ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : รีวิว Mitsubishi MIRAGE //  (อ่าน 38365 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : รีวิว Mitsubishi MIRAGE //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 10:51:14 »
March ไมเนอร์เชนจ์มีพนักพิงกบาลแล้ว แต่ในบทความที่จิมเขียนบอกว่าไม่มี ซึ่งนั่นคือตัวเก่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ gauygeng

• Jr. Member
  • **
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : รีวิว Mitsubishi MIRAGE //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 10:59:57 »
ขอบคุณมากพี่จิมมี่ อ่านแล้วชอบ mirage ขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ DummyNose

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 11:02:45 »
ขอบคุณมากครับ เนื้อหาเข้มข้นเหมือนเดิม
พึ่งจะรู้ว่า รถราคา 5แสน5 จะให้ Navi จอ 7 นิ้ว และ แอร์ออโต้ มาให้ด้วย มิตซูจัดเต็มจริงๆ

ถ้าหากมีครูซมาเพิ่มด้วยอีกนี่ ผมจะยกนิ้วโป้งชูให้สองนิ้วเลย  ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 11:04:01 »
คุ้มค่าสุดๆเลยแหะ น่าจะมี cruise มาให้ในตัวtop ด้วยนะเนี่ย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ KT7

• **
    • www.bansdivingresortkohtao.com
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 11:04:28 »
ผมก็ออกรุ่นนี้ ตัวรอง

ทุกอย่าโอเคหมด ชอบการขับขี่สนุกดี เปลี่ยนล้อ 15R 195/50 และคาดว่าอนาคตอาจจะเปลี่ยน สปริง ...

แต่ ... ศูนย์ที่ออกรถให้ผม มันทำแย่มาก เจาะรูติดป้ายทะเบียนใหญ่และ บวมนูนน ออกมา  ซึ่งหาติดป้ายทะเบียนปกติจะติดไม่ได้เลย ต้องเอาแหวนยางมารอง(หนา สัก 0.5 ซม.) ถึงจะติดแล้วดูเสมอกัน คุณ จิมมี่ มีวิธีแนะนำให้ผมไหมครับ

เคยเข้าไปศูนย์ 1 ครั้ง กลับ โดนกล่าวหาผมเอาไปทำเองหรือป่าว ทางร้านไม่ได้ทำแนะๆ ผมยังโกรธไม่หายจนถึงวันนี้  แต่บอกว่าจะรับผิดชอบ แต่ก็เงียบ ...

ผมลองติดต่อไปที่ ศูนย์ใหญ่แล้ว เค้าบอกจะประสานให้แล้วก็เงียบ ...

ผมควรทำอย่างไรดีครับ รบกวนคุณจิมมี่ หน่อยได้ไหมครับ

(เพิ่มเติม )ศูนย์นี้ครับ

Mitsubishi บจก. กฤษฎากลการ สาขาดอนเมือง
   Krisda Konlakarn (Thailand) Co.,Ltd.(Branch Donmuang)

888 ถนนพหลโยธิน แขวงสายไหม เขตสายไหม กรุงเทพฯ 10220
   888 Phahonyothin Rd., Saimai, Saimai, Bangkok 10220
   โทร. 0-2532-0222
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 11:25:42 โดย Bansedition »

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 11:17:21 »
ประหลาด  ร้ายจริงๆ  ....

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 11:34:35 »
ยังตัดสินใจไม่ได้ march กับ mirage

ขับ city ต่อดีกว่า

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 11:41:06 »
มันไม่ได้เลวร้ายจริงๆ ตรงข้าม ผมว่ามันเป็นรถที่สอนหลายๆ คน รวมถึงผมว่า

"แรงม้า เป็นเพียงแค่ตัวเลข แรงบิดเป็นแค่หมึกบนกระดาษ"

