ผู้เขียน หัวข้อ: มึใครที่ใช้รถราคาแพงกว่าบ้านที่ตัวเองอยู่ไหมครับ  (อ่าน 21837 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
คนรวยจริง ยังไงก็ บ้าน(และที่ดิน หรือมีอสังหาริมทรัพย์)แพงกว่ารถ

ส่วนบางคน ให้ความสำคัญกับหน้าตาทางสังคม ก็อาจจะให้รถแพงกว่าบ้าน

ส่วนผม บ้านแพงกว่ารถครับ(มีปัญญาแค่นี้)

แต่ในหมู่บ้านเดียวกัน (บ้านแบบเดียวกัน) มีบ้านนึงใช้ Cayenne S Hybrid อีกบ้านมี TTRS กับ Q5 S-line

แต่เป็นฝรั่งทั้งคู่

ออฟไลน์ Tyde

อือ แปลกมากๆ เพราะในความคิดของผม รถยนต์ 99% ยิ่งเก่ามูลค่ายิ่งลด บ้านยิ่งเก่ามูลค่ายิ่งเพิ่ม
ดังนั้นถ้าเรามีเงิน 100 บาท ผมว่าเราน่าจะลงทุนในบ้านมากกว่ารถยนต์นะ (60-40 หรือ 70-30)

แต่ก็นั่นแหละ ความคิดของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน เงินใครเงินมันเนอะ

แต่บ้านขายยากกว่ารถยนต์เยอะมากๆครับ  (ประสบการณ์ส่วนตัว)

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
แต่ละคันแพงไม่เท่าราคาบ้าน

แต่ถ้ารวมทุกคันแพงกว่าบ้านหลายเท่า 555

บ้านมี 2 หลัง แต่รถมี 7 คัน ครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
รถยนต์เป็นสินค้าที่ มากับภาพลักษณ์อยู่แล้วครับ  เขาพยายามสร้างแบรนด์ให้สื่อถึงฐานะทางสังคมด้วย

ผมมองว่าสำหรับกลุ่มคนชนชั้นระดับบน (Upper-middle Class กับ Upper Class) โดยส่วนใหญ่จะไม่ซื้อรถแพงกว่าบ้านแน่

แต่ชนชั้นกลางนี่สิ่ ราคารถมีแนวโน้มแพงกว่าบ้าน เพราะเขามักอยู่ในสังคมเมือง ด้วยความเป็นปัจเจกบุคคลมากขึ้น ไม่มีสังคมแบบเพื่อนบ้าน ทำให้บ้าน(ที่อยู่อาศัย)ไม่เป็นหน้าตาที่สื่อถึงฐานะอีกต่อไป  บวกกับความเคยชินกับที่อยู่อาศัยแบบธรรมดาไม่อะไรมากตามฐานะ
การมีรถหรูๆขับไปไหนมาไหนได้ ไปเที่ยว ไปทำงาน  จึงดูเป็นสิ่งที่สร้างการยอมรับนับถือจากสังคมได้มากกว่า
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ reveine

• Newbie
  • *
ผมตรงกันข้ามครับ

รถผมราคา 5 แสน แต่บ้านซื้อและแต่งมากกว่ารถ 20x ครับ

ผมมักจะดูแต่รถระดับ 5 แสนนะ พวก eco หาตังเองแล้วเสียดายเงินที่ต้องจ่ายค่ารถแพงๆ ค่าน้ำมันอีก แถมมูลค่าก็หายเร็วมากๆ
บ้านซื้อมา 10 ปี กับรถ 10 ปี มูลค่าคนละเรื่องเลย

อีกอย่างผมว่าราคารถในไทยมันเว่อร์เกินเนื่องจากระบบภาษี ผมว่าราคารถทีคุ้มสุดไม่เกิน 8 แสนครับ เมืองนอก เค้าก็ใช้รถกันระดับราคาประมาณนี้
ถ้าต้องจ่าย 2-4 ล้าน เมืองไทยได้รถยุโรปธรรมดาๆมาก แต่เมืองนอกราคานี้หา super car ได้สบายๆ

