ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องหัดขับรถให้ผู้ใหญ่อายุ 59 ปี(คุณแม่)  (อ่าน 14379 ครั้ง)

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากคุณแม่ผมเป็นคนชอบเดินทางไปไหนมาไหนมากๆ บ้านอยู่ตัวเมืองชั้นในครับ แถวสามย่าน
เวลาคุณแม่อยากไปไหนท่านก็จะให้ลูกๆ (ลูกชายทั้ง 3 คนไปรับไปส่ง) แต่ลูกๆก็ต้องไปทำงาน+เรียนโดยทุกคนมีรถส่วนตัวกันหมด
และมีรถเหลือที่บ้าน 1 คัน(ไม่มีใครใช้) คือ Yaris ปี 2009 ครับ
เนื่องจากเวลาไปรับแม่ ผมจะสลับไปรับกับพี่ชาย ใครเลิกงานเร็วก็ไป หรือใครว่างก็ไป จนผมรู้สึกว่า การออกไปรับตอนช่วง 6 โมงเย็น หลังเลิกงานผมทำงานแถว RCA พี่ชายผมทำ อโศก เวลาไปรับแม่แถววงเวียนใหญ่มันจะติดมากๆๆๆๆ ใช้เวลาเป็นชั่วโมงกว่าจะถึงครับ เนื่องจากมันวิ่งตามกระแส แต่ถ้าคุณแม่หัดขับรถ คุณแม่ก็จะวิ่งย้อนกระแสกลับมาบ้าน(จากวงเวียนใหญ่ - สามย่าน) ผ่านเส้นเยาวราช รถยังไม่ติดมาก แถมแม่อยากไปไหนแม่ก็ไปได้เลยโดยไม่ต้องเรียกแท็กซี่

ผมจึงอธิบายให้แม่ฟังตามเหตผลดังกล่าว ให้คุณแม่ไปหัดขับรถซะ คุณแม่ก็ตอบกลับมาว่า "แม่ไม่หัดหรอกแม่กลัวขับชน แม่แก่แล้ว"
ผมจึงอยากสอบถามเพื่อนสมาชิกว่า

1.ผู้ใหญ่อายุ 59 ปี เป็นผู้หญิงสามารถเรียนขับรถได้ และสามารถขับออกมาได้มีประสิทธิภาพไหมครับ
2.ถ้าได้กล่อมแม่อย่างไรดีครับ ให้ท่านเชื่อว่าคนอายุเท่านี้ สามารถหัดขับรถได้

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
1. หัดขับได้ครับ ถ้าคุณแม่ของจขกท. ยังสามารถสนเข็มได้ ขับรถก็ไม่เกินแรงครับ ส่วนคล่องไหมต้องหัดเยอะๆครับ
2. รบกวนท่านต่อไปครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
มันก็ได้อะนะครับ แต่ความเสี่ยงสูงนะครับ ... ต้องคำนึงถึงเรื่องสายตาด้วยนะครับ

ยกตัวอย่าง คุณยายผมเองนี่แหละอายุ 78 แล้วยังขับรถอยู่เลย แต่ท่านไม่มีปัญหาด้านสายตา ร่างกายแข็งแรง

ชอบขับรถไปฝึกทักษะด้านคณิตศาตร์ที่บ้านเพื่อนบ่อยๆ แต่ประสบการณ์การขับขี่มากกว่า 60 ปี

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ขัดขับได้ครับ แต่ถ้าคุณแม่มีใจที่อยากจะขับรถเป็นด้วยนะครับ ถ้ามีความอยากความตั้งใจมันก็จะทำให้ขับเป็นได้เร็ว
แต่ถ้าท่านไม่อยากขับรถผมว่าก็อย่าไปบังคับท่านเลยครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
มันก็ได้อะนะครับ แต่ความเสี่ยงสูงนะครับ ... ต้องคำนึงถึงเรื่องสายตาด้วยนะครับ

ยกตัวอย่าง คุณยายผมเองนี่แหละอายุ 78 แล้วยังขับรถอยู่เลย แต่ท่านไม่มีปัญหาด้านสายตา ร่างกายแข็งแรง

ชอบขับรถไปฝึกทักษะด้านคณิตศาตร์ที่บ้านเพื่อนบ่อยๆ แต่ประสบการณ์การขับขี่มากกว่า 60 ปี
ฝึกทักษะด้านคณิตศาตร์ที่บ้านเพื่อนบ่อยๆ มันเป็นอย่างที่ผมคิดใช่มั้ยครับ  ;D

• **
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ
คุณแม่ผมไม่มีปัญหาด้านสายตาครับ
เป็นผู้หญิงทำงานแข็งแรงคล่องแคล่วดีมากครับ

