ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราสิ้นเปลือง focus  (อ่าน 4462 ครั้ง)

ekaluck30

• บุคคลทั่วไป
อัตราสิ้นเปลือง focus
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:34:44 »
อยากถามคุณ jimmy ว่าที่เครมว่า ตัว 2.0 ได้ 14.9 แต่เป็นแบบ เทสในห้องแลปวนลูป มันพอจะมีรถรุ่นเก่าๆ ที่เทสแบบนี้ เทียบกับที่เทส แบบ full review ของคุณ jimmy ไหมครับ
แล้วแบบที่ คุณเทส นี่ เทียบได้กะแบบไหนครับ ในเมือง นอกเมือง หรือว่า ผสม อะครับ

NineGap

Re: อัตราสิ้นเปลือง focus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:32:24 »

ขออนุญาต จขกท. แปะคลิปทดสอบ Focus ใหม่หน่อยนะครับ  ;D

NgoH

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 14:46:29 »
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ด้วยครับ
ทดลองขับ โฟกัส จาก motortrivia ครับ
http://www.motortrivia.com/section-movie/test-drive/0104-ford-focus-2-liter-ti-vct-gdi/2012-ford-focus-2-liter-ti-vct-gdi.html

อ่านเล่นๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 16:35:12 »
ไม่เ้ข้าใจคำถามครับ งง

ถ้าหมายถึงว่า ตัวเลขที่โรงงานเคลม แล้วผมจะมีตัวเลขโรงงานคเลมในคอนดิชันเดียวกันของรถคันอื่นๆ
หรืแอรุ่นอื่นๆหรือปล่านั้น ผมบอกเลยว่า ผมไม่สนใจตัวเลขที่โีรงงานเคลมเหล่านี้เท่าไหร่ครับ
เพราะท้ายที่สุด ผมก็ต้องเอามาทดลองจับอัตราสิ้นเปลือง ตามมาตรฐานของผมอยู่ดี

Valkilrey

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 17:45:16 »
"แล้วแบบที่ คุณเทส นี่ เทียบได้กะแบบไหนครับ ในเมือง นอกเมือง หรือว่า ผสม อะครับ"<-- ผมว่าแบบนอกเมืองนะครับ เพราะส่วนใหญ่จะวิ่ง 110 มีแค่ช่วงก่อนและหลังขึ้นทางด่วนเท่านั้นที่เจอจราจรคับคั่ง

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 15:18:34 »
ผมเข้าใจว่าเจ้าของกระทู้น่าจะหมายถึงการอ้างอิงแบบนี้นะครับ เช่นจากการทดสอบในห้องแล็ปได้ 15 โลลิตร ทดสอบจริงจาก Full Review ได้ 12.5 เป็นต้นครับ และส่วนใหญ่เมื่อทดสอบแบบพี่จิมมี่ จะได้น้อยกว่าค่าในห้องแล็บสักสองสามกิโล ซึ่งจะพอเอาไปอ้างอิงได้หรือไม่สำหรับ โฟกัสอะไรแบบนี้มั้งครับ ซึ่งกรณีนี้โฟกัสก็จะประมาณการได้ว่าอัตราสิ้นเปลือง = 12.5 อันนี้สมมุตินะครับ  ไม่รู้ผมเข้าใจเจ้าของกระทู้ถูกหรือเปล่า?