ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความร่วมมือไม่ขับรถเร็วเกินความเร็วที่กำหนดและระมัดระวังสัตว์ป่าทีครับ  (อ่าน 3725 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เห็นเป็นประเด็นกันมาหลายครั้งแล้วกับคนใช้รถรากับสัตว์ป่าบนเขาใหญ่ สัตว์ป่าไม่รู้กี่ตัวต่อกี่ตัวแล้วที่ต้องตายเพียงเพราะความอยากที่จะปลดปล่อยอารมณ์ดิบของมนุษย์ผ่านเครื่องจักรทั้งหลายและไม่มีทีท่าว่าจะแก้ไขปัญหาได้ตราบใดที่มนุษย์ยังคงทำอะไรตามใจตัวเองไม่มีกฏระเบียบเช่นนี้ ไหนๆเกิดเรื่องขึ้นมาอีกแล้วขอยกมาเตือนสติกันอีกรอบแล้วกัน  :)

ไม่ลงรูปประกอบนะครับมะนค่อนข้างที่จะไม่น่าดูเลย  :'(

xxxx
เมื่อวันที่ 7 กค 55 เวลาประมาณ 15.00 น. เกิดเหตุลูกเก้งถูกรถชน และคนชนยังหลบหนีไม่สามารถติดตามจับกุมได้ เนื่องจากขณะเกิดเหตุไม่มีผู้ใดพบเห็นการณ์ดังกล่าว สำหรับลูกเก้งขณะนี้พ้นขีดอันตรายแล้วครับ

หลังจากเจ้าหน้าที่ได้รับแจ้งเหตุก็รีบไปทันที เมื่อไปถึงจุดที่พบลูกเก้งถูกรถชน ยังได้ยินเสียงแม่เก้งร้องเรียกหาลูกน้อยอยู่ใกล้ๆบริเวณดังกล่าวนานกว่าหลายนาที ....หากเหตุการณ์เช่นนี้เกิดขึ้นกับครอบครัวเราหรือคนที่เรารัก หัวใจของเราคงสลาย...เช่นกันสำหรับช่วงนาทีนี้....สัตว์ หรือ มนุษย์ ก็มีความรู้สึกที่ไม่แตกต่างจากกันแน่นอนครับ

จึงอยากขอร้องแทนสัตว์ป่าที่ไม่มีเสียงไม่มีสิทธิ์ กรุณา!!! อย่าขับรถเร็วเกินกำหนดตามป้ายเตือนที่บอกไว้ในเขตอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่เลยครับ

ขอบคุณ น้องหญิง และเจ้าหน้าที่กู้ภัยอุทยานฯ พร้อมฝ่ายวิชาการอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ที่โอบอุ้มลุกเก้งนำไปรักษาต่อไป ขอบคุณจากใจจริงครับ
xxxx

http://www.facebook.com/#!/photo.php?fbid=4348263102035&set=o.164592790246474&type=1&permPage=1
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ความไม่ประมาท ดีที่สุด ไม่ใช่แค่เพียงสัตว์ แต่รวมถึงลูกและเมียเราในรถด้วยครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
ใช่เลยครับ  ไม่แค่ชีวิต สัตว์ป่า ที่มีค่าเท่านั้น

บางที คุณ หรือคนในครอบครัว  อาจจะต้องสูญเสียตามไปด้วย เพราะความประมาท นะครับ

ไปที่เค้าแล้วทำตามกฎกันหน่อยครับ

อย่าสร้างวัฒนธรรม ผิด ๆ ว่า กฎมีไว้แหกเลยครับ     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2012, 10:18:16 โดย takzakub »

ออฟไลน์ asun

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยครับ
ผมเจอประจำในอุทยาน ขับกันเร็วมาก
ผมขับช้าๆ บางที ลูกลิงยังวิ่งพรวดออกมาเลยดีว่าเบรคทัน
แต่ถ้าขับเร็วล่ะ

ผมอยากจะบอกจริงๆกับคนที่เรื่องแค่นี้ทำไม่ได้            คุณยังทำร้ายโลกนี้ไม่พอหรอ...........