ท่าทางปัญหาคงอยู๋ที่ใจครับผม :'(

ออฟไลน์ vellcap

ฝึกทักษะด้านคณิตศาตร์ที่บ้านเพื่อนบ่อยๆ มันเป็นอย่างที่ผมคิดใช่มั้ยครับ  ;D

ถ้าเป็นอย่างที่ผมคิดล่ะก็ มีญาติผมคนหนึ่ง อายุเลข 8 แล้ว ขับรถเกียร์ธรรมดามาตลอด
แต่เมื่อประมาณ 5-6 ปีที่แล้วปวดเข่า เลยมาหัดรถเกียร์ Auto และพอขับได้ ก็ไปเลือกซื้อรถใหม่เอง
รถที่ได้มาคือ Mazda 3 1.6 ครับ ที่ผมเห็นขับในเมืองก็ไปช้าๆไปเรื่อยๆ แต่พอถนนใหญ่ 120+ ครับ  :P
เพราะฉะนั้น เรียนขับรถได้และสามารถขับใช้ในชีวิตประจำวันได้ครับ แต่อาจจะไม่มุดไปมาคล่องเหมือนคนที่ขับมาจนชินได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ madboy

ผมว่าเรื่องยากคือ ท่านอยากให้ลูกๆไปรับไปส่งครับ  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

น่าจะใช่ครับ 555

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ขอเล่านิดนึงครับ    ตั้งแต่สาว คุณย่าผมขับมาตลอด และผมก็นั่งกับคุณย่ามาตลอดตั้งแต่เด็กๆ
 จนเมื่อ2-3 ปีที่ผ่านมา คุณย่าโทรมาบอกว่า รถไหล ตอนเดินลงมาปิดประตุรั้ว แล้วหนีบ ตัวคุณย่าระหว่างประตูรถ กับประตูบ้าน(รถเกียร์ธรรมดาไม่ได้ดึงเบรคมือครับ คุณย่าไม่ชอบเกียร์ออโต้) และไม่ใช่ครั้งเดียว แต่เหตุนี้เกิด 2 ครั้ง อีกครั้งไหลทะลุประตูรั่วไปชนบ้านตรงข้ามเลยครับ
 หลังจากนั้น ผมก็ไม่ให้คุณย่า ขับรถอีกเลยครับ   ถ้าจำเป็นอย่างแรง ผมก็จะให้คุณพ่อ ขับรถให้แทน   (คุณย่าผมอายุ ตอนนี้ 72 ครับ) ถึงท่านจะยังแข็งแรง เดินไปไหนมาไหนสะดวก แต่บางทีก็มีเบลอบ้างล่ะครับ ลืมนั่นนี่ 
 ผมเลยพยายามดูแลท่านอย่างใกล้ชิด ถึงตอนนี้ผมเรียนจบ ตองเริ่มทำงานแล้่ว  ผมก้ยังลังเลที่จะไปทำงานไกลๆ เลยครับ  ยังไงซะท่านก็ดูแลเรามา ก็ขอดูแลไปเรื่้อยๆ เท่าที่จะทำได้ หางานอะไรทำที่ยังพอมีเวลาดูแลท่านครับ  ซึ่งคุณพ่อผมเอง ตอนนี้ อายุ 52 ผมก็ยังว่า ขับรถไม่เหมือนก่อนเลยครับ   สังขารมันเป็นไปตามกาลเวลา  ยังไงก็ไม่เหมือนคนอายุ20-30 ขับ  ถ้าเป็นไปได้ ไม่มีทางเลือก จ้างคนขับรถส่วนตัวให้ ผู้สูงอายุที่บ้านไปเลยดีกว่าครับ  สบายกว่า  ให้ขับในยามที่เราไม่ว่าง เช่น  จันทร์ ถึง ศุกร์     บางทีก้จ้างคนที่พอไว้ใช้ได้ขับแทน ให้ซัก 500 ไกลหน่อย ก็ 1000 นึงครับ   อย่างผมเองบางทีว่างเพื่อนๆ คุณย่าก็จ้างไปให้ขับรถครับ  ;)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ O_o"

ไปรับไปส่ง ถือว่าทำเพื่อแม่ครับ ท่านอายุก็เยอะพอสมควรไม่อยากให้ไปไหนมาไหนคนเดียว

เป็นผมก็คงไปรับไปส่งต่อไปเหมือนเดิมนะดีแล้วครับ ลำบากทนรถติดหน่อยครับ ทำเพื่อแม่ ท่านเลี้ยงดูเรามาลำบากมากกว่านี้อีกครับ

ออฟไลน์ Action

ถ้าเป็นไปได้ก็ไปรับส่งท่านเหมือนเดิมแหละครับหากกรณีสะดวกไม่ได้เป็นการรบกวนเวลาของลูกมากเกินไป ถือว่ากตัญญูครับ
แต่ถ้าส่งแม่ไปหัดขับรถก็ได้ครับ ไม่มีปัญหากับเรื่องอายุหรอกครับ ปัจจุบันพ่อผมอายุ 75 ปี ยังซิ่งอยู่เลย
คนแก่อายุ 75 ปี ขับรถไปเที่ยว ออกไปเข้าสมาคมคนแก่ ออกไปเลี้ยงรุ่นอุเทนถวาย ไปไหนมาไหนคนเดียว
ใจก็รู้สึกเป็นห่วงมากครับ แต่แกบอกว่า ขับไม่เกิน 80 ไม่ต้องห่วง หากไม่ไหวจริงจะโทรบอก แล้วออกมารับด้วย ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ hs5zzz