เพราะถ้ามีโครงสร้างที่แข็งแกร่ง และตัวรถที่เบาพอ ก็สามารถเร็วและแรงได้

ในใจผม ผมคิดว่า คู่แข่งที่ Mitsubishi มองไว้จริงๆ ไม่ใช่ Eco Car เมืองไทยหรอก แต่อาจจะเป็น Demio Skyactiv ก็เป็นได้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 11:43:52 »
เยี่ยมเลยเจ้ามิราจ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 12:16:40 »
เรียนคุณจิมมี่
ตัวเลขแรงบิดมิราจ น้อยกว่ามาร์ชนะครับ
เห็นในบทความเขียนว่าเท่ากัน
ซึ่งเข้าใจว่าคุณจิมมี่จำผิดตั้งแต่เขียน first impression, video clip และ full review นี้
รบกวนแก้ไขด้วยครับ

Mirage แรงบิด 100 nm
March แรงบิด 106 nm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 12:27:02 โดย deaw8329 »

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 12:33:06 »
เรื่องศูนย์บริการนี่
ผมว่าหลายสาขาในต่างจังหวัดบริการดีมากๆ ครับ
แต่ในกรุงเทพนี่หายากมากๆ

แต่ผมมีข้อแนะนำ สำหรับท่านใดที่ซื้อรถมิตซูฯ มาแล้วมีปัญหา
ให้เก็บรวบรวมหลักฐานไว้ทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นเอกสารหรือรูปถ่าย
และเข้าร้องเรียนได้ที่สำนักงานใหญ่ได้โดยตรง
และคุยกันอย่างตรงไปตรงมา ด้วยเหตุผล ไม่ใช่อารมณ์

ท่านจะได้รับการบริการที่ดีกว่ารถยี่ห้อดังๆ ในเมืองไทย แน่นอนครับ

เพราะการเอาใจใส่ลูกค้าของสำนักงานใหญ่นี่แหละ ทำให้ผมเลือกใช้มิตซูฯ โดยข้ามปัญหาเรื่องศูนย์บริการไปได้เลย

แต่จะให้ดี ก็ควรจะเข้มงวดกับศูนย์บริการหน่อยนะครับ ไม่ใช้รอให้ลูกค้าไปร้องเรียนอย่างเดียว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 12:47:07 »
ชอบมากครับ การออกแบบ อาจจะไม่สวยมาก แต่ความน่าใช้ และคุ้มค่าเอาไปเต็มร้อย เกินร้อยเลยครับ

แก้ทุกอย่างที่ไม่มีใน march จนหมดสิ้นเลย

อยากเปลี่ยนจาก march ไปเป็นเจ้านี้ครับ :(

ออฟไลน์ Gatto

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 12:47:35 »
ใช้เวลาอ่านไปครึ่งวัน เพลินดี ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ Biere

• Newbie
  • *
  • Biere ThaiMarch
    • Thai March Club
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 13:14:44 »
ในรีวิวเขียนว่านิสสัน มาร์ชไม่มีพนักพิงศีรษะหลัง จริง ๆ ในรุ่นปัจจุบันมีแล้วนะครับ เพราะข้อมูลในรีวิว น่าจะหมายถึงรุ่นแรกที่ฉีดขึ้นรูปเดียวกัน

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 14:07:29 »
ถ้าได้ล้อ สิบห้านิ้ว

ปุ่มบนพวงมาลัย นะ ครบๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Biere

• Newbie
  • *
  • Biere ThaiMarch
    • Thai March Club
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 14:12:57 »
อีกอย่าง March มีโช้คประตูหลัง 2 อันนะครับ ไม่ใช่อันเดียวเหมือน Brio ครับ

