ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวถังก๊าซ CNG : VIGO CHAMP 2.7 CNG 160 HP ( OEM )  (อ่าน 8042 ครั้ง)

ออฟไลน์ kukonba

• Sr. Member
  • เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
รีวิวถังก๊าซ CNG : VIGO CHAMP 2.7 CNG 160 HP ( OEM )
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 08:28:14 »
หลังจากที่ได้ไปทดลองขับเจ้าโก้ 2.7 cng ที่พี่ป๋อกำลังโปรโมทอยู่ตอนนี้ ส่วนมากก็จะเป็นภาพรวมของตัวรถและระบบก๊าซซะมากกว่า ผมยังไม่เห็นรีวิวถังก๊าซตัวนี้ชัดๆเลย..ขออนุญาติเสริมข้อมูลเกี่ยวกับถังก๊าซตัวนี้ให้เพื่อนๆ  พอดีไปงานมอเตอร์โชว์เก็บภาพถังมาด้วยครับ

คุณสมบัติของถังเป็นถังที่เบาแต่มีความแข็งแรงทนแรงดันสูงของก๊าซ ซีเอ็นจี ได้ดีทำจากโลหะประเภท Chromium Molybdenum Steel ไม่เป็นสนิมเป็นถังขนาด 140 ลิตร ทนแรงดัน 200 บาร์จุก๊าซได้ 28.5 กิโลกรัม ถังติดตั้งบนฐานชุบซิ้งค์กันสนิม โดยฐานวางยึดอยู่กับตัวแชสซีรถ ตัวถังมีแคล้มหนารัดใว้.ตรงหัววาล์วมีโครงเหล็กหนากันใว้อีกชั้นไม่ให้วาล์วเสียหายจากการกระแทก.

อายุการใช้งานของถังประมาณ 18-19 ปี หรือเติมได้ถึง 20000 ครั้ง

ติดตามรีวิววีโก้ 2.7 Cng ที่ผมโพสใว้ตามลิ้งค์ด้านล่างได้เลยครับ.
http://webboard.auto.sanook.com/forum/index.php?topic=3612856.new#new

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: รีวิวถังก๊าซ CNG : VIGO CHAMP 2.7 CNG 160 HP ( OEM )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 08:51:34 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

Re: รีวิวถังก๊าซ CNG : VIGO CHAMP 2.7 CNG 160 HP ( OEM )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 09:30:09 »
ขอบคุณครับ

มาตรฐานมาครบ ทั้งตัวถังก๊าซ และการติดตั้ง  :)
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 10:21:07 »
เพิ่งรู้นะเนี้ย ว่าถังมีหมดอายุด้วย

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 10:45:03 »
เพิ่งรู้นะเนี้ย ว่าถังมีหมดอายุด้วย

ชัดเจนดีครับ เราจะได้รู้ตัว
เชื่อว่าหลังจากหมดอายุ คงจะบูดและมีราขึ้นครับ ;D
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 10:52:33 »
เฉพาะถังน่าจะหนัก 140 กก.

น้ำตาลทราย 3 กระสอบ จิ๊บๆ

น่าจะติดมาให้ 2 ถังเลย เติมแต่ละทีคุ้ม

เคยนั่งรถตู้โดยสารจาก กท. ถึง พิดโลก

รถตู้ติดถัง CNG 3 ถังๆ ละ 100 กก. วิ่งจาก กท. ถึงพิดโลก แล้วกลับจากพิดโลกมาเติมแก๊สแถว นครสวรรค์ สบายๆ

แต่เติมแก๊สแต่ละที นานโคตร

สรุปคือ ประหยัดไม่เท่าคุ้มกับการเสียเวลารอเติมแก๊ส เผลอๆ แก๊สหมด วิ่งน้ำมันแบกถังเปล่า 140 กก.

เอิ้กๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 11:10:20 »
จำได้ว่าคุณเคยมาโพสต์แล้วนี่ครับ

มีเจตนาแอบแฝงหรือเปล่า?

รีวิวอะไรก็ตาม ควรไปอยู่ในห้อง User's Voice ครับ ไม่ใช่ Discussion Forum ครับ

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 11:25:34 »
จำได้ว่าคุณเคยมาโพสต์แล้วนี่ครับ

มีเจตนาแอบแฝงหรือเปล่า?

รีวิวอะไรก็ตาม ควรไปอยู่ในห้อง User's Voice ครับ ไม่ใช่ Discussion Forum ครับ

ขอบคุณครับ   ครั้งที่แล้วผมลงรีวิวเกี่ยวกับตัวรถ ครั้งนี้รีวิวถังก๊าซ แค่อยากแสดงออกถึงการรีวิวในฐานะสมาชิกเท่านั้นครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,22547.0.html

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 11:47:59 »
ควรจะจับรวมไว้ด้วยกันเลยตั้งแต่แรกครับ ไม่ใช่เอามาแยกลงกันแบบนี้
เพื่อสร้างกระแส ในระหว่างที่ Vigo กำลังมีการโฆษณา CNG แบบนี้
มีจุดประสงค์อื่นใดแอบแฝง?

เพราะในลักษณะนี้ มันเข้าข่าย เป็นการโฆษณาแอบแฝงได้ครับ

อีกอย่างนึงคือ

คำว่ารีวิวนั้น มันคือการนำมาบอกเล่า แสดงความเห็น ทั้งในด้านบวก หรือลบ
แต่ถ้าแค่เล่า Information อย่างเดียว อันนี้จะเข้าข่ายโฆษณาแฝงนะครับ
คือไม่มีความคิดเห็นทั้งสองด้าน ประกอบกัน ครับ

ยิ่งถ้าย้อนไปดูกระทู้ต่างๆที่คุณตอบ....

85 - 90% จะมีแต่เรื่องของ Vigo CNG เท่านั้น

ฉะนั้น จะมาบอกว่า เป็นการรีวิวในฐานะผู้ใช้

ผมไม่เชื่อครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2012, 11:52:53 โดย J!MMY »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 11:51:42 »
ขอบคุณครับ

แต่ ควรจะจับรวมไว้ด้วยกันเลยตั้งแต่แรกครับ

เพาะในลักษณะนี้ หมิ่นเหม่ต่อความเข้าใจผิดว่า เป็นการโฆษณาแอบแฝงได้ครับ

อีกอย่างนึงคือ

คำว่ารีวิวนั้น มันคือการนำมาบอกเล่า แสดงความเห็น ทั้งในด้านบวก หรือลบ
แต่ถ้าแค่เล่า Information อย่างเดียว อันนี้จะเข้าข่ายโฆษณาแฝงนะครับ
คือไม่มีความคิดเห็นทั้งสองด้าน ประกอบกัน ครับ

รับทราบครับพี่จิมมี่ มือใหม่หัดขับครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 11:53:38 »
อ่านส่วนแก้ไขของผมด้วยนะครับ

ผมไม่เชื่อว่านี่คือการรีวิวอย่างบริสุทธิ์ใจ

และอย่าให้รู้ว่า เป็นการ มาเนียนโปรโมทของ Toyota
ไม่งั้น โทรไล่เช็คบิล กับฝ่ายการตลาดสำนักงานใหญ่แน่ๆ!