ผู้เขียน หัวข้อ: มึใครที่ใช้รถราคาแพงกว่าบ้านที่ตัวเองอยู่ไหมครับ  (อ่าน 21838 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ผมยังไม่มีบ้านเป็นของตัวเองเลยครับ 55  แต่ซื้อรถสามคัน  ทุกวันนี้อาศัยบ้านแฟนอยู่ หลังเล็กๆ  แถมยังมีแพลนจะซื้อรถเพิ่มอีก
ผมว่าผมคิดแปลกเหมือนกันนะครับ ผมแบ่งเงินเอามาไว้ซื้อรถอย่างเดียวเลยครับ 20 % ของรายได้
 เลือกที่จะซื้อรถดีหน่อย ไม่ใช่เพราะต้องการอวดใคร แต่เพราะเราชอบการขับรถ ชอบเดินทาง
แล้วก็ชอบเที่ยว

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ของผมจะยกตัวอย่างของที่บ้าน
เปรียบเทียบให้ดูแล้วกันครับ
มูลค่าเปรียบเทียบกัน 2 อย่าง

ซื้อมา         ผ่านไป8ปี      มูลค่าปัจจุบัน
บ้าน             5,400,000                           7,000,000
รถ                2,475,000                             850,000

ออฟไลน์ menglovekai

• Jr. Member
  • **
บ้านสี่ล้าน รถ 8 หมื่น เรื่องจริง

ออฟไลน์ IS2000

การที่ผมเป็นคนชอบรถอยู่แล้วและยังไม่มีครอบครัว เลยตอนนี้มูลค่ารถสูงกว่าบ้าน  ;D
บ้านที่อยู่ปัจจุบันอยู่มาตั้งแต่เด็กแล้วครับและไม่คิดที่จะย้ายไปไหน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ superden

บ้านสี่ล้าน รถ 8 หมื่น เรื่องจริง
สุดยอด แต่ไม่ใช่ซื้อรถเต่าคัน80,000 มาแล้วเอาไปทำอีก2แสนนะครับ

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
ตอนแรกรถแพงกว่าครับ (ตอนป้ายแดง) รวม 3 คัน ก็ 7 ล้าน บ้านแค่ 2.4 ล้าน
แต่วันเวลาผ่านไปราวๆ 4 ปี ราคา ณ ปัจจุบัน รถยนต์เหลือราคาตลาดรวมกัน 3 คัน 2.5 ล้าน
ส่วนบ้านหลังที่ข้างๆกัน ขึ้นแปลงใหม่ขาย 3.2 ล้าน ฮาาาาาา....

ออฟไลน์ superden

เท่าที่อ่านมา วิเคราะห์ได้ว่า ถ้าคนมีบ้านอยู่แล้ว และอยู่ในบริเวณทำเลที่ค้อนข้างดี มีแววว่ารถยนต์จะราคาถูกกว่าบ้าน (แต่ก็ไม่รู้ว่าราคาเท่าไหร่ แต่เดาว่าราคาคงแพงหลักล้านกันส่วนใหญ่) แต่ถ้าคนที่ซื้อบ้านเอง จะเอารถราคาต่ำกว่าบ้าน(เพราะผ่อนหลายอย่าง แน่เลย)   คนที่ไม่มีบ้านคือเช่าที่อยุ่อาศัย หรืออยู่ที่พักฟรี หรืออยู่คอนโด จะเอารถแพงกว่าที่บ้านหรือที่พักนั้น

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
ผมสร้างบ้านเสร็จเมื่อต้นปี หมดไป 3.5 ล้าน  ใช้รถ ราคา 5.9 แสนบาท คิดอยากใช้คันใหม่เหมือนกันแต่หาเหตุผลที่เหมาะสมในการซื้อไม่ได้ เงินก็เลยไปลงกับการซื้อที่ดินมากกว่า