• **
ส่วนตัวผมคิดว่า ผมจะขับให้เอง แม่อายุมากแล้วครับ... นึกถึงตอนเราเป็นเด็กสิครับ

แอบรู้สึกอิจฉาจังครับ.....  :'(

promt

จากประสบการณ์ครับ
1. ไม่มีประสิทธิภาพครับ เพราะท่านกลัว
2. ไม่มีทางกล่อมได้ครับ เพราะท่านแก่ และไม่เอาแล้วครับ เนื่องจากเหตุผลข้อ 1

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมคงไปรับไปส่งเหมือนเดิม 

ทุกวันนี้ผมก็เหมือน สารถี ของบ้านไปแล้ว 

ใครไปไหน ก็ต้องไปส่ง แม้ว่าจะคนที่บ้านจะขับกันเป็น   

แต่อย่างพ่อผมเนี่ย  เวลาไปไหนในแนวรถไฟฟ้าก็จะให้ผมไปรับ-ส่งที่สถานี แล้วต่อรอง ท่านดูไหมครับ

วงเวียนใหญ่มีรถไฟฟ้าอยู่นะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ redsun

ถ้าคุณลูกๆใช้รถไฟฟ้าเพื่อไปเรียนหรือทำงานจะเป็นไปได้ไหมครับ
ช่วงเวลาเย็นเลิกเรียนหรือเลิกงานคุณลูกๆก็นั่งรถไฟฟ้ามาบริการคุณแม่ครับ
มีพี่น้องหลายคนก็สลับกันมาดูแลคุณแม่ครับ

ถ้าอย่างกรณีที่คุณแม่ขับรถเป็นมาตั้งแต่แรก อันนี้ผมจะเบาใจไปมากครับ
แต่อย่างกรณีของคุณ  คุณแม่อายุกำลังจะเข้าสู่เลข 6 แล้วครับไม่น่าจะเหมาะครับ

ยิ่งการใช้รถใช้ถนนในยุคนี้ สมัยนี้ มันช่างไม่มีความปลอดภัยเอาเสียเลย
ผมจะไม่ปล่อยให้คนที่ผมรัก ต้องอยู่บนความเสี่ยงลักษณะนั้นตามลำพังเป็นอันขาดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 05:53:36 โดย redsun »

methus zaa

แม่ผมอายุเท่าแม่ของพี่หละครับ แต่เวลาซิ่งนะลืมตัวเองเลย ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมว่าสิ่งสำคัญคือท่านอยากให้ลูกๆมาดูแลหน่ะครับ ตามใจท่านเถอะตอนนี้ท่านยังมีโอกาสดูแลนะครับ ผมเองตอนนี้ไม่ได้มีโอกาสอย่างท่านก็เลยต้องเบนไปดูแลน้องๆและลูกเมียแทน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ murpheus

• Newbie
  • *
คุณแม่จะมีเวลาให้คุณ shoojai ขับรถไปรับอีกนานสักเท่าไหร่ 
ตอนนี้มีเวลาก็ไปรับท่านเถอะครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
คำตอบสุดท้ายว่า ไปรับ-ส่งแม่ของเราเหมือนเคยเถอะครับ

• **
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ตอนนี้คงสรุปว่าไปรับไปส่งเหมือนเดิมครับ

ผมจะท้อใจแค่ตอนรถติดมากๆ เพราะมันเหนื่อยเหลือเกินครับทำงานมาก็ต้องขับรถผ่านหน้าบ้านตัวเองเพื่อไปรับท่าน

แต่หลังจากได้อ่านความเห็นของทุกๆท่าน เวลาเหนื่อยผมคงจะคิดว่า "ตอนท่านเลี้ยงดูเรามาอย่างดีท่านไม่เคยบ่นซักคำ"

ขอบคุณทุกท่านจริงๆครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อีกทางเลือกนะครับ ย้ายที่ทำงานหรือย้ายบ้าน ไม่ทราบว่าพอเป็นไปได้มั๊ยหล่ะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ H.

ถ้าเป็นผม ผมจะสอนท่านครับ ให้ท่านขับบ้าง ให้ท่านสอบใบขับขี่ แต่ก็ยังไปรับไปส่งท่านเหมือนเดิม เท่าที่เวลาจะอำนวย  ;D
H.

ออฟไลน์ madboy

แม่ผม คาาวไหนจิ๊กรถผมไปขับ ชอบทำเนียนลืมตัว ลากซะบูสต์มาเต็ม

กลับมาแล้วก็บ่น รถเอ็งแม่มมม คลัชท์หนัก ขับก็ยาก พุ่งไปพุ่งมา  :P

ส่วนใหญ่ ถ้าเป็นไปได้ผมก็ไปรับไปส่งท่านๆตลอดครับ  :)

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
ตรงข้ามกับแม่ผมเลยครับ (อายุ 58)
ให้ผมพาไปหัดขับรถจะทำใบขับขี่ แกไปจอง new swift มาแล้วด้วย น่าจะได้รถเดือนหน้า จะให้ผมหาร้านเอารถไปติดสติกเกอร์อีกต่างหาก

วัยรุ่นสุดๆ......