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมเห็นประจำเลย  บนเขาใหญ่เนี่ยทั้งที่

ป้าย จำกัดความเร็ว  มีตลอดทางนะครับ  

ว่าไม่เกิน 70    

แต่พี่ท่าน หลายคัน เร่งซะเกินลิมิตไปเยอะ  

ผมขับ 70 ยังกลัวเลย   โค้งเยอะ  มองเห็นสัตว์หลังโค้งกันเหรอครับ  
ถนนเรียบจริง

ขับสนุกจริงๆ  แต่ประมาทกันจริงๆ  

ทางลงฝั่งปราจีน ไม่เท่าไหร่ เพราะสัตว์น้อย แต่เป็นทางลงยาว ชนิดที่ว่า หากปล่อยเกียร์ว่าง

ก็ลงถึงตีนเขาได้สบาย เพราะทางลงไม่ชันมาก   แต่ก็เห็น บางคนขับกัน 100 กว่าก็เจอมาแล้ว น่าสมเพช(จำรถได้ด้วย กระบะบ้าพลังดัดแปลง)

ฝั่งลง ปากช่อง โค้งเยอะชันมาก  และสัตว์ชอบหลบอยู่ตามโค้งเยอะมาก  

โดยเฉพาะลิง   พวก 2ล้อ มักไม่ค่อยระวัง  

มีครั้งนึง ผมลงมาทางปากช่องเนี่ยละ  เห็นพวก2ล้อ mini (หลายท่านทราบยี่ห้ออะไร)  

จอดกันอยู่ข้างทาง  ผมก็ลงมาเรื่อย จนทาถึงโค้งปูน เลี้ยวปุ๊บเจอกิ่งไม้ ยาวมาก ใหญ่ ขวางถนนอยู่  ผมก็เลยขับรถเลยไปหน่อยจอดเพื่อเก็บกิ่งไม้เข้าข้างทาง

พอวางกิ่งไม้ลงข้างทางเสร็จ Minibike ลงผ่านจุดกิ่งไม้ที่ผมเก็บไปเมื่อกี้พอดี ด้วยความเร็วมากและแข่งกันมา  

คิดอยู่ ในใจ ถ้าไม่ลงมาเก็บกิ่งไม้ให้พวกมัน ป่านนี้เป็นผีเฝ้าเขาใหญ่ไปแล้ว  
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
มีวิธีจัดการหรือแบบทำป้ายไปสร้างจิตสำนึกกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณที่เตือนครับ
หนทางแก้ปัญหาถ้าเตือนไม่ได้ก็ต้องบังคับใช้กฎหมายให้หนักหน่วง แต่เป็นไปได้ยาก บอกเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

บนเขาใหญ่เป็นที่ๆนึงที่ผมขับช้ามาก  ทางมันเหมาะกับการขับไปเรื่อยๆ สบายๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ไม่ขับเร็ว  และไม่ให้อาหารสัตว์ป่าริมถนนก็สำคัญเช่นกันครับ
บนป่าแบบนั้น พวกเราถือว่าเป็นผู้ไปอาศัยป่า อาศัยบ้านของสัตว์ต่าง ๆ เพื่อพักผ่อน ชื่นชมธรรมชาติ ครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ luktal_wangpha

• Jr. Member
  • **
  • ครูชำนาญการพิเศษ
 :) เป็นกำลังใจให้เจ้าตัวน้อยหายไวไวนะค๊ะ พ่อลูกตาลบอกเขาใหญ่ไม่ใช่สนามแข่ง อย่าขึ้นไปประลองความเร็วในโค้งกันบนนั้นเลย อยากแข่งอยากเก่งเขาสร้างสนามไว้ให้ข้างล่างไปใช้บริการเถอะค๊ะ ไม่มีใครว่า