ผู้เขียน หัวข้อ: Captiva Diesel และ Benzene ตัวไหนดีครับ  (อ่าน 13198 ครั้ง)

ออฟไลน์ dewz

• Full Member
Captiva Diesel และ Benzene ตัวไหนดีครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 18:01:24 »
ตอนนี้ที่บ้านสรุปแล้วว่าจะอาน้องแคป เลยอยากมาถามว่าดีเซลหรือเบนซินดีครับ แตกต่างกันมากไหม ตรงไหนบ้าง ข้อดีข้อเสียของแต่ละรุ่น

มองไว้ที่ตัว LTZ ทั้งคู่ แต่เลือกไม่ถูกว่าจะไปดีเซลหรือE85ดีครับ

รบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยครับ แล้วรถรุ่นนี้มีปัญหาอะไรมั๊ยครับ เคยได้ยินเรื่องน้ำมันเครื่องซึมตามเครื่องครับ

แล้วรุ่นนี้จองแล้วรอนานไหมครับ ?

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: Captiva Diesel และ Benzene ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 18:07:45 »
สามสัปดาห์ก่อน กะจะไปจอง Captiva กับแฟน

เซลส์บอกว่า ต้นปีหน้าได้รถค่ะ

เลยจบกัน

รอ CRV G4 ไม่ก็ CX-5 แทนเลย

ออฟไลน์ PREM

Re: Captiva Diesel และ Benzene ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 18:15:04 »
สามสัปดาห์ก่อน กะจะไปจอง Captiva กับแฟน

เลยจบกัน

ช่วงเดือนพฤษภา ผมไปถามยังได้รับรถทันทีเลยนะครับ โดยเฉพาะดีเซล
เกิดอะไรขึ้นเนี่ย??

ส่วนเทียบเบนซินกับดีเซล ดีเซลดีกว่าแน่นอนครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 18:46:20 »

เลยจบกัน

ไม่ไป ทูซอนบ้างล่ะครับ ตัวดีเซล ผมว่ามันเจ๋งมากเลย แต่ จะดีกว่านี้ถ้า ทูซอน ดีเซล มีหลังคาแก้วนะครับ  ;D ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 19:03:29 »
ดีเซลครับเจ้าแคป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 19:09:33 »

เลยจบกัน

ไม่ไป ทูซอนบ้างล่ะครับ ตัวดีเซล ผมว่ามันเจ๋งมากเลย แต่ จะดีกว่านี้ถ้า ทูซอน ดีเซล มีหลังคาแก้วนะครับ  ;D ;D

tucson ดีเซล ผมว่าออฟชั่นมันน้อยเกินไปอ่ะครับ ไม่สมราคาเลย

ปล.รอนานขนาดนั้นเลยหรอครับ แล้ว x1 1.8 (1.9M) ดีไหมครับ คือทีแรกแม่ก็ชอบ x1 แต่ผมว่ามันแพงไป เอาแคปดีกว่า กว้างกว่า ออฟชุ่นเยอะกว่า ถูกกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 19:26:46 »
ดีเซลเท่านั้นครับ

ผมเคยนั่งไปเชียงใหม่กับเพื่อน ด้วย

Captiva 2.4 เบนซิน

ไป-กลับ หมดค่าน้ำมันไป 8000 บาท!!!!

คือนึกในใจ  กูนั่งเครื่องบินถูกกว่ามั้ยยย

กินมากกกกกมายยยยยย แว๊กกกกกกก
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 20:19:50 »

เลยจบกัน

ช่วงเดือนพฤษภา ผมไปถามยังได้รับรถทันทีเลยนะครับ โดยเฉพาะดีเซล
เกิดอะไรขึ้นเนี่ย??

ส่วนเทียบเบนซินกับดีเซล ดีเซลดีกว่าแน่นอนครับ

ผมไปถามที่ศูนย์แถว จรัญน่ะครับ ตัว ดีเซล ไม่รู้ทำไมรอนานขนาดนั้นเหมือนกัน

ส่วน tucson ไม่ชอบหน้าตาเท่าไรครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 20:45:54 »
พี่ชายผมไปจองเมื่อเดือนมีนา55 ไม่เลือกสี เอาเร็วสุด 10 วัน ป้ายแดงมาจอดที่บ้านเบนซินนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 21:34:09 »
ดีเซล เท่านั้นเลยครับ ประหยัดน้ำมันกว่ามาก

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 21:36:09 »
ดีเซลเท่านั้นครับ ถ้าไม่รีบก็รอ CX-5 ปลายปีนี้
ฝรั่งยกให้ดีนักดีหน้า จะเป็นยังไงต้องรอชมครับ
Skyactiv-Diesel !!!
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 21:49:17 »
เลือก Benzene LTZ ครับ  ;D เพราะจองไปแล้ว(พอดีมีรถหลุดเลยจองเลย)(ตอนแรกจองTRAILBLAZER ไปแต่ดูตัวจริงตัวผลิตจริงก็ผิดหวังมากๆกับภายในครับ) อาทิตย์หน้าได้รถแล้วครับ เร็วมาก  :o(ความจริงได้รถแล้วแต่ผมให้เซลล์ติดอะไรต่ออะไรให้และรอฤกษ์ออกรถ) Benzene เหมือนจะอืด แต่ไม่อืดนะครับ ตัวเลขอัตราเร่งนั้น 0-100 ได้11วิกว่าๆ ดีเซล0-100 ได้ 13วิกว่าๆ แต่เครื่องดีเซลเหมือนจะแรงกว่าเพราะแรงบิดมันเยอะแหละครับ เบนซินก็ไม่ได้แย่นะครับเครื่องใหม่ แถมดีเซลนั้นที่ผมไม่เอาเพราะเปิดในเว็บคลับไปดู ผลปรากฏเครื่องดีเซลนั้นมี defect มากมาย ทั้งวิ่งๆอยู่เครื่องดับ น้ำมันเครื่องรั่ว บลาๆๆ เลยไม่อยากจะมีปัญหาครับ(Chevloretควรที่จะแก้ปัญหาโดยด่วนครับ รถคันละไม่ใช่ถูกๆนะครับ) แต่ถ้าเครื่องดีเซลนี่ติดกล่องละแหล่มๆ แรงม้า 220แรงม้า แรงบิดได้ที่ 440 N.m  :o