ออฟไลน์ time traveler

• **
บ้านที่ิดินแพงกว่ารถเช่นเดียวกัน เพราะบ้านคือความมั่นคงที่สุดแล้ว  :) ยี่ห้อรถนี่สำหรับคนเอาแต่ใจตัวเองอย่างผมไม่ค่อยเกี่ยวครับ เอาแบบว่าเราชอบคันนั้นๆ เราชอบ spec นั้นๆ เป็นหลักครับ แต่ไปไปมามาก็วนอยู๋ 3 ยี่ห้อเอง :)

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ใช้รถราคาเท่าบ้าน แต่ต่อไปคันต่อไปรถจะราคาเกือบสองเท่าของบ้าน
ทั้งๆที่ไม่ใช่รถเด่นอะไรเลย เพียงแค่มันขับสนุกก็เท่านั้น
ความชอบของแต่ละคนก็ต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
สำหรับผม รถคันที่แพงสุดในบ้าน มูลค่าต้องไม่เกิน 10%ของตัวบ้านครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ eddie

สำหรับผม เดี๋ยวนี้ซื้อมือสองนอกกระแสราคาตั้งแต่แสนเดียวถึงไม่เกินล้านครับ (รถพวกนี้ราคาตกเยอะดี)เปลี่ยนได้บ่อย ไม่เจ็บตัวมาก อดีตชอบออกป้ายแดง ราคาแพง พอเบื่อเปลี่ยนรถก็ขาดทุนมาก เดี๋ยวนี้นิยมรถดีราคาหลายล้านเมื่อ10กว่าปีที่แล้วครับ ราคาตกเยอะเอามาปรับปรุงหน่อยแล้วใช้คุ้มกว่า เงินที่เคยต้องขาดทุนเวลาเปลี่ยนรถแต่ละทีแบบในอดีตเอาไปลงทุนกับทรัพย์สินที่ก่อให้เกิดรายได้ มีรถดีขับสนุกเหมือนเดิม แต่ไม่ได้ใช้เทคโนโลยีล่าสุดเท่านั้นเอง แลกกับมีทรัพย์และรายได้เพิ่มขึ้นโดยไม่ต้องเหนื่อยหาเงินหนักขึ้น

ออฟไลน์ H.

แล้วแต่คนละครับ
บางคนต้องการความสบายและรูปลักษณ์ในการขับรถมากกว่าอยู่บ้านเพราะขับรถเยอะ
บางคนต้องการความสบายเวลาอยู่บ้านมากกว่าขับรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 23:42:20 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ Sykes

เกือบครับ
ผมคิดว่าตัวเองชอบรถ ลงเงินไปกับสิ่งที่ชอบไม่น่าเสียหาย (ตอนนั้นคิดไว้คอนโดคงสองกว่า รถสามกว่า รวมไม่เกินหก)
แต่พอมาลองอยู่คอนโดดีๆแล้วเปลี่ยนใจเลยคับ ตัดสินใจซื้อคอนโดเกือบๆสี่ รถคงได้ประมาณล้านกว่าๆแล้วตอนนี้ ตัวเลือกเดิมๆต้องโละทิ้งหมด  :-\

แต่ก็โอเคคับ รู้สึกชีวิตมีคุณภาพดี ถึงแม้จะขับรถคันเดิม
ปล. ตอนนี้ใช้ Ford Ranger 2006 อยู่ ใช้ไปเรื่อยๆ ยังหาถูกใจใหม่ไม่ได้เลยคับ  ;D
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ tatata4181

รถแพงกว่าบ้าน นาฬิกาแพงกว่ารถ

ออฟไลน์ kengmania

ปัจจุบันผมไม่มีรถสักคัน แต่มีบ้านอบอุ่นเป็นหน้าเป็นตาอยู่หนึ่งหลัง  ;)
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้านับเป็นรายคันไม่น่าเกินครับ บ้านก็ราคาสูงพอสมควร เพราะเป็นครอบครัวกลางไปทางใหญ่ครับ

แต่นี่ก็แสดงให้เห็นถึงระบบทุนนิยมที่ล้มเหลวของไทยอีกแล้วล่ะนะ

ออฟไลน์ The_Kr!s

• **
รถผม< 5% ของบ้าน ครับ