มา comment ในสิ่งที่ถูกต้องนะครับ เพราะใช้อยู่ทุกวันครับ

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 15:44:03 »
มีเรื่องนึงขับแล้วไม่ถูกใจครับรถรุ่นนี้  พอดีน้าผมซื้อแล้วไม่มี เลยไปรับรถมาที่บ้านให้ แล้วไปรับเย็นๆ ตอนกลับจึงมืด ปรากฎว่ามันไม่มีไฟตรงแป้นเกียร์เพื่อบอกตำแหน่งของคันเกียร์ จะมองเห็นแค่ที่หน้าปัด เลยทำให้เข้าเกินบ้างในบางครั้ง เพราะกะแรงไม่ถูก แถมเกียร์ยังเป็นขั้นบันไดอีก เค้าน่าจะใส่มาให้นะ ไฟตรงเนี่ย เวลาเข้าเกียร์จะได้สะดวกหน่อยในเวลากลางคืน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 17:04:40 »
เป็น Eco carที่น่าใช้อีกคันจริงๆ
ขอบคุณครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 17:41:07 »
ถ้าปรับโช๊คอัพและปริงให้มันแข็งนึดๆรับรองขับสนุกคับ............หมายเหตุคับMitsubishi MIRAGE ตัวผมเองยังไม่ลองขับสักทีคับงานมอร์เตอร์ เอ็กส์โปรลิ้นปีนีผมต้องลองขับแน่ๆคับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 18:14:34 โดย jumpon77 »
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 17:55:50 »
ที่เมืองชลเห็นมิราจ แทบจะครบทุกสีแล้วครับ
ขนาดสีที่ดูแปลกพิกล อย่างสีเขียว ยังมีวิ่งให้เห็นเลย
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 18:04:53 »
ตัดสินใจเมื่อวานว่าจะไปจองวันนี้
เช้ามาเจอ Full Review แต่เช้าก่อนเลย
สรุปอ่านผ่านๆ แล้วก็ไปจองอยู่ดี
พึ่งกลับมาอ่านรายละเอียดอีกที  8)

ออฟไลน์ DummyNose

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 18:13:42 »
มีเรื่องนึงขับแล้วไม่ถูกใจครับรถรุ่นนี้  พอดีน้าผมซื้อแล้วไม่มี เลยไปรับรถมาที่บ้านให้ แล้วไปรับเย็นๆ ตอนกลับจึงมืด ปรากฎว่ามันไม่มีไฟตรงแป้นเกียร์เพื่อบอกตำแหน่งของคันเกียร์ จะมองเห็นแค่ที่หน้าปัด เลยทำให้เข้าเกินบ้างในบางครั้ง เพราะกะแรงไม่ถูก แถมเกียร์ยังเป็นขั้นบันไดอีก เค้าน่าจะใส่มาให้นะ ไฟตรงเนี่ย เวลาเข้าเกียร์จะได้สะดวกหน่อยในเวลากลางคืน

เกียร์ขั้นบันไดนี่ ถ้าใช้จนชินแล้วจะชอบเลยนะครับ
ตอนแรกผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน แต่ถ้าเราจํา pattern มันได้แล้ว
การเปลี่ยนตําแหน่งเกียร์ จะทําได้ง่าย แม่นยําและรวดเร็ว โดยไม่ต้องมองเลย (แต่ต้องรู้ว่า ขณะนั้นเกียร์อยู่ในตําแหน่งไหน)

คือผมเคยขับ Altis ของพี่สาว เข้าโค้งขึ้นเขาลงเขา จําเป็นต้องเชนเกียร์จาก D ไป 2 ไป 1 กลับไปกลับมาโดยตลอด
มันใช้ง่ายและแม่นยําดี เพราะโอกาสผลักไปเกินมันไม่มี มันจะเป็น Lock ของมันแต่ละตําแหน่ง
ผมถึงพึ่งเข้าใจว่า ทําไมคนออกแบบถึงต้องมาทําให้มันยึกยักไปยึกยักมา
หลังจากนั้น ก็เลยชอบเกียร์แบบขั้นบันไดมากกว่าแบบเกียร์ตรงๆ
อีกอย่าง รูปแบบเกียร์ขั้นบันไดนี้ มันดูหรูหราเหมือนรถแพงๆ เช่น รถเบนซ์ อีกด้วย

ส่วนเรื่องไฟตรงตําแหน่งเกียร์ เห็นด้วยเลยครับ ควรจะมีมาให้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 18:16:59 โดย DummyNose »

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 19:18:22 »

ขอบคุณมากนะครับ

จะว่าไป Mirage ผมเห็นบ่อยเลยครับช่วงนี้ โดยเฉพาะสีขาว เยอะสุด
Brio เห็นป้ายแดงเพิ่มจากเดิม 2 คัน.......

