ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องที่เซลล์เสนอ(กึ่งบังคับ)ให้การทำประกันชีวิตร่วมกับไฟแนนต์รถยนต์  (อ่าน 33484 ครั้ง)

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
เรื่องมีอยู่ว่าวันหยุดที่ผ่านมา คุณพ่อได้นัดเซลล์มาเซ็นเอกสารไฟแนนต์จากเจ้าหนึ่ง ขอเช่าซื้อรถยี่ห้อหนึ่ง

เหตุการณ์ก็เป็นไปด้วยดี เซลล์คุยดี ยิ้มแย้มแจ่มใส่ แต่เมือถึงเอกสารชิ้นสุดท้าย เป็นการเสนอกึ่งบังคับ ให้ทำประกันชีวิต ประกันอุบัติเหตุด้วย

โดยแจ้งว่าถ้าเกิดอะไรขึ้น ไฟแนนต์ปิดงบได้เลยโดยไม่ต้องผ่อนต่อ ผมเลยบอกไปว่าคุณพ่อมีประกันหลายฉบับแล้ว ไม่้ทำได้หรือไม่ เซลล์ไม่ตอบแล้วก็เงียบๆไป

ผมเลยบอกว่ายืนยันว่าไม่เอา ไม่ทำประกันเพิ่ม(หักจากเงินดาวน์ 50,000) ทีนี้เซลล์เหมือนไม่ค่อยพอใจ แต่ก็ไม่ได้แสดงอาการอะไรมากนัก

ทีนี้คุณพ่อกังวลเล็กน้อย กลัวว่าจะไม่ผ่านการอนุมัติ แต่ผมก็บอกท่านไปแล้ว ว่าไม่ผ่านก็หาเจ้าใหม่ เพราะตอนผมออก ไม่มีเจ้าไหน มาเสนอประกันเลย

ผมทดลองหาข้อมูลในกูเกิ้ล พบว่าโดนแบบนี้กันเยอะเลย ทั้งแบบเต็มใจทำแล้วแบบจำใจ ซึ่งผมถามพี่ที่พอมีความรู้ท่านบอกว่า เค้าบังคับเราไม่ได้

ส่วนบางคนบอกว่า ที่เต็มใจทำ เพื่อไม่ต้องทิ้งภาระ เมื่อมีอะไรเกิดขึ้น ทีนี้เลยมีคำถามว่า ปกติประกันชีวิต ผู้รับผลประโยชน์ มันสามารถตกให้ไฟแนนต์ได้ด้วยหรือครับ?

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
ประกันชีวิตก็ตกเป็นของผู้ได้รับประโยชน์โดยตรง เช่น พ่อซื้อ ลงชื่อรับประโยชน์ไว้เป็นลูก ก็ตามนั้น

จากที่อ่านข้างต้นดูเหมือนไฟแนนซ์จะบังคับให้ทำเพิ่ม แล้วไปรวมยอดในวงเงินกู้ แบบนี้ชัดเลยครับ

กินดอกเบี้ยเพิ่มอีกฟรี ๆ และยังได้ค่าคอมมิชชั่นจากการขายประกันชีวิตอีก ผลประโยชน์ของไฟแนนซ์ล้วน ๆ

ว่าแต่ ไปทำไฟแนนซ์กับบริษัทอะไรหรอครับ ถึงมีพ่วงขายประกันชีวิตด้วย

มันแปลก ๆ แหม่ง ๆ นะครับ เพราะผมไม่เข้าไฟแนนซ์จึงไม่เคยพบเจอ คนใกล้ตัวก็ไม่เคยเจอ งงครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 18:07:34 โดย The Hitman »
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แฟนผมออก Vios โดยใช้ชื่อผม
ไฟแนนซ์ของทาง Toyota ก็เสนอให้ทำประกันนี้ครับเป็นของAIA (ไม่ใช่เซลล์เสนอ)
เบี้ยประกัน3พันกว่าบาท (เบี้ยประกันสงสัยคำนวนจากเงินดาวน์ ดาวน์ไปเยอะ ผ่อนแค่แสนนิดๆ)
ผู้รับประโยชน์เค้าจะให้เรากรอกชื่อ 2 ลำดับ
แต่เค้าบอกว่าเป็นภาคสมัครใจ เลยไม่ทำครับ เค้าก็ไม่ได้ว่าอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 18:23:16 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
แบบนี้เซลล์ขายรถ ก็เป็นตัวแทนขายประกันด้วยมั้งครับ