คิดแล้ว ถ้าไม่รวยจนไม่รู้จะเอาเงินไปทำอะไร คิดยังไงก็คิดไม่ตกที่จะจ่ายเงินเท่า super car แต่ได้รถยุโรปธรรมดาๆมาซักคัน ทั้งที่เมืองนอกเค้าขายกันไม่ถึงล้าน....  :-\
ผมเอาส่วนต่างไปฝากแบงค์กินดอก ลงทุน ซื้อหุ้น หรือเที่ยวรอบโลกดีกว่าคับ อย่างว่าต่างคนต่างความคิด

ถ้ามีเงินเหลือก็ตามสะดวก แต่ถ้าต้องมานั่งผ่อน ชักหน้าไม่ถึงหลัง เพื่อต้องการได้รถหรูๆเพื่ออวด ผมว่าก็เกินไปนะ
หลายคนๆทีผมรู้จัก รายได้น้อยกว่าแต่รถราคาแพงกว่าผมทั้งนั้นเลย แต่สภาพคล่องแทบไม่มี เห็นเงินที่เสียไปกับรถมากมาย แต่ยังต้องวิ่งใช้หนี้สินเชื่อ personal loan มาหมุนไปวันๆ  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 04:07:31 โดย reveine »

ออฟไลน์ DArkMaster

อือ แปลกมากๆ เพราะในความคิดของผม รถยนต์ 99% ยิ่งเก่ามูลค่ายิ่งลด บ้านยิ่งเก่ามูลค่ายิ่งเพิ่ม
ดังนั้นถ้าเรามีเงิน 100 บาท ผมว่าเราน่าจะลงทุนในบ้านมากกว่ารถยนต์นะ (60-40 หรือ 70-30)

แต่ก็นั่นแหละ ความคิดของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน เงินใครเงินมันเนอะ

แต่บ้านขายยากกว่ารถยนต์เยอะมากๆครับ  (ประสบการณ์ส่วนตัว)
อันนี้ก็แล้วแต่ที่ด้วยนะ ถ้าทำเลดีๆหัวกระไดบ้านไม่แห้งเลยนะครับราคาพุ่งปรี๊ดๆเลย
Ex.ลุงผมซื้อที่มา8แสน สองปีต่อมาขายได้21ล้าน

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ถ้าจะซื้อ Super Car ผมคงย้ายไปอยู่ เมืองนอกแล้วซื้อใช้ที่นุ้น+อยู่ที่นุ้นเลย ค่าส่วนต่างสามารถใช้เป็นจ่ายได้จนตายเรยหละคับ ฮ่าๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Tonaka

เห็นบางคนบางอาชีพ  เขาคงจำเป็นของเขาจริงๆ ที่จะต้องใช้รถหรูราคาแพง  ไม่งั้นเขาจะคิดว่าไม่สามารถทำรายได้ให้เข้าได้    เคยเห็นมีรายหนึ่งขับ E-coupe แต่มาเช่าบ้านทาวเฮ้า เดือนละไม่กี่พันอยู่ครับ

阿蘇山

Panda_GuY

• บุคคลทั่วไป
หลายๆคนได้ออกไปเมืองนอกเมืองนาจะเปลี่ยนความคิดมาชอบบ้านมากกว่ารถ แต่ก็อย่างว่า ทำอะไรแล้วไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ไม่มีปัญหาๆ

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
เจ้าของร้านที่ผมทำอยู่ขับมาร์ช mighty-x wave100 ครับ แต่บ้านที่อยู่ซื้อมาร์ชได้เกือบร้อย

