ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบหลักเกณฑ์รถคันแรกครับว่าเป็นแบบใหนกันแน่  (อ่าน 2156 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ญาติจะออกรถให้ลูกสาว(ใช้ชื่อลูกสาว)บทสรุปคือยังใงกันแน่ จองรถภายในสิ้นปียังได้สิทธิคันแรกไหมหรือว่าต้องได้รับรถถึงจะได้สิทธิรถคันแรก พอดีผมไม่ได้สนใจเรื่องนี้เท่าไร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MyGuS

• Jr. Member
  • **
ต้องได้รับรถและก็ได้ทะเบียนรถแล้วด้วยครับ ยื่นเอกสารเข้ากรมสรรพสามิตทั้งหมด ภายในเวลาที่กำหนด(31ธันวา) ครับผม

หรือง่ายๆคือ ควรจะได้รถภายในต้นเดือนพฤศจิกายน เพราะกว่าจะได้ทะเบียนก็ประมาณเดือนนึงครับ จะส่งเอกสารทันปลายธันวาคมครับ

ปล.เมื่อเช้าผมฟังข่าว ว่าพรุ่งนี้กระทรวงคลังจะยื่นเรื่องเข้าครม.วันอังคาร ว่าให้ขอยืดระยะเวลานโยบายไปอีก6เดือน หรือภายในมิถุนายน 2556 ครับ   ลุ้นให้ครม.อนุมัติผ่านครับ  เผื่อผลประโยชน์ต่อประชาชนที่ได้รับรถไม่ทันปีนี้

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
รถที่เครื่องยนต์ขนาดต่ำกว่า 1,500cc หรือรถกระบะ ที่ราคาต่ำกว่าหนึ่งล้านบาท
ที่แน่ๆ จนถึงตอนนี้ต้องจดทะเบียนกับขนส่ง (หมายความว่าต้องได้เล่มทะเบียนรถจ่ายภาษีแล้ว) และยื่นคำร้องก่อน 30 ธันวาคม 2555

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
ถ้าไปซื้อทะเบียนที่ขายๆกันตามเว็บจะมีปัญหาไหมอ่าครับ  ถ้าเกิดไม่มีเวลาไปจองเลขทะเบียนเองอ่ะครับ

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
ข้อมูลคร่าวๆนะครับ จากที่พอได้หาข้อมูลมาเพราะที่บ้านก็ซื้อรถคันแรกเหมือนกัน

ผู้ซื้อรถในเงื่อนไข ขอคืนภาษี

1. ต้องเป็นเจ้าของรถ จดทะเบียนเป็นคันแรก
2. ต้องมีอายุ 21 ปีบริบูรณ์
3. เมื่อซื้อแล้วไม่สามารถโอนเปลี่ยนเจ้าของรถได้ 5 ปี นับจากจดทะเบียน
4. รถยนต์ ต้องมีความจุเครื่องยนต์เก๋งไม่เกิน 1500 ซีซี หรือรถกระบะที่ราคาไม่เกิน 1 ล้านบาทครับ
5. ภาษีได้คืน  1 ปี หลังจากจดทะเบียน ได้เป็นก้อนเดียวครับ แต่เงินคืนจะได้ไม่เท่ากันแล้วแต่รุ่นรถครับ
6. ต้องได้ทะเบียนป้ายขาวแล้ว และไปยื่นเอกสารที่กรมสรรพสามิต ก่อนสิ้นปี 2555 (ข้อนี้แว่วๆ ว่ารัฐยืดเวลาให้เป็นมีนา 2556 นะครับ แต่ต้องจองรถก่อนสิ้นปี 2555 อันนี้ไม่คอนเฟิร์มนะ)
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710