กะเนียนขาย ทั้งรถทั้งประกันเลยนะเนี่ย

เพิ่งเคยเจอทำไฟแนนท์ ต้องทำประกันชีวิตด้วย

เตรียมๆ หาเซลล์ใหม่ได้เลยครับ ตุกติกแต่แรกเลย

ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ jumpon77

อย่างนีรับ2ต่อฮะส่วนแบ่งขายรถกับขายประกันเปนผมไม่เอาคับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ประกันชีวิตก็ตกเป็นของผู้ได้รับประโยชน์โดยตรง เช่น พ่อซื้อ ลงชื่อรับประโยชน์ไว้เป็นลูก ก็ตามนั้น

จากที่อ่านข้างต้นดูเหมือนไฟแนนซ์จะบังคับให้ทำเพิ่ม แล้วไปรวมยอดในวงเงินกู้ แบบนี้ชัดเลยครับ

กินดอกเบี้ยเพิ่มอีกฟรี ๆ และยังได้ค่าคอมมิชชั่นจากการขายประกันชีวิตอีก ผลประโยชน์ของไฟแนนซ์ล้วน ๆ

ว่าแต่ ไปทำไฟแนนซ์กับบริษัทอะไรหรอครับ ถึงมีพ่วงขายประกันชีวิตด้วย

มันแปลก ๆ แหม่ง ๆ นะครับ เพราะผมไม่เข้าไฟแนนซ์จึงไม่เคยพบเจอ คนใกล้ตัวก็ไม่เคยเจอ งงครับ ;D

ปกติจะเห็นกรณีแบบนี้เวลาซื้อบ้านครับ จะเจอบ่อยครับ ผมว่า 80% ต้องโดน ซึ่งล่าสุดคนใกล้ตัวผมซื้อบ้่านก็โดนหลอกให้ทำ

และก็ได้นั่งดิสคัสกัน จนสรุปได้ว่าโดนหลอก(ไม่ใช่เชิงต้มตุ๋นนะครับ แต่แบบหลอกให้ทำแล้วกินค่าคอม) แต่ไม่นึกว่าตอนนี้มันเกิดขึ้นกับไฟแนนต์รถแล้ว

ส่วนไฟแนนต์ที่พ่อผมเช็น เป็นของธนาคารเจ้านึงครับ สัญลักษ์เป็นสีก่อนถึงสีคราม

แฟนผมออก Vios โดยใช้ชื่อผม
ไฟแนนซ์ของทาง Toyota ก็เสนอให้ทำประกันนี้ครับเป็นของAIA (ไม่ใช่เซลล์เสนอ)
เบี้ยประกัน3พันกว่าบาท (เบี้ยประกันสงสัยคำนวนจากเงินดาวน์ ดาวน์ไปเยอะ ผ่อนแค่แสนนิดๆ)
ผู้รับประโยชน์เค้าจะให้เรากรอกชื่อ 2 ลำดับ
แต่เค้าบอกว่าเป็นภาคสมัครใจ เลยไม่ทำครับ เค้าก็ไม่ได้ว่าอะไร

อันนี้ก็เป็นเจ้าหน้าที่จากไฟแนนต์ครับ เซลล์เองไม่ได้พูดถึงเรื่องนี้

ออฟไลน์ valent

มันก็มีประโยชน์บ้างครับ กรณีที่เจ้าของรถเสียชีวิต
โดยไม่ใช่จากอุบัติเหตุจากรถที่ซื้อ (อุบัติเหตุ จากเหตุอื่น)
กรณีนี้ ไม่ต้องผ่อนต่อ และจะโอนกรรมสิทธิ์รถ
ให้บุคคลอื่นที่เราระบุไว้ในสัญญา

ปล. เราไม่ทำจะบังคับให้ทำไม่ได้ครับ
       แต่ผมมองว่ามันพอจะมีประโยชน์กับผู้ซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 19:40:07 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Emission-Tester

ปฏิเสธได้ครับ....ผมปฏิเสธมาแล้ว

ไม่ต้องกังวลเรื่องไฟแนนซ์ครับ...ผ่านแน่นอน ถ้ารายได้เข้าเกณฑ์+ชื่อคนผ่อนไม่ติด Blacklist เครติดบูโร

