ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ หน่อยครับ รุ่นพี่ผมจะซื้อรถใหม่  (อ่าน 5063 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
โจทย์คือ
รุ่นพี่ผมจะซื้อรถคันแรกน่ะครับ เค้าอายุ 19 เพิ่งได้ใบขับขี่มาเร็วนี้เอง แต่ขับรถคล่องแล้ว
นิสัยพี่เค้าขับรถไม่เร็วมาก ชอบแช่ประมาณ 80-130 น่ะครับ ไม่ขับปาดไปมา
พี่คนนี้เพิ่งเข้ามหาลัยวิศวะ อิเล็กทรอนิก ที่บ้านเค้าให้เงินก้อนนึงมาประมาณ 5 แสนกว่าๆ
ตอนแรกผมเชียร์ อีโคคาร์
แต่พอ เค้าบอกว่า นั่ง 4 สบายๆ สามารถขนของเล่น (เครืองบิน รถ เรือบังคับ) ได้ สามารถขน จักรยานได้
อนาคตไม่ติดแก๊สแน่นอน เกียร์ ธรรมดาที่เค้าอยากได้
ตอนนั้นผมนึกไม่ออกเลย รถอะไรมันจะตอบโจทย์แบบนั้นได้ ไปๆ มาๆ เห็นคันนี้วิ่งผ่านบนถนน เลยกลับบ้านมาหาดู
เจอจริงๆ ด้วย 
พี่พี่ ว่าอย่างไรบ้างครับ หรือว่ามีตัวไหนแนะนำเพิ่มไหมครับ
http://www.one2car.com/SHINERAY_PASSENGER%20VAN/F06120102  :)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
Re: รบกวนพี่ๆ หน่อยครับ รุ่นพี่ผมจะซื้อรถใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:00:51 »
Jazz M/T ไหมครับ  :D

ออฟไลน์ MystogaN

Re: รบกวนพี่ๆ หน่อยครับ รุ่นพี่ผมจะซื้อรถใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:04:03 »
โจทย์เยอะมาก ...

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:08:37 »
โจทย์เยอะมาก ...

คนนี้เป็นคนที่ผมสนิทมากๆ (คนสอนการบ้าน)  อย่างว่าอ่ะครับ
เค้าต้องการอะไรที่มันแปลกๆ ผมเองก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกัน ยังไงก็ ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ตอบมาเรื่อยๆ ครับ
เผื่อมีอะไรที่น่าสนใตจะได้เอาไปบอกพี่เค้าได้นะครับ
ขอบคุณมากๆ จริงๆ ครับ  :)

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:10:55 »

+1 ครับ 

รถที่มันแปลกเกินไป ผมแนะนำให้หลีกให้ไกลครับ  ยิ่งตัวในลิงค์ ถึงผมได้มาฟรีๆ ผมก็คงไม่ขับอ่ะครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:12:39 »
http://www.one2car.com/PROTON_EXORA/F13120658

ผมว่า PROTON EXORA มือ2 น่าจะตอบโจทย์ได้นะครับ นั่ง4คนชิลๆ ขับแบบชิลๆ เบาะหลังพับเรียบได้ขนของสบายๆครับ  ;)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 23:05:00 »
งบ5แสนได้หลายตัวอยู่นะ ถ้าอยากได้กว้างๆสบายๆก็ Nissan Almera เลยไม่งั้นก็ Chevrolet Sonic ครับตัวหลังเนี้ยเขาตาผมอยู่

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 23:23:45 »
แจ๊สกำลังดี หรืออัลมีร่าก็ได้ครับ

รถในลิงค์นี่สมควรโดน Bee Em ซูมากๆ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 23:55:55 »
โห ถ้าชอบขนของเยอะขนาดนั้น บางทีขนจักรยานด้วย

กระบะ 4 ประตู ยกสูง เป็นไงครับ
ถ้ามีความรู้เรื่องรถหน่อย ก็ดูพวก mini van มือสอง เช่น
Wish, Zafira ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องค่าน้ำมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 23:59:52 โดย boombyz »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 01:09:35 »
jazz MT จบในทุกด้าน

นั่ง 4 ก็สบาย พับเบาะบรรทุกจักรยาน ก็ได้
80 -  130 ก็ไหว

ติดอย่างเดียว ต้องร้องเพลง "คิวข้ามปี" รอ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 08:25:09 »

+1 ครับ 

รถที่มันแปลกเกินไป ผมแนะนำให้หลีกให้ไกลครับ  ยิ่งตัวในลิงค์ ถึงผมได้มาฟรีๆ ผมก็คงไม่ขับอ่ะครับ

