ผู้เขียน หัวข้อ: Swift vs Almera รองท๊อป กันทั้งคู่ ดีเสียกันอย่างไร???  (อ่าน 17797 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaja

• Newbie
  • *
พรุ่งนี้จะไปจองแล้วคับ แต่ก้องยังตัดสินใจไม่ได้ สักที ต้องให้พี่ๆ ช่วยหน่อยแล้วล่ะครับ nissan almera โอเคหรือไม่ ไว้ใจได้มากน้อยขนาดไหน Swift ผมเคยลองมาแล้ว ก้อน่าพอใจในระดับนึงครับ แต่ nissan almera นี่สิ ไม่เคยได้ไปสัมผัสตัวเป็นๆเลย รบกวนด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
Re: Swift vs Almera รองท๊อป กันทั้งคู่ ดีเสียกันอย่างไร???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 19:39:00 »
ถ้าเป็นผม ไป อัลเมร่า ครับ เหตุผลข้อเดียว
เป็นรถที่คนนั่งหน้าและหลัง สบาย พอกันครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ mewzabahl

Re: Swift vs Almera รองท๊อป กันทั้งคู่ ดีเสียกันอย่างไร???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 19:44:47 »
almera กินขาดเรื่อง แบรน ต่างกันเยอะพอสมควร   ตัวรอปท็อปมีแอร์ออโต้ แต่ขาดกุญแต่keyless  นอกนั้นokหมด ราคา 563k    
swift ได้เปรียบเรื่องเครื่องยนต์ (4สูบ) ขับสนุก อัตราเร่งดี วัสดุประกอบดี ตัวรองท็อปขาด แอร์ออโต้ ถุงลมใบเดียว ขาดมัลติฟั่งชั่น แต่มี keylessให้  และเสียเปรียบเรื่องแบรน และจองรถนานมากกกกกกกกก ราคา 507k    

ปล.  รถมันละแนวกันเลย ถึงจะอีโคคาร์ก็เหอะ   ผมว่าชอบแนวไหน  ไปตามใจเราดีกว่าครับ   (ส่วนตัว ผมเอาalmeraครับ มาแนวๆคนแก่เน้น รถที่ค่อนข้างนั่งสบาย กว้าง ใหญ่)

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 19:56:08 »
ซื้อไปใช้งาน  ซื้อไปขับ  ให้มันได้อารมณ์ว่าขับรถจริงๆต้อง Swift  ศูนย์เด๋วนี้ก็โอเคแร้ว ปลายปีนี้ 100 สาขาทั่วประเทศ  วัสดุภายในดีกว่าเห็นๆ  ราคา อัลเมร่า รองท๊อป  ได้Swift  ท๊อปเลยนะคับ  (ส่วนตัวไม่มีรถใช้ทั้งสองรุ่น แต่ลองขับทั้งสองรุ่นแร้ว ต่างกันเยอะครับ  คิดดูว่าไม่ดีจริง  ด้วยแบรนด์ซูซูกิ  จะทำให้Swift ขายดีขนาดนี้เลยหรือ) 

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 20:03:25 »
ผมใช้อัลมีร่า รุ่น วี ครับ

ค่อนข้างพอใจกับออพชั่นนะ
1.ล้อแม๊กซ์
2.ABS EBD BA
3.ถุงลมคู่
4.แอร์ออโต้
5.ปรับเครื่องเสียงที่พวงมาลัย

การใช้งาน
1.วิ่ง 100-110 ได้ 17-18 โลลิตร วิ่ง 90ได้แน่ 20 โลลิตร แต่ผมขับทางไกลแช่ 100
2.ยางติดรถ ห่วยบรม(บี250) ผมเปลี่ยนใส่มิชลิน ไพรมาซี่แอลซี ดีขึ้นมาก ขับ 120 ยังเอาอยู่
3.พวงมาลัยเบาจริง แต่รถก็ไม่ได้เลี้ยวไปไหน ปล่อยมือจากพวงมาลัย รถก็ยังนิ่งอยู่นี่นา
4.การเก็บเสียงปานกลาง
5.ถอยหลังยาก เพราะรถยาวและท้ายสูง