ต.ย. ผมซื้อ Honda Jazz ใช้ไฟแนนซ์ ฮอนด้าลีสซิ่ง
ไม่ทำประกันชีวิตร่วม
....3 วัน ผ่านไป เซลล์โทรมาบอกว่า ไฟแนนซ์คุณผ่านแล้วนะ ^^
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ scorpions

• Jr. Member
  • **
ของผมแนนชาติ ก็เสนอขายสามพันกว่า สรุป ผบ ผมเอาเผื่ออนาคตไม่แน่นอนจะได้ไม่ได้มีภาระ ผมผ่อน7ปี นะครับ คิดเล่นๆๆก็ดีถ้าหากเกิดขึ้นแล้วมันจะมาเสียใจภายหลังไม่ได้ครับ นานาจิตตัง

ออฟไลน์ Nioka

ของผมก็โดนครับ แต่เป็นทาง ไฟแนนซ์ บังคับ เพราะผมดาวน์น้อย (20เปอร์ ปกติ ต้อง 25 เปอร์เท่านั้น 4x4 นะครับ)

แต่ผมรับได้นะครับ เพราะผ่อนเดือนละ 80 บาทเอง บวกเพิ่มไปกับค่างวดรถเลยครับ

ถือว่าน้อยมากต่อเดือนอะ 48 เดือน มันไม่มีนัยอะไร

แต่ถ้า หลัก 10,000 ผมคงไม่เอาอะแพงเกิน

ออฟไลน์ champ_3230

พึงโดนวันนี้เลยครับ   แต่ฟังแล้วก็โอเคนะ  เสียเพิ่มจากค่างวด งวดละ 123 บาท   ผมดาว 50% ผ่อน 48 เดือน

แต่หักจากเงินดาวก่อน ประมาณ 5000 กว่าบาท  เป็นงวดแรก   ของธนชาตินะครับ  ก็เลยเอาไว้เพราะว่าเป็นจำนวนเงินไม่มาก

ก็ถือว่าโอเค  ถ้าเกิดเหตุการอะไรขึ้นมา    ผมเป็นเจ้าของ  พี่ผมเป็นคนคล่ำ  พี่ผมบอกโอเคเลยอะ  ถ้าทางจะกลัวผมตาย  5555555

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
น่าจะแถมรวมในไฟแนนซ์นะ ไม่ใช่อะไรก็จ่ายเพิ่ม

แต่ก่อนถ้าซื้อบ้านมักจะต้องทำครับ แต่ตอนนี้ลามถึงซื้อรถละ

ออฟไลน์ swan

ผมก็โดนครับ แถมยังบอกด้วยว่าหากไม่ทำอาจจะไม่ได้รับการอนุมัติจากไฟแนนส์ ผมเลยบอกไปว่าไม่ผ่านผมหาเจ้าใหม่ เค้าเลยยอม แต่ยังมีขอร้องให้ทำประกันอุบัติเหตุอีก.....งานนี้มีการขอร้องไม่ (ขู่แกมบังคับ) เหมือนตอนแรก เลยต้องทำไปหนึ่งปี พันกว่าบาท...รู้สึกสมัยนี้พวกไฟแนนส์เล่นหากินกันง่ายๆ ยัดโน่นยัดนี่ให้ลูกค้าจนน่ารำคาญจริงๆ ประโยชน์หนะมีอยู่ แต่บางครั้งน่าจะให้เป็นความสมัครใจของลูกค้าดีกว่านะ

จริงๆถ้าทำให้โปร่งใส โดยแจ้งแต่แรกว่า ถ้าสมัครใจทำประกันภัยเพิ่ม ต้องเตรียมเงินไว้ด้วย จำนวนเท่าไหร่ แจ้งให้ชัดเจน

แล้วก่อนเซ็นประกันภัย ต้องแจ้งสิทธิ์ให้ชัดเจน ไม่ใช่มาทำเนียน หักจากเงินดาวน์(นั่นหมายความว่า คุณต้องเสียดอกเบี้ยประกันเท่าดอกเบี้ยรถ)

เท่าที่ผมสังเกตุ (หรืออาจคิดเอาเอง) ผมว่าไฟแนนต์มารับจ๊อบพิเศษซะมากกว่า ถ้าเราอยากทำอยู่แล้วมันก็โอล่ะ แต่ถ้ามีอยู่เยอะแล้ว ก็ไม่จำเป็น