ไว้ได้รถมาแล้วจะมารีวิวให้ดูครับ  ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 21:53:34 »
ดีเซลครับ เบนซินนั้นดีกว่า Fortuner 2.7 นิดนึง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 23:16:20 »
ดีเซลเท่านั้น จบ !!!

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 23:27:17 »
ถ้าไม่ติด gas ดีเซลดีกว่าแน่นอน
รถรอนานเพราะ ความต้องการสูงครับ
ส่วน Tucson ดีเซล option น้อยจริง แต่ เครื่องแรงกว่า ประหยัดกว่า captiva ดีเซลเยอะ ( ประมาณ X3 แต่ราคาถูกกว่าครึ่งหนึ่ง)
ช่วงล่างต้องไปลองขับดูเองครับ ส่วนตัวผมว่าดีกว่า captiva แต่ รอนานเหมือนกัน รถเข้ามาน้อย คนจองเยอะครับ
สุดท้ายที่คนพูดถึงกันมากๆคือ CX5 เปิดตัวปลายปีนี้หรือต้นปีหน้าครับ จะมาในเครื่องเบนซินก่อน ส่วนตัวดีเซลรออีกซักพักครับ ตัวนี้ต่างประเทศ ว่าขับดี ขับสนุก แต่ความประหยัดที่โฆษณาไว้ ทดสอบจริงไม่ได้ประหยัดอย่างนั้นนะครับ อันนี้ต้องรอทดสอบจริงเมืองไทยก่อนว่าจะเป็นอย่างไรครับ

แต่ถึงอย่างไรก็ตาม ผมว่าถ้ารอได้ CX5 ดีเซล ยังน่าสนมากที่สุดครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 03:03:02 »
ผมว่าราคาเบนซินก็มีส่วนต่างเยอะนะครับ เติมE85ยังไงคงไม่ถูกเท่าดีเซล และอาจไม่แรงเท่า ถ้ารับราคาได้ดีเซลดีกว่าครับ

แต่ถ้าซักระยะนึงไม่รังเกียจที่จะติดแก๊ส(ส่วนตัวคิดว่าคุ้ม) ในกรณีที่แก๊สไม่ขึ้นราคามากไปและใช้รถเยอะจนรู้สึกไม่ค่อยไหวกับค่าน้ำมัน ก็เบนซินครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:46:43 »
ขอบคุณมากครับ เด๋วจะไปลองขับที่ 0 ดูครับ

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 13:09:36 »
ผมใช้LTZ เบนซิน.  ขับทางไกลใช้E85 ตก 8 โล/ลิตร.  ใช้ โซฮอล95. ตก 10โล/ลิตร.  ตอนแซงก็อืดๆหน่อยเพราะรถใหญ่  คิดว่าดีเซลดีกว่าแต่ไม่เคยลอง เพราะกะเอามาติดLPG
เทียบกับX1 ผมว่า cap.  โอกว่านะ  เพราะX1 เหมือนรถแวน. อ๊อฟชั่นครบกว่า
แต่ออกมาครึ่งปี ก็มีส่งเรื่องเคลม 2 อย่าง  มีBeltรุ่ย ตอนรับรถไม่เห็น. กับรอบเกียร์มีปัญหา. รอผลเคลมอยู่
ตอนรับรถก็นาน ผมซื้อปลายปีก่อน รอ 3 เดือน ตอนนี้ไม่ทราบ. แต่ถ้าได้ปีหน้า ผมไม่รอ

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 17:43:57 »
ถ้าไม่คิดติดแก๊ส ดีเซลเท่านั้นครับ เบนซินขับธรรมดาอาจจะรู้สึกแรงดี แต่ตอนคนนั่งเต็มคันพร้อมสัมภาระ จะเห็นผลเลย ทั้งอัตราเร่งและค่าน้ำมัน

ออฟไลน์ saykie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 09:26:17 »

ออฟไลน์ starter v2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 11:15:42 »
ถ้าเป็นสเปก My12 เครื่องเบนซิลกับดีเซล อัตราเร่งไม่ต่างกันจะเป็นสาระสำคัญ ครับ....
ดีเซลอาจถูกใจ "คนขับในเมือง" เนื่องจากอัตรางเร่งออกตัวดี คงเพราะเป็นนิสัยของดีเซล+เทอร์โบ
แต่..... ถ้าคาดหวังความประหยัด ส่วนต่าง 1 แสนฝ่าๆ นี้ !! ต้องเติมน้ำมันเป็นปีๆ กว่าจะคุ้ม น่ะ.......

บวก,ลบ,คูณ,หาร กันให้ดี..................