ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่า Mitsubishi ไม่ได้มอง Nissan Tiida เป็นรถคู่แข่งรถขนาด Compact แน่นอน  (อ่าน 8179 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ดูกระแสตอบรับ Lancer Ex ที่ต่าง ๆ ถือว่าดีมากนะครับ แม้กระทั่งเว็บ mgr ที่คนชอบด่า ๆ กันมากยังชมกันผิดคาด เป็นเรื่องที่ดีสำหรับ Mitsubishi คงทำยอดขายเฉลี่ยต่อเดือนเลย 666 คัน/เดือนนะภายใน 6 เดือนนี้

คราวนี้ก็ลองดู Press Release เรื่อยเปื่อยสะดุดใจกับประโยคนี้

ห้องโดยสารกว้างที่สุดในรถระดับเดียวกันถึง 1,985 มม.

ฟังดูก็ไม่น่าจะแปลกอะไรก็คือจุดขายของรถ
แต่ปัญหาคือ Nissan Tiida ห้องโดยสารยาว 2,035 มม.เนี่ยยาวกว่า Lancer EX แน่นอน และยังเป็นจุดขายหลัก(ที่ไม่ประสบความสำเร็จ)

มันก็น่าชัดเจนว่า Mitsubishi ไม่ได้มอง Tiida เป็นรถขนาด C-segment ในตลาดแน่นอนแล้วล่ะ
แต่กลับมองเป็นรถขนาดเล็กแบบเดียวกับ Vios City Yaris Jazz แล้วล่ะ
เพราะ Body Size ของ Tiida มันดูเล็กในสายตาลูกค้า (บางคนก็บอก แก่ แคบ เชย ไม่สวย วัสดุเหมือนจะไม่ดี)

เอาล่ะสิทีนี้ผมว่า Nissan คงต้องทำใจจนกว่าจะรอ Full Modelchange ดีกว่าแฮะ
ผมว่าเจอ Lancer,Cruze,Mazda 3 อาการน่าจะหนัก และยิ่งหาก Nissan ส่ง L02B แล้วล่ะก็ผมว่า Latio อาการน่าจะหนักแหง ๆ

ก็ไม่รู้ว่าทีมงาน R&D จากญี่ปุ่นลงทุนบินมาสำรวจความต้องการ C-segment ในไทยเมื่อกลางปีที่แล้ว(NML ก็คงยอมรับความล้มเหลวของ Tiida ในแถบ Asean,Oceania ว่าทำไมขายไม่ดีเหมือน Sunny,Pulsar สมัยก่อน) จะทำให้ Tiida ใหม่เป็นเช่นไรหนอ ที่แน่ ๆ ตัวใหม่ในญี่ปุ่นมี 1.6 ติดเทอร์โบ 180 ม้าแน่นอน คิดว่าคงสปอร์ตกว่าเดิมนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2009, 18:18:51 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ผมคิดว่าถ้าเอา BLUEBIRD SYLPHY มาขาย ยอดน่าจะดีกว่า TIIDA นะ ;D

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
สำหรับคนไทยต้องยอมรับกันล่ะว่า ขนาด เป็นปัจจัยที่สำคัญ

ถึงดูเล็ก ภายในใหญ่ แต่ ความภูมิฐาน มันก็อีกเรื่อง
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ผมคิดว่าถ้าเอา BLUEBIRD SYLPHY มาขาย ยอดน่าจะดีกว่า TIIDA นะ ;D

ผมเชื่อว่าชะตากรรม Bluebird Sylphy เริ่มจะหมดลมหายใจเหมือนตระกูล Corona เข้าไปทุกทีล่ะครับ และนิสสันไม่ได้มอง Bluebird เป็นรถตลาดระดับโลกนานมากแล้ว

เมื่อ Nissan ส่ง Tiida ใหม่ที่ขยายบอดี้ ผมว่าที่ยืน Bluebird น้อยเต็มทีแล้ว นอกจากจะจับสาว(แก่)เช่นเดิมในญี่ปุ่น ก็พอไหว ซึ่งดูยอดตอนนี้ Sylphy ก็............อ่ะนะ

ออฟไลน์ teana8383

• Newbie
  • *
ทีมการตลาด Nissan ผิดพลาดตั้งแต่เริ่มที่คิดเอา Tiida มาลงใน C-Segment แล้วล่ะครับ ... ถึงแม้ว่า เมื่อเข้าไปนั่งภายในแล้วจะรู้ได้ว่ารถ Tiida ไม่เล็กอย่างที่คิด แต่จะมีกี่คนที่ได้ลองนั่งดู และจะมีกี่คนที่ลบภาพภายนอกที่เห็นด้วยสายตาว่ารถ Tiida นั้นดูจะเล็กกว่าคู่แข่งขัน ... หนำซ้ำ ยังถูกคู่แข่งสำคัญ (H) เอาไปเปรียบเทียบลงในสื่อต่างๆ (และสื่อเหล่านั้นก็ยอมเป็นเครื่องมือคัดลอกข้อมูลไปลงซะด้วย) ฉายให้เห็นว่าเป็นรถใน B-Segment แต่แพงกว่ามาก (โดยเฉพาะเมื่อตอนเปิดตัว) ... จนวันนี้ ยังมีสื่อเข้าใจว่าเป็น B อยู่เลย ทั้งที่หากยกรถขึ้นลิฟท์เปรียบเทียบดูช่วงล่างแล้ว Tiida ใหญ่กว่ามาก

