ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างแอร์แบบไม่ถอดตู้มีข้อดี-ข้อเสียอย่างไร  (อ่าน 7776 ครั้ง)

ออฟไลน์ WOODOOSHY

• Newbie
  • *
อยากจะล้างแอร์รถอะครับ อายุ 15 ปีแล้ว ยังไม่เคยล้างแอร์เลย
แต่ถ้าหากจะล้างแอรฺแบบเดิมต้องถอดแผงหน้าปัดออกหมด
เลยกลัวรถจะบอบช้ำอะครับ ถ้าใส่กลับคืนไม่แน่นอาจเกิดเสียงดังได้
จึงขอเรียนถามพี่ๆว่า วิธีการล้างแอร์ไม่ถอดตู้มีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ล้างแอร์แบบไม่ถอดตู้มีข้อดี-ข้อเสียอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 11:05:53 »
คำถามสำหรับระบบเครื่องปรับอากาศ
รอถาม พี่วินัย บุญโชติ จากอู่ราชันต์แอร์ ในกระทู้ข้างบน ที่ปักหมุดไว้ ได้เลยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ล้างแอร์แบบไม่ถอดตู้มีข้อดี-ข้อเสียอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 15:50:28 »
อยากจะล้างแอร์รถอะครับ อายุ 15 ปีแล้ว ยังไม่เคยล้างแอร์เลย
แต่ถ้าหากจะล้างแอรฺแบบเดิมต้องถอดแผงหน้าปัดออกหมด
เลยกลัวรถจะบอบช้ำอะครับ ถ้าใส่กลับคืนไม่แน่นอาจเกิดเสียงดังได้
จึงขอเรียนถามพี่ๆว่า วิธีการล้างแอร์ไม่ถอดตู้มีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ

รถรุ่นไหนครับ

ผมเคยล้างแอร์แบบถอด 2 ราคา ครับ

คือ

1. 600 บาท รถae101 เเกะแค่ที่เก็บของด้านหน้าเท่านั้น

2. 1800 บาท รถ ALTIS หน้าอ้วน รื้อคอลโซลทั้งหมดเลยครับ

ผมคิดว่าถ้าเป็นรถเก่าๆ คงเเกะแค่ที่เก็บของด้านหน้าเท่านั้นนะครับ(เดาๆ)

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 17:12:53 »
 ;D ;D ;D..............car's a/c servicing without remove its off !............thier
gonna be like a you are taking a shower without soap ha.........i i

funnybear

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 21:40:04 »
อูยยย คุณชาญเข้าใจเปรียบบบบบ คร้าบบบบบ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 23:58:25 »
ผมเคยทำเพราะโดนลูกยุของศูนย์ฮอนด้า..ล้างแอร์โดยไม่ถอดตู้

ผลที่ตามมาคือ ES ตูนั้นแอร์ไม่เคยเหม็น ตอนนี้เหม็นในระดับถุงเท้าที่ 1
เหม็นเปรี้ยวปนหืน จนทนไม่ไหว ต้องเอาการบูรโยนใส่รถ พอ 1 ปีกว่าๆผ่านไป
มันถึงหายเหม็น

จริงๆอยากให้หายเหม็น ผมก็รื้อคอนโซลทำมันทั้งหมดก็ได้นะ แต่ไม่ว่างทำ เพราะวันที่ผมว่างพี่สาวผมก็ไม่อยู่ ตอนที่พี่สาวผมอยู่ ก็เหนื่อยเกินกว่าจะทำ

ตั้งแต่นั้นมาผมไม่เคยสนไอ้ล้างไม่ถอดตู้แอร์นี่เลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ WOODOOSHY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 23:04:20 »
BENZ C220 W202 ครับ