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Armo

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 19:37:57 »
ขอบคุณรีวิวละเอียดยิบๆ ครับพี่จิมมี่ สีเขียวกับสีแดงสวยมาก อยากเอามาแต้มใส่สวิฟท์ของตัวเองจริงๆ ;D

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 19:57:09 »
ถ้าผมตัวเล็กกว่านี้คงจะต้องไปซื้อแน่ๆ เลย ความแรงและความประหยัดมาพร้อมกัน
ไม่ใช่จะหาได้ง่ายๆนะนี่ หน้าตาก็โอเค ออกแบบสำหรับทุกเพศทุกวัย

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 20:29:00 »
ที่เมืองชลเห็นมิราจ แทบจะครบทุกสีแล้วครับ
ขนาดสีที่ดูแปลกพิกล อย่างสีเขียว ยังมีวิ่งให้เห็นเลย

ใช่ครับที่ชลบุรีเห็นหลายสีเยอะมากๆ ทำให้ถนนมีสีสันขึ้นอีกเยอะเลย

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 20:30:57 »
ขอบคุณครับ
ตอนนี้เริ่มเห็นจนชินตาแหละ ;D

ออฟไลน์ armyfst

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 21:34:54 »
ก็ว่า...เคยไปจับๆ ดูตัวจริงทำไมมันบางเบาอย่างนี้ ที่แท้ก็ใช้เหล็กคุณภาพดีหรอกรึ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 22:05:51 »
ขอบคุณคุณJ!MMY มากครับ
FULL REVIEW แบบแน่นๆ หนักๆ (ข้อมูลเยอะเพียบบบบ สุดๆๆๆๆ ฯ)
อ่านสนุกมากๆ มันส์มากๆ น่าติดตามตลอดตั้งแต่ต้นจนจบ
ถ้าได้อ่านรีวิวชุดนี้เข้าไป บอกได้คำเดียวว่า " สะใจ " แน่นอน
็HEADLIGHT สุดยอดครับ

ความคิดเห็น :
ผมคิดว่า MITSUBISHI เน้นและพิถีพิถันเจ้าMIRAGE ให้เป็นรถเล็กที่มีมากกว่าที่คุณเห็นจริงๆ
หน้าตาเรียบๆกลางๆนี่แหล่ะ น่าจะทำให้ผู้คน(ส่วนใหญ่)รับได้และ อยากลองคบค้าสมาคม

ยิ่งถ้าเคยสัมผัสกับครอบครัว MITSUBISHI มาเก่าก่อนแล้วล่ะก็จะรู้ว่า
แม้เจ้านี่จะตัวเล็กจิ๋วแต่ก็ยังมี DNA และวิญญาณ ของ MISUBISHI อยู่อย่างเต็มเปี่ยม
+เจ้านี่ยังมีการพัฒนาการประหยัดน้ำมันกลายเป็นเทพแถวหน้า ECO CAR กันไปเลย
+ระยะหลังนี้ผมสังเกตุว่า MITSUBISHI ให้ความสำคัญด้านความปลอดภัยอย่างมากครับ(แบบรู้สึกได้เลย)
+ระบบอำนวยความสะดวกฯ

ทั้ง SWIFT และ MIRAGE ต่างเป็น ECO CARSที่โดดเด่นกันทั้งคู่
ซึ่งก็เป็นความโดดเด่นที่แตกต่างกันอยู่แล้ว เช่นนี้แหล่ะผู้บริโภคได้ประโยชน์อย่างแท้จริงครับ

ปล.อยากให้ MIRAGE มีสีเหลืองที่สวยกว่านี้ครับ
     (ขอเหลืองแบบที่ใส่ล้อ 15 เบาๆสวยๆ + สตรัทเกลียว ปุ๊บแล้ว ดู RACING ไปเลยน่ะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 22:36:53 โดย redsun »

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 23:45:54 »
ขอบคุณครับ
ผมว่าที่ช่วงล่างมันไม่มั่นใจน่าจะมาจาก shock up และ spring ที่มีแกนเล็กเกินไป
อีกอย่างฐานรองสปริงมันเล็กและแคบทำให้ขับเร็วๆและมีการเอียงทางด้านข้างนะครับ
และสุดท้ายที่รับไม่ได้สำหรับmirage คือการเดินสายไฟทั้งในห้องโดยสาร หรือห้องเครื่องชุ่ยมากเหมือนสักแต่ว่าพันๆไป ไม่เรียบร้อยเลย
พอเก่าๆหน่อยคงมีปัญหาด้านระบบสายไฟแน่เลยครับ