ผู้บริหาร Mitsu. อาจหาญมากที่กล้าประกาศเป้าหมาย 4,000 คัน ใน 6 เดือน... ก็คงต้องรอดูกันต่อไปครับ
เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ไอ้ด้ามันไม่ใช่รถใหญ่อะไรหรอกครับ แค่เป็นรถที่ยาวและสูงเท่านั้นเอง

แต่ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าถ้าไอ้ด้ากว้าง 1.74 เมตร คนจะจัดมันเป็นรถ segment ไหน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YenChar

ผมมองทีด้าดูใหญ่นะครับ

เพียงแต่คู่แข่งมันเป็นแจ๊สกับยาริส ในเชิงรถ5ประตู ไม่ใช่รถ C-segment

เชื่อหรือไม่ว่า

Corolla Axio เวอร์ชันญี่ปุ่นมีขนาดตัวถังพอ ๆ กับ Latio เป๊ะ ๆ
และเมื่อเห็นคันจริงแล้วมันก็ใช่เลยล่ะ

Corolla ตลาดโลกขยาย sizing กว่าตัว axio มาก ๆ ครับมันจึงใหญ่พอ ๆ กับ Civic

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
ผมว่าถ้าเอา Bluebird SYLPHY มา ก็น่าจะขายดีกว่า เพราะว่า คนไทยส่วนใหญ่(เน้นว่าส่วนใหญ่) ก็คุ้นเคยกับเจ้าบลูเบิร์ด

ตัวก่อนๆมานาน 

????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แต่ผมกับไม่เชื่อว่า ซีลฟีจะขายดี
เพราะอันที่จริง เรามีบลูเบิร์ด ซีลฟี มาขายก่อนหน้านั้นแล้ว
และยอดขายมันไม่ค่อยเดินเลย

ก็ ซันนี่ นีโอ ยังไงละครับ!

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ทีด้ามันเหมือนสาวหุ่นดีที่แต่งกายเรียบร้อยมิดชิด ลองให้ใส่ทูพีทดิ สะบึมนะจะบอกให้
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Kman

• Newbie
  • *
 ขอมองต่างมุม ผมว่าถ้า  Mitsubishi ไม่ได้มอง tiida เป็นคู่แข่ง  ผมว่า Mitsubishi  คงลืมตัวเกินไป
เพราะตัวเก่า ความกว้างมันก้เท่ากับ tiida นั่นแหละ แต่ตัวใหม่มันกว้างกว่าเดิมแค่นั้นเอง
และการที่บอกว่า สำหรับคนไทยต้องยอมรับกันล่ะว่า ขนาด เป็นปัจจัยที่สำคัญ
ลองมองดู ฟอร์ด สิครับ ตัวถังใหญ่กว่าเพื่อน แต่ยอดขายเดือนนึงไม่ถึง ร้อยคัน
 มาสด้า3 ตัวถังก็ใหญ่เช่นกัน  แล้วทุ่มงบโฆษณามากกว่า ซีวิคซ่ะอีก แต่ยอดขายแค่ หยิบมือ
โปรโมตตลอดเวลว่า ยอดขายเติบโตมากที่สุด แต่เมื่อดูยอดขายก่อนหน้านั้น
มาเปรียบกับยอดที่โตมันช่างน้อยเสียนี่กระไร  เมื่อมอง เชพโลเลต ถ้าไม่ติด ซีเอ็นจี มาขายเนี่ย
ยังนึกไม่ออกว่า ยอดขายจะเป็นยังไง ส่วน ซีวิค กับ อัลติส สองรายยี้ ขึ้นหิ้งไปแล้ว
      แต่ในขณะที่ TIIDA โดน เหน็บแนมทั้งลูกค้าเก่า  รวมไปถึงคอลัมนิส หรือแม้แต่คนในเวปบอร์ดต่างๆ
แม้กระทั่ง เวปมาสเตอร์ ตามเวปต่างๆ ต่างก็ไม่ชื่นชมในตัว tiida เนื่องจาก
เพราะ Body Size ของ Tiida มันดูเล็กในสายตาลูกค้า แถมยังมีคนบอกว่า ดีไซด์ แก่ แคบ เชย ไม่สวย วัสดุเหมือนจะไม่ดี เสียอีก
แถมโดนซ้ำเติมจาก คุณปลื้ม มาเป็นพรีเซนเตอร์ทำให้คนเกลียด tiida กันไปทั่วบ้านทั่วเมือง
......แต่เมื่อมองจากยอดขายของมันในไทย เทียบกับพวกประเทศ จีน ญี่ปุ่น อเมริกา หรือแม้แต่พวกตะวันออกกลางไม่ได้แค่เสี้ยวขี้เล็บ
แต่ในตลาดเมืองไทย ตัวมันเองสามารถเกาะกลุ่มยอดขายไม่ต่างจาก ยี่ห้อรองบ่อนอื่นเลย มันก็ขายได้เรื่อยๆ แถมขายดีกว่าด้วยซ้ำ
ขนาดไม่เคยเห็นใน ทีวี มาแล้วเกือบปีก็ตาม
      ถึงแม้คนจะเอาไปเปรียบกับพวก  แจ๊ส ยาริส ก็เถอะ แต่ก็ไม่มีใครหลอก ความรู้สึกตัวเองได้ เมื่อได้ไปลองนั่งและขับมัน
....จะรู้ได้ทันที ณ บัดนั้นเลยว่า ไม่ใช่เลย มันไม่ใช่ รุ่นเดียวกับพวก  แจ๊ส ยาริส  เลย ความรู้สึกมันคนล่ะขั้ว
ถึงแม้ภายในจะดูไม่ล้ำ แต่ความรู้สึกเวลาขับมันล้ำ จริงๆ

