ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า มีวิธีใดทำให้ แคปติว่าดีเซลตัวล่าสุดแรงกว่าเดิมได้ครับ  (อ่าน 15293 ครั้