ออฟไลน์ tu

• **
เพ่ือนผมครับ บ้านหลังเล็กมาก70กว่าตร.วา แต่รถsupercar จอดรวมกันกว่า 40 ล้าน บ้านท่ีอยู่เป็นบ้านเก่าท่ีเกิดเลยรู้สึกผูกพันแต่เงินสดหลักร้อยล้าน เค้าบอกว่าบ้านเล็กแต่รู้สึกมันมีความผูกพันเลยไม่อยากย้าย ;D

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
บ้านผมแพงกว่ารถสองคันที่บ้านครับ
(คือรถมันซื้อมานานแล้ว) แต่บ้านพึ่งปลูกใหม่ :)

methus zaa

ผมให้ความสำคัญกับบ้านมากกว่าครับ บ้านอยู่กับเราได้ตลอดชีวิต ไม่ว่าบ้านมันสีจะลอก พื้นไม้จะผุพ้งแค่ไหน มันก็สร้างใหม่ ได้ แต่รถไม่ได้กับเราตลอดชีวิต ใช้แล้วต้องมีวันจาก เพราะเป็นอายุของมัน เพราะต่อให้ใช้รถหรูสักกี่ล้านแพงแค่ไหน มันก็ต้องจากเราไปอยู่ดี แต่บ้านอยู่กับเราได้ตลอดครับ :)

ออฟไลน์ vellcap

แต่ละคันแพงไม่เท่าราคาบ้าน

แต่ถ้ารวมทุกคันแพงกว่าบ้านหลายเท่า 555

บ้านผมก็เป็นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ YenChar

เน้นบ้านครับ
รถ ใช้เดินทาง วันนึง 1-2 ชั่วโมง
แต่บ้าน แค่นอนอย่างเดียวก็ 7 ชั่วโมงแล้ว

ออฟไลน์ Blur

มีบ้านเป็นของตัวเองให้ได้ก่อน ถูกแพงไม่ว่ากัน
หลังจากนั้นอยากซื้อรถราคาเท่าไหร่ ก็ตามสบายครับ
ตกงาน บริษัทเจ๊ง ยังไงก็ยังมีที่ซุกหัวนอน รถขายทิ้งได้

แต่ถ้าซื้อรถก่อนซื้อบ้าน โอกาสได้บ้านเป็นของตัวเองยากมาก เพราะรถมันอยากเปลี่ยนใหม่เรื่อยๆเมื่อผ่อนหมด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผม นกน้อยทำรังแต่พอตัวครับแต่ก็ยังแพงกว่ารถอยู่ดี ซื้อทาว์นเฮ้าส์ไว้ 4 ปีที่แล้วราคา 5.6 แสน ตอนนี้ใช้รถ 3.7 แสนอยู่ แต่จองแจ๊สไว้แล้วกะเมียงมองซีวิคมือสองอยู่ถ้าสำเร็จอันใดอันนึงก็คงแพงกว่าบ้านแล้วหล่ะครับ

แต่ก็มองหาบ้านเดี่ยวไว้อยู่ยังไม่เจอที่ถูกใจถ้าเจอก่อนได้รถก็คงเอาบ้านก่อนหล่ะครับเพราะไม่ค่อยได้ใช้รถเดินทางมากนักแต่บ้านต้องอยู่ทุกวันวันละ 10 ชั่วโมงขึ้นไป ห้องนอนผมก็จัดเต็มเพราะอยู่ในห้องนอนวันละ 8 ชั่วโมงเลยจัดทั้งเตียง+ที่นอน 20,000 แอร์ Invertor 30,000 TV LED 13,000 คอม+เน็ต 15,000 ห้องครัวก็ต่อเติมเรียบร้อยทำกับข้าวสบาย หน้าบ้านก็ทำโรงจอดรถไว้ เนื้อที่ที่เหลือก็ปลูกต้นไม้ปลูกผัก อ่า อยู่บ้านมีฟามสุขจัง