ดังนั้น ผมว่า ขนาดตัวถังใหญ่เนี่ย อาจเป็นแค่ส่วนนึงที่เป็นปัจจัยในการตัดสินใจซื้อแต่ไม่ใช่ปัจจัยสำคัญ
ผมว่ามันอยู่ที่ การเสนอตัวสินค้า และภาพลักษณ์ของแบรนมากกว่า  ผมว่า  TIIDA เป็นรถที่ดีมาก เมื่อเทียบกับราคาค่าตัวของมัน
แต่โชคร้ายที่มาเจอการตลาดบรมห่วยของนิสสันไทยและผู้บริหารที่สายตาสั้น ทำให้มันประสบชะตากรรมที่
 ไม่สามารถไปถึงจุดสุดยอดได้เมือ่เทียบกับคุณภาพในตัวของมัน
ตั้งแต่มันขายมา เห็นในโทรทัศน์ไม่กี่ครั้งเอง แต่ผมขับมันมากกว่าดูในทรทัศน์เสียอีก
    และขอแสดงความยินดีกับ Mitsubishi EX  ตัวใหม่นี้ และขอให้ยอดขายถล่มทลายแซง ซีวิค อันติส ไปเลยน่ะครับ
 เพราะความรู้สึกผม ผมว่ามันสวยแกร่งมากทีเดียว เหมาะเป็นรถสปอร์ต กว่ายี่ห้ออื่นเย๊อะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2009, 20:29:17 โดย Kman »

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล

สวัสดีครับ....ผมเป็นฝ่ายการตลาดของนิสสันโดยไม่ได้รับเชิญครับ..
รถรุ่นต่างๆของเราก็จะได้แก่
march ครับ เป็นตัวเล็กสุดของค่ายครับและเราฝากความหวังไว้กับรุ่นนี้มาก(บอกไปมากกว่านี้ไม่ได้ครับ)
tida เนี่ยเราส่งมาทำตลาดคู่กับวืออสและซิตี้ครับ จะใช้สโลแกนว่า  tida กว้างสุดๆ มี ผู้พัน เป็นpresenter
bluebird slphy ใช้สโลแกนว่า bird is back or like a bird bluebird แบบต่างประเทศ
แต่แบบไทยก็จะเป็น โบยบินไปอย่างใจต้องการ มี bird ธงไชย เป็น presenter
เจาะกลุ่ม taxi และ fleet โดยตั้งเป้าไว้ว่าจะต้องมีคนคิดหนักคิดไม่ตกว่าตูจะaltis หรือ blue ดี
teana เราจะมีรุ่น vip โหลดเตี้ยจากโรงงานมาให้ครับพร้อมชุดแต่งนิสโม่หรือ junction produce ก็ได้
ปล.ทุกรุ่นมีรุ่นพิเศษเป็น nismo edition ด้วยครับ

1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Mr.DoZR

• Jr. Member
  • **
ผมว่าให้sylphyติดชื่อsunnyขายไปอีกซักรุ่นยังจะworkกว่านะ

ถึงแม้ว่าเอามันมาขายแล้วจะขายไม่ดีก็เถอะ

อย่างน้อยTiidaก็ยังไม่ไปถูกเหมารวมว่าเป็นรถระดับเดียวกับ city vios เพราะไม่มีขาย คนไม่รู้จัก แล้วพอTiidaโฉมถัดไปตัวถังใหญ่ค่อยเอามาขาย

Tiidaรุ่นต่อไปก็ลำบากหน่อยละ จะกู้ภาพยังไง

แต่ก็นะ เน้นTiidaเป็นรถตลาดโลกนิ ทำไงได้

ปล.ที่เมกาเอาtiidaไปสู้กะyarisซะงั้น

ออฟไลน์ remontage

ตกลงว่า แม้จนถึงปัจจุบันนี้ Tiida ก็ยังเป็นรถที่คนข้างนอกยังหาข้อสรุปไม่ได้กับภาพลักษณ์รถสินะครับ ;D

ออฟไลน์ Lovely_Car

Lancer มันมีตำนานมากกว่ามั้งครับ

เลยไม่อยากเอาไปเทียบ

ตัวใหม่นี่สวยโดนใจจริงๆ