+1 อีกเสียงครับ แต่ก็เกินงบนะ 599,000 บวกประกันอีกราวๆ 20,000 แต่ถ้าไม่ต้องการเงินงบก็ไปเล่นมือสองก็ได้ครับแต่ต้องดูเป็นนะครับเพราะรถพวกนี้เป็นรถวัยรุ่นส่วนมากจะซิ่งกันโดยเฉพาะเกียร์ธรรมดาเน้นแต่งแรงกันทั้งนั้นรถบ้านเดิมๆแท้แท้มีอยู่ต้องหากันดีๆหน่อย เช่น

http://www.taladrod.com/w20/Search/TbRstA.aspx#fno:all+sort:u+time:m+mk:29+md:428+gr:m
http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=881484
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:42:57 »
Jazz MT อีกเสียงครับ ตัวมือสอง น่าจะอยู่ในงบ เหลือเงินจ่ายค่าจุกจิกกับค่าน้ำมันด้วยครับ

เพิ่งเป็น นศ. ถ้างบน้อย ก็ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ รถคือค่าใช้จ่ายครับ บางทีไปๆ อาจจะไม่อยากใช้รถก็ได้ครับ รอเรียนจบทำงานก่อนค่อยกลับมาคิดใหม่

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 15:56:52 »
ขอแนะนำ All new Toyota Avanza ครับผม รุ่นอัตโนนาโถ ราคาเริ่มต้นที่ 560000 :P

ตรงตามโจทย์เป๊ะ ไม่ต้องกังกลเรื่องซ่อม ไม่ต้องกังวลเรื่องศูนย์ เสียอย่างเดียวไม่ได้ลด 1 แสนบาท

ถ้าโอเคกับคันนี้ ไปจอง !!

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 17:33:04 »
อายุ 19 ถ้าใช้ชื่อตัวเองซื้อไม่ได้ลด 1 แสนนะครับ  ต้อง 21 ปีขึ้นไป

ถ้าได้ลด 1 แสน ลอง Mazda 2 1.5 MT ไหม ประมาณ 530,000 แถมประกัน+ลด 1 แสนเต็มด้วย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 20:44:14 »
ขอบคุณทุกคำตอบมากๆ เลยครับพี่
สุดท้าย พี่เค้าไปลงเอยกับ
suzuki apv เกียร์ ธรรมดาครับ
พาเค้าไปลองขับมาทีล่ะครับเลยครับ Exora มือ 1 เกินงบ ไปไกลครับผมเลยไม่ไหว ส่วนมินิแวน
พอพี่เค้ากลับรถทีเดียวบอกว่าไม่เอาเลยครับ
ผมเองก็สงสัยว่าทำไม อ๋อ เข้าใจแล้วเมื่อตัวเองไปลอง คันที่อยู่ในลิงค์ ในความคิดผม ดีทุกอย่างครับ ติดแค่ว่า เลี้ยวทีเหมือนรถจะพลิก กลับรถที หน้ากลัวเป็นที่สุด เลยตัดออกจาก list เลยครับ
ไปลอง อะเวนซ่าแล้วเหมือนกันครับ แต่ แคเดินเข้าไป เซลล์หน้าตากวนประสาท ไม่สนใจเราเลย ทั้งๆ ที่หิ้วกระเป๋าเงินสดไป
ถ้าจะเอาพี่โต เจอบริการแบบนี้ ไม่เอาเหมือนกันครับ เลย ยาวไปดู APV ถูกในเลยครับคราวนี้
รถเหลือคันเดียว สีเดียว(บรอน) เป็นรถ ทดลองขับ เลขไมค์ 1000 กว่าๆ มีพลาสติกหุ้ทเบาะอยู่ที่เบาะทุกที่นั่ง
ยกเว้นคนขับ อาการของรถปกติ มีรอยเล็บขูดตรงที่เปิดประตูนิดหน่อย ผมติไปทางศุนย์บอกว่า เดี๋ยว แก้ไขสีบริเวณนั้นให้
คุยกันเหมือนซื้อรถมือ 2 เลย ต่อราคากันสนุกสนาน พี่ผมบอก ไม่เอาอะไรเลยเป็นของแถม ขอแค่ทำสีที่เปิดประตูให้มันดูดีเหมือนรถใหม่ก็ok แล้ว สุดท้าย ซื้อเงินสด จบที่550 000 ครับ ขอบคุณ พี่ๆ ทุกคนที่แนะนำนะครับ
ปลลอจุด 550 000 ไปๆ มาๆ ได้ประกันชั้น 1 และประกันคุณภาพติดรถ 3 ปี กี่ กม ผมไม่แน่ใจ แต่วันนี้ไปรับรถมาแล้ว รถสวย และแอร์หลังเย็นมาก นั่ง 4 คนสบาย จักรยาน 2 คันข้างหลังได้ มีเครื่องบินบังคับได้นิดหน่อย ออกตัวแรงดีเลยครับ วิ่งประมาณ 100-130 ได้ดีมากๆ ตามที่ต้องการไว้ สรุป พี่เค้ากำลังมีความสุขกับรถใหม่ ไปเรียนร้อยแล้วครับ