ป.ล. ลงทุนซื้อคอนโดไว้ 3 ห้องด้วยอ่ะ ไว้เก็งกำไรแล้วก็ปล่อยเช่า กะว่าอีก 7-8 ปีค่อยขาย ต่อให้ขายเท่าทุนยังกำไรเล้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 08:19:17 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Phongrapee

บ้านผมก็เข้าข่ายแบบนั้นครับ อยู่ในชุมชนแออัดหรือสลัม จริงๆมันไม่แพงกว่าบ้านตัวเองหรอก แต่ที่มันทำให้แพงกว่าก็คือ 3 คัน แต่ว่าก็....ตามความจำเป็น และอยู่ในวิสัยที่รับภาระค่าใช้จ่ายไหว ตอนแรกมี ซีวิค อัลติส จากนั้นขายซีวิค แทนด้วยทีด้า แล้วก็เพิ่มวีออสเข้ามา ล่าสุดขายอัลติส จองมิราจ สรุปแล้วตอนนี้มี วิออส ทีด้า และมิราจ (รับรถเดือนพ.ย.)

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
Re: มึใครที่ใช้รถราคาแพงกว่าบ้านที่ตัวเอ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:49:23 »
นานาความคิดเห็น แต่สำหรับผมบ้าน+ที่ดินของตนเองมาก่อน เวลาจะผ่านไปขนาดไหนมูลค่าก็เพิ่มมากขึ้น แต่รถออกจากโชว์รูมมูลค่าก็หายกว่า 20-30 % แล้ว ปัจจุบันอายุ 38 ปี ก็มีบ้านบวกที่ดินริมแม่น้ำอย่างที่ชอบ   อยู่แล้วเย็นกาย สบายใจ(ไม่มีหนี้ มีสิน) ส่วนรถยังใช้ไทเกอร์ 4 ประตู ก็ไม่ได้ลำบากอะไร แต่ถ้าเก็บเงินได้อีกก้อนคงได้ใช้รถราคาแพงขึ้น+ดีขึ้น  สรุปขออยู่ดีกินอร่อยก่อน รถก็แค่ไม่ลำบาก รู้จักรพอเพียง ก็จะเพียงพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 10:07:16 โดย pforu »
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ csamabat

ผมว่าลงทุนกับอสังหา มันโอเคกว่าครับ รถ มัน ลด ลง เรื่อยๆ    อย่างครอบครัวผมก็มีบ้าน 2 หลัง  แต่ขับรถราคา 3 แสนกว่าบาท 2 คันพอแล้ว ครับ ไม่เก่า ไม่ใหม่เกินไป เปลี่ยนรถบ่อยๆ ในราคารถที่ไม่แพง ไม่ขาดทุนดีครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ MandM

• **
เพิ่งคุยกับเพื่อนคนนึงมาวันนี้ มันบอกว่าบ้าน (จริงๆคือคอนโด) ที่มันกำลังผ่อนอยู่ตอนนี้ราคา ล้านปลายๆ แต่มันใช้รถ F10 520d ซึ่งแพงกว่าคอนโดนี้เกือบ 1 เท่าตัว

มันให้เหตุผลว่า น้อยคนที่จะเห็นบ้านมัน (มีแต่ญาติหรือเพื่อนสนิทบางคนเท่านั้น) แต่รถนี่แทบทุกคนจะต้องเห็น เลยต้องผ่อนแบบเบ่ง เอายี่ห้อดีๆ ไว้ก่อน

ผมว่าเหตุผลมันแปลกๆ นะ แต่ว่ามีใครเป็นแบบนี้อีกบ้างไหมครับ อยากรู้นิดโหน่ย

ต้องถามว่าเขามี backup (พ่อแม่) ดีหรือป่าว ถ้าดีก็ไม่เป็นไรครับ เพราะถ้าการเงินมีปัญหา พ่อแม่ก็ช่วยได้ คอนโดอาจไม่ได้มีที่เดียวก็ได้นะครับ

