ดีเลิศคงไม่คุ้มทุนมั้งครับ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 08:13:01 »
ผมเลิกเข้าไปนั่งตั้งแต่เห็นสายไฟในห้องเครื่องแล้วครับ
รกเป็นหนวดปลาหมึกเลย ไม่มีท่อโปโลหุ่มสายไฟแม้แต่มิลเดียว
socket ต่ออุปกรณ์แต่ละตัวไม่มีข้อลงอะไรทั้งสิน
เทปพันสายไฟล้วนๆ ... ไม่คิดว่าจะลดต้นทุนจนอุบาทว์ได้ขนาดนี้

หุๆ เรื่องสายไฟ มันไม่สวยหรอกครับ มิตซูไม่ว่ารุ่นไหนๆ

แต่ความทนถึกของสายไฟนี่สุดยอดครับ  ;)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 08:33:58 »

หุๆ เรื่องสายไฟ มันไม่สวยหรอกครับ มิตซูไม่ว่ารุ่นไหนๆ

แต่ความทนถึกของสายไฟนี่สุดยอดครับ  ;)

เห็นด้วยเลยครับ เก็บงานไม่เรียบร้อยจริงๆ แต่เค้าใช้ของดีมันก็ไม่เป็นปัญหา ทุกวันนี้อัดฉีดห้องเครื่องเอง อัดตรงๆสายไฟไม่เห็นจะเสียหายอะไร

ดีกว่าใช้สายไฟห่วยๆทอร้อยห่วยมารวมกัน แล้วเก็บงานให้ดูดี อันนี้อันตรายกว่านะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:34:49 »
ผมว่าวัสดุมันก็สมราคานะครับ ส่วนที่ได้มากกว่าราคาคือออฟชั่นและถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาคือ ความแรงกับความประหยัดครับ มันเกินความคาดหมายจริงๆ
แต่แนะนำว่าถ้าจะเอาเกียร์ธรรมดา เอาเป็นตัว glx น่าจะคุ้มกว่า ได้คือภาษี 59,000 บาท ถ้าตัวตำ่สุด ไม่มีวิทยุ ไม่มีabs ไม่มีใบปัดน้ำฝนหลัง กระจกไฟฟ้าไม่ได้ครบทุกบาน(มั้งนะ)

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 17:42:34 »
ผมว่าต้องดูที่ราคาด้วยนะ ถึงจะพอใจกับคุณภาพสินค้า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 18:49:11 »
จากที่ผมสัมผัสมาก็มีที่ติจริงๆอยู่แค่2ที่
-สายไฟห้องเครื่อง สุดติ่งจริงๆ รออีหนูมากัด คงสนุกสนาน
-การเก็บเสียงลมตอนใช้ความเร็วและเสียงฝนตกใส่หลังคา สุดติ่งเหมือนกัน (ลองดูคลิปของพี่ J!MMY ที่ขับ Mirage MT ฝนตกเสียงดังเข้ามาโท๊ะ!!)
  เสียงช่วงล่างตึงตังนิดหน่อยแต่พอรับได้ เสียงยางบดถนนกลับเบา (สงสัยคงเป็นเพราะยางจิ๋วขนาด 165)
ส่วนเรื่องอื่นๆ ผมโอเคกับราคานี้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 11:29:33 »
จากที่ผมสัมผัสมาก็มีที่ติจริงๆอยู่แค่2ที่
-สายไฟห้องเครื่อง สุดติ่งจริงๆ รออีหนูมากัด คงสนุกสนาน
-การเก็บเสียงลมตอนใช้ความเร็วและเสียงฝนตกใส่หลังคา สุดติ่งเหมือนกัน (ลองดูคลิปของพี่ J!MMY ที่ขับ Mirage MT ฝนตกเสียงดังเข้ามาโท๊ะ!!)
  เสียงช่วงล่างตึงตังนิดหน่อยแต่พอรับได้ เสียงยางบดถนนกลับเบา (สงสัยคงเป็นเพราะยางจิ๋วขนาด 165)
ส่วนเรื่องอื่นๆ ผมโอเคกับราคานี้ครับ

เรื่องหนูกัด นี่เกิดขึ้นได้กับรถทุกคันครับ
คันนึงมิตซูบิชิ อีกคันก็ฮอนด้าเลยแล้วกัน โดนหนูกัดทั้งคู่ ช่างหรือเจ้าของ ทำเองก็แล้วแต่ ใครสนุกกว่ากันเนอะ
 ;D ;D ;D