อะไรที่ทำให้ผมไม่เลือกสวิฟ
1.รถครอบครัว ถ้าไปหลายคน+ขนของล่ะ ผมใช้อัลมีร่าคน4คน+ท้ายใส่มะพร้าว 5 ถุงปุ๋ยผมไปได้
2.ศูนย์จังหวัดผมไม่มี เห็นขึ้นป้ายว่าเตรียมสร้าง แล้วเมื่อไร??
3.อะไหล่เครื่องยนต์และตัวถังบางส่วน ใช้กับมาร์ชได้  มีคนใช้มาร์ชมาก่อนหลายหมื่นคัน ไม่มีใครบ่นอะไร
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ sixmund35

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 20:16:15 »
มีคำถามด้วยครับ Almera นี่ถ้าซื้อไปวางเครื่องอื่นเองพอได้มั้ย แล้วเครื่องตัวไหนดีครับ อยากได้แต่ตัวรถ ;D

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 20:29:50 »
ถ้ามีครอบครัวแล้ว เลือก Almera แบบไม่ต้องสงสัย เพราะ พื้นที่ใช้สอยดีกว่าเยอะ
ส่วนถ้ายังโสด ไปไหนมาไหน 2-3 คน ไม่มีของเยอะ swift ขับดีกว่าจริงๆครับ

ผมว่าคู่นี้ดีทั้งคู่ขับ แต่อยู่ที่ลักษณะการใช้งาน และ นิสัยการขับขี่
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 20:30:17 »
มีคำถามด้วยครับ Almera นี่ถ้าซื้อไปวางเครื่องอื่นเองพอได้มั้ย แล้วเครื่องตัวไหนดีครับ อยากได้แต่ตัวรถ ;D

ถ้าอัลเมล่า เครื่องเท่า มาชเลย แท่นเครื่อง อะไรหลายๆ อย่างเหมือนกัน ขนาดห้องเครื่องพอกัน น่าจะลง SR20 ได้นะครับ
ของเพื่อนผม มาช รุ่น top เกียร์ธรรมดา ลง SR20 ตัวไม่มีโบ
ทำช่วงล่างใหม่หมด ไม่รู้มันเปลี่ยนอะไรบ้าง ภายในเหมือนเดิม ภายนอก เหมือนเดิม เปลี่ยนแค่ล้อ แต่อย่าไปเปิดห้องเครื่องเชียว แน่นๆ เน้นๆ ดูเพลินๆ มันก็ มาช น่ารักน่ารักท่เป็นเกียร์ธรรมดานี่แหละ ที่ไหนได้..........

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 21:02:21 »

ถ้าอัลเมล่า เครื่องเท่า มาชเลย แท่นเครื่อง อะไรหลายๆ อย่างเหมือนกัน ขนาดห้องเครื่องพอกัน น่าจะลง SR20 ได้นะครับ
ของเพื่อนผม มาช รุ่น top เกียร์ธรรมดา ลง SR20 ตัวไม่มีโบ
ทำช่วงล่างใหม่หมด ไม่รู้มันเปลี่ยนอะไรบ้าง ภายในเหมือนเดิม ภายนอก เหมือนเดิม เปลี่ยนแค่ล้อ แต่อย่าไปเปิดห้องเครื่องเชียว แน่นๆ เน้นๆ ดูเพลินๆ มันก็ มาช น่ารักน่ารักท่เป็นเกียร์ธรรมดานี่แหละ ที่ไหนได้..........

ถามเพิ่มหน่อยคับ เครื่องเดิมเราเอาไปขายได้หรือป่าว? ถ้าได้ประมาณกี่บาทคับ?

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 21:15:23 »
ช่วงล่างสวิฟท์ดีกว่าครับ แต่เบาะหลังมันจะแคบ พื้นที่น้อย อยู่ที่เราใช้งานครับ ถ้าขับกันแค่สองคน สวิฟท์ก็พอแล้ว แต่ถ้าชอบห้องโดยสาร กว้างขวาง (ยาว) เลกรูมเหลือเฟือ ก็อัลเมาร่าครับ

เป็นผมจะเลือกอัล แล้วเอาไปทำต่อ เพราะห้องโดยสารของอัล ไม่เงียบเลย บวกกับช่วงล่างที่ออกย้วยๆ
เหมือนกับว่าอัลไม่มีวัศดุซับเสียงเลย มันดังมาก ลองไปขับดูครับ และการซับแรงจากพื้นถนนก็แย่เช่นกัน ที่จะทำคือ แดมป์รอบคัน เปลี่ยนช๊อคอัพ เปลี่ยนยางที่นุ่มเงียบ

อนาคตค่อยวางเครื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2012, 21:18:43 โดย marcovic9 »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 21:21:10 »

ถามเพิ่มหน่อยคับ เครื่องเดิมเราเอาไปขายได้หรือป่าว? ถ้าได้ประมาณกี่บาทคับ?

ตอบแบบไม่รู้จริงเท่าไหร่นะครับ ผมว่า น่าจะได้ไม่น่าเกิน 40 000 นะครับ แบบว่า ซื้อมาปุป ยังไม่ได้วิ่ง แล้วขายเลยอ่ะครับ

แต่ วิ่งที่ผมรู้จริง คือ เครื่อง 4 สูบ เกา ของมาช (ไมคล่า เค 10) ที่มี เทอร์โบชาต ซุปเปอร์ชาด อินเตอร์คูลเลอร์ ขายกันอยู่ที่  30 000+- น่ะครับ ัอันนี้แน่นอน เพราะว่าเพิ่งไปดูที่เชียงกงมาเร็วๆ นี้ครับ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 21:28:49 »
Nissan  ma win ....

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 21:29:47 »

ตอบแบบไม่รู้จริงเท่าไหร่นะครับ ผมว่า น่าจะได้ไม่น่าเกิน 40 000 นะครับ แบบว่า ซื้อมาปุป ยังไม่ได้วิ่ง แล้วขายเลยอ่ะครับ

แต่ วิ่งที่ผมรู้จริง คือ เครื่อง 4 สูบ เกา ของมาช (ไมคล่า เค 10) ที่มี เทอร์โบชาต ซุปเปอร์ชาด อินเตอร์คูลเลอร์ ขายกันอยู่ที่  30 000+- น่ะครับ ัอันนี้แน่นอน เพราะว่าเพิ่งไปดูที่เชียงกงมาเร็วๆ นี้ครับ

ขอบคุณมากคับ ถามเป็นข้อมูลเฉยๆ  ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 21:34:47 »
 :) ผมขับสวิฟ แฟนผมขับ อัลเมร่า...

สิ่งที่ผมชอบรถแฟนคือ
- การเก็บของ เก็บได้เยอะจริงๆ
- เบาะหลัง กว้างมาก ถึงแม้ช่วงหัวติด แต่ช่วงเข่า นั่งไขว้ห้างได้เลย แถมมีพนักพิงแขนตรงกลางด้วย
ดังนั้น ถ้าเน้นใช้รถครอบครัว อัลเมร่าตอบโจทย์ดีมากๆ ครับ

ส่วนสิ่งที่ผมชอบรถผม
- การขับขี่ครับ ดีกว่ารถแฟนเยอะเลย เห็นได้ชัด (ผมขับรถเร็วหน่อย) มั่นใจในพวงมาลัย มากกว่าอัลเมร่าครับ เวลาเข้าโค้งต่างจังหวัดทางเหนือ (อัลเมร่า พวงมาลัยเบามากๆ)

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 23:11:08 »
ผมเลือก Almera ครับ

นั่งสบายกว่า ศูนย์เยอะกว่า ละที่สำคัญ รับไม่ได้กับคิวรอเป็นปีของสวิฟ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 23:40:09 »
สั้นๆ ชัดๆ เลย

Swift เหมาะสำหรับ คนโสด หรือ เพิ่งจะมีแฟน
Almera เหมาะสำหรับ คนที่มี ลูก หรือ ญาติผู้ใหญ่ ในบ้าน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 01:10:40 »
ขับคนเดียว หรือ สองน ไป สวิฟท์ แต่รอนาน(มากๆ)นะ

นั่งหลายคน ขนของ ไปอัลเมร่า รอนาน แต่ไม่มาก

พวงมาลัยอัลเมร่า เบาจริงๆครับ เบาโหวงเลย (ไปลองมาแล้ว) แต่ในคลับบอกว่า ใช้วิธี เปลี่ยนล้อ ยาง ให้หน้ากว้างขึ้น พอช่วยได้

มีคนไปแดมป์รอบคัน ก็ทำให้ เสียงเงียบลง ทรงตัวดีขึ้น(จาก นน. ที่เพิ่มขึ้น)

ส่วน สวิฟท์ ไม่คยลองขับ เคยแต่ลองนั่ง วัสดุดีจริง แต่ข้างหลัง ไม่ไหวอ่ะ อึดอัด ผมตัวค่อนข้างใหญ่ ที่บ้านก็ตัวสูงใหญ่กันหมด

สรุป จองอัลเมร่าไปแล้วครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:03:32 »
เน้นขับ หรือนั่งกันไม่มาก สวิฟ
เกาะกว่า ขับดีกว่า มันส์กว่า แรงกว่า คล่องตัวกว่า

เน้นนั่ง ใช้ในครอบครัว อัลเมร่า
กว้างกว่า ศูนย์ดี ขายต่อง่าย

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:33:24 »
ทั้งสองรุ่นมีเด่นมีด้อย บวกลบคูณหารแล้วก็พอๆกัน ขึ้นอยู่กับว่าใช้รถลักษณะไหน ชอบแบบไหน ชีวิตประจำัวันเป็นอย่างไหร
- เ้น้นการขับขี่ก็สวิฟท์ แต่เอาแค่พอดีก็ตรงกันข้าม
- ชอบความสบายก็อัลมีร่า แต่ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องนั้นก็ตรงกันข้าม
- ชอบหนึบก็สวิฟท์ ชอบทุ่มก็ตรงกันข้าม
- ชอบออพชั่นก็อัลมีร่า ไม่เน้นตรงนั้นก็ตรงกันข้าม
- ชอบสี่ประตูเอาอัลมีร่า ชอบห้าประตูเอาสวิฟท์

ประมาณนี้แหละครับ

ออฟไลน์ upon thames

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 12:03:09 »
เมื่ออาทิตย์ก่อน
ผมมีตัวเลือกเหมือนคุณเลย
พอดีกำลังมองหารถให้ภรรยาอีกซักคัน จะได้ส่วนลดภาษีด้วย

เข้าไปดู Swift ก่อน ชอบภายในด้านหน้ามาก วัสดุดูดีทีเดียว แต่ด้านหลังจะแคบไปไหน ถ้าปรับเบาะตำแหน่งผมนั่งขับ แล้วย้ายไปเบาะหลัง เข่าผมติดเต็มๆ
ออกมาคุยกับเซลบอกได้รถ มิถุนา ปีหน้า เลยยิ่งตัดใจง่าย

ออกจาก suzuki ย้ายไปดู Almera
ภายในกว้างแบบเหลือเชื่อจริงๆ ผมสูง 178 ปรับนั่งคนขับ แล้วย้ายไปข้างหลังเข่ายังเหลืออีกเยอะเลย
ดีหมดทุกอย่าง ยกเว้น เครื่องเล็ก + ของแถม

เลยกลับบ้านมาดู review ในนี้อีกรอบ เจอบทสรุบ almera ที่ว่า มีเงิน 6 แสนซื้อตัวอื่นอะไรได้บ้าง ไปสดุด mazda 2 sedan เต็มๆ

วันรุ่งขึ้นเลยไปจอง mazda 2 แบบไม่ต้องคิดอีกแล้ว ราคาแพงขึ้นนิดหน่อย ได้ของแถม (ประกัน + เบาะหนัง) แถมได้ภาษีคืนเต็มแสน แค่นี้ก็คุ้มกับราคาที่แตกต่างแล้ว
แล้วยังได้เครื่องใหญ่กว่า ช่วงล่างที่ดีกว่า พวงมาลัยที่ดูจะมั่นใจกว่า ล้อแม๊กขอบ 15 และอื่นๆ อีก

ตอนนี้มานั่งลุ่นต่อว่า 2 เดือนจะได้รถแบบที่เซลบอกไว้รึเปล่า

ออฟไลน์ takzakub

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 16:24:07 »
เหตุผลที่แย่ที่สุดของ swift คือ  จองปีนี้ ได้ปีหน้า เดือน มิถุนา กันเลยทีเดียว

เห็นแก ออกรายการที่ช่อง nation  บอกว่า กำลังการผลิดประมาณ  1700 คัน ต่อเดือน  ยอดจอง จะปาไป 20,000 แล้ว 

ถ้าไปต่อคิว ลองคำนวนเล่นๆ ดู ว่าจะได้รถเมื่อไหร่