เวลาผมมองคน ผมมองหลายอย่างครับ ไม่ใช่แค่บ้าน รถ มันต้องมองหน้าที่การงานด้วย มองหนี้สินที่เกิดขึ้น

บางคนทำธุริจโรงงานมีเงินสด 100 ล้าน มีบ้านหลังใหญ่รถหรูครบ แต่มีหนี้ 1000 ล้านยังไม่รวมดอกเบี้ย อย่างนี้เรียกว่ารวยได้ไหม
ต้องคนในวงการธุรกิจเดียวกันถึงจะมองออกว่าโรงงานนายคนนี้มันไม่ดีนะ แต่ถ้าเป็นคนนอกวงการก็คงมองว่ารวยเพราะเห็น รถหรู บ้านใหญ่มีครบ
ซึ่งในอนาคตโรงงานอาจจะรุ่งจนปลดหนี้หมด หรือร่วงจนล้มละลายก็ได้

ใครรวยไม่รวยมองหน้าที่การงานเป็นหลักครับ มองแค่รถ กับบ้านมันยังวัดอะไรไม่ได้หรอก
แล้วพวกคนที่มองแค่รถตัดสินความรวยจนยี่งหนักเลย เป็นการมองที่หยาบมากครับ

ในกรณีไม่รวยซื้อรถมันก็ต้องดาวน้อยสุดผ่อนนานสุด แต่ได้เอารถออกมาโก้ กันแล้ว สมัยนี้สินเชื่่อมันปล่อยจะตาย
คนที่ไม่มีวินัยทางการเงินก็ปล่อยสินเชื่อกันโครมๆ รถป้ายแดงเกลือนถนน เหมือนก่อนวิกฤติต้มยำกุ้งเลย

ปล. สมัยนี้ยังมีอุปกรณ์วัดความรวยจนราคาย่อมเยากว่ารถ เช่น Iphone, MacBook, กล้อง DSLR ขำๆ ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

หลายๆครั้ง ที่เห็นรถหรูราคาแพงขับอยู่ ผมก็คิดนะ แต่ละคัน ก็ที่มาไม่เหมือนกัน
บางคนยืมพ่อมาขับ
บางคนซื้อเพราะชอบ+รวยจริง ไว้หักภาษี
บางคนกำลังผ่อนหัวโต จนแทบไม่เหลือเงินจะทำอะไร

ผมเคยขับรถข้ามไปฝั่งเขมรทีนึง ไปเจอนายทหารท่านนึง ขับ W140 กะ Prado
แต่พอมาดูบ้าน ปรากฏบ้านกรังมากๆ หลังคามุงจาก ดูขัดกับรถอย่างสิ้นเชิง รถก็คงซื้อมือสองมา

ออฟไลน์ nouiii_1

• **
มองต่างมุมนะ บางคนอาจคิดว่า เลือกรถเพราะมันอาจช่วยเรื่องหน้าที่การงานได้ บางคนเลือกบ้านเพราะ คิดว่าไม่ได้ใช้รถเพื่อหาประโยชน์จากมัน

ออฟไลน์ superden

ผมไม่มีปัญญาจะเอารถราคาแพงกว่าบ้านได้ครับ เพราะคิดค่าดาวน์ ค่าผ่อน มันก็สูงกว่าบ้านที่ผมอยู่แน่(ถ้ารถราคาเป็นล้าน) เลยเอารถราคาถูกกว่าบ้านพอจะมีปัญญาผ่อนได้  เพราะผมต้องซื้อบ้านก่อน เนื่องจากเวลากู้ธนาคารเพื่อซื้ออบ้าน เขาดูรายได้รายรับ ตรวจทุกบัญชี แต่เวลาซื้อรถง่ายกว่าซื้อบ้านไม่ตรวจมากขนาดนั้น หรือไม่ก็กู้เงินสหกรณ์มาซื้อรถก็ยังได้ง่ายกว่าด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 10:30:18 โดย superden »