และไม่ควรอย่างยิ่งที่เอามาอ้างเรื่องการอนุมัติไฟแนนต์ ผมว่ามันไม่เกี่ยวกันเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
รู้สึกของพี่โตใช่มั๊ยครับ  เพราะผมพาน้องที่โรงงานไปจองมาแต่ไม่ได้บังคับนะครับน้องเค้าเห็นว่าเพิ่มไม่มากก็เลยทำ คงกลัวพ่อแม่จะลำบากมั้งหากเกิดอะไร

ส่วนเรื่องบ้านมีมานานแล้วครับ ผมซื้อบ้าน 1 หลังแล้วก็คอนโด 3 ห้องก็ทำทั้งหมด สมัครใจด้วยเพราะหนี้เยอะเกิดเป็นอะไรขึ้นมาเดี๋ยวลูกเมียลำบากอีกอย่างอัตรดอกเบี้ยคนละเรตกันเค้าบอกว่าทำประกันก็เหมือนลดความเสี่ยงหนี้สูญของธนาคารก็เลยดอกลดลง เท่ากับเพิ่มไม่มากผมก็เลยจัดทุกหลังไปเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ไทยพาณิชย์ใช่ไหม? ผมโดนบังคับทำเหมือนกัน เบี้ยกรมฯ150,000

ไทยพาณิชย์ใช่ไหม? ผมโดนบังคับทำเหมือนกัน เบี้ยกรมฯ150,000

ถูกต้องครับ จองรถของพี่โต

ออฟไลน์ madboy

ว่าไปก็ดูมีข้อดีครับที่พ่วงประกันชีวิตไปด้วย แต่ต้องไม่บังคับทำร่วมกันครับ ต้องขึ้นอยู่กับความสมัครใจของผู้ซื้อ  ;D

ว่าไปก็ดูมีข้อดีครับที่พ่วงประกันชีวิตไปด้วย แต่ต้องไม่บังคับทำร่วมกันครับ ต้องขึ้นอยู่กับความสมัครใจของผู้ซื้อ  ;D

การทำประกันชีวิต ผมมองว่ามันก็เหมือนทำประกันรถยนต์นั่นแหละครับ มันก็มีข้อดีข้อเสีย แล้วแต่จุดประสงค์ที่เราจะทำ

เคสนี้เค้าก็ไม่ได้บังคับให้ทำครับ แต่ที่ผมไม่สบายใจคือ ไม่แจ้งล่วงหน้า แล้วมาทำเนียน หักจากเงินดาวน์เอา

นั่นคือพ่อผมต้องจ่ายดอกเบี้ย เพื่อทำประกันชีวิต ถ้าบริสุทธิ์ใจจริง ถ้าลูกค้าอยากทำก็บอกให้เค้าเตรียมเงินเพิ่ม ในกรณีที่ไม่อยากจ่ายดอกเบี้ย

หรือแจ้งให้ทราบก่อน ว่าถ้าจะทำแต่ไม่อยากจ่ายเงินก้อน เราสามารถหักจากเงินดาวน์ได้  แบบนี้ผมว่าดูดีกว่าเยอะเลย ดีกว่ามาแอบเนียน ถ้าไม่ถามคงไม่บอก 

ออฟไลน์ z4kas

ของผมพึ่งเช่า-ซื้อ ranger ไป
โดนเหมือนกันครับ เลยถามไปว่าเป็นยังไง
เขาบอกว่าประกัน เผื่อผู้ผ่อนไม่สามารถทำงานได้ หรือเสียชีวิต
ส่วนที่เหลือของผ่อนรถก็ไม่ต้องจ่าย
อืม ก็ดีนะ.....
สุดท้ายถามว่า แล้วตกเดือนละเท่าไหร่ครับ
พ่อผมอายุ 64 .......คำนวนเสร็จ 700 กว่าบาท
อ้าวกำ ชาวบ้าน 100 กว่าบาท
.....สรุป เลยไม่เอาครับ - -

ออฟไลน์ charandb

• Newbie
  • *
ของกรุงศรี ถ้าจัด 4แสนปลายๆ ผ่านสี่ปี อายุสามเอ็ด ดอก1.99 โดนไป 13000 หรือ 280บาทต่อเดือน