ออฟไลน์ superden

เห็นบางคนบางอาชีพ  เขาคงจำเป็นของเขาจริงๆ ที่จะต้องใช้รถหรูราคาแพง  ไม่งั้นเขาจะคิดว่าไม่สามารถทำรายได้ให้เข้าได้    เคยเห็นมีรายหนึ่งขับ E-coupe แต่มาเช่าบ้านทาวเฮ้า เดือนละไม่กี่พันอยู่ครับ

น่าสงสัยนะแบบนี้ สมัยนี้คนบางคนขับรถหรูเพื่อบังหน้า ความจริงอาจจะทำธุรกิจผิดกฏหมายก็มีออกข่าวบ่อยๆ

ออฟไลน์ book350

โอ กระทู้เงินล้าน.....ที่อ่านมาเมื่อกี้ผ่านตาผมไปเป็นร้อยล้านละ 555

เคยเจอครับ คนที่อยู่บ้านเช่าแล้วผ่อน S-class (นานมาแล้ว) ตอนนี้ก็จนแกลบ

แต่ผมว่าต้องดูด้วยครับว่าคนที่กล่าวมาว่าอยู่คอนโดเอย อยู่บ้านหลังละ 3-4 ล้านเอย หรือบ้านที่ดูราคาไม่แพงแต่ใช้รถราคาแพงมากๆ ว่านี่เป็นบ้านหลังที่เท่าไหร่ของเขาแล้ว บางคนอยู่คอนโดไม่กี่ล้าน ขับ Porsche หรือรถสปอร์ตราคาแพง เพราะเขามีบ้านอยู่ที่อื่น แต่ซื้อคอนโดเพราะสะดวก หรือซื้อบ้านเพิ่มที่นู่นที่นี่เล็กหน่อยแต่เพื่อความสะดวกครับ

แต่ตามความคิดผม ใช้เท่าที่มี อย่าสร้างหนี้ให้ตัวเอง ประหยัดได้ประหยัดไว้ก่อนดีกว่า เพื่ออนาคตครับ  ;D
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ข้างบ้านผมบ้านเค้า 15ล ไม่ร่วมตกแต่ง แต่ใช้ altis1.8 โฉมใหม่คันนึง กับ soluna 1.6 ปีประมาณ97-98 อีกคันนึง

พอกลับบ้านก็ต้องเปิดกระโปรงหน้า soluna. ทิ้งไว้แทบทุกวัน พอเสาร์อาทิตก็ล้างก็เช็ดแทบทุกอาทิต

ผมว่าเค้าคงประหยัดหรืออาจมีอดีตดีๆกับรถเลยไม่เปลี่ยนก็เป็นได้

ออฟไลน์ ottojud

ผมซื้อรถราคา ขาดไม่กี่สตางค์  ล้านนึง  แต่ปัจจุบันยังไม่มีบ้านอยู่เลยครับ  (อาศัยบ้านหลวงอยู่ไปก่อน)  ''''5.....5.....5......''' 

ออฟไลน์ JJ

คนที่เดินทางบ่อย ก็ควรจะซื้อรถที่มันดีๆหน่อย อย่า งก ถ้ามีเงินเหลือ เพราะชีวิตเราก็ขึ้นอยู่กับระบบความปลอดภัยของรถด้วย
แต่ถ้าอยู่บ้านบ่อย ก็ซื้อบ้านที่ดีๆหน่อย เอาแบบอยู่สุขสบายและปลอดภัยไว้ก่อน  ผมว่านี่แหละเหมาะสมและถูกต้องที่สุดแล้ว
แต่ถ้ามีเงินเอยะๆแล้วละก็ เอามันดีๆทั้งสองอย่างเลย  ซีวิตจะได้มีความสุขกับสิ่งที่มี
เห็นด้วยอย่างยิ่งยวดครับผม  ;D

ออฟไลน์ beeday

กระทู้เงินล้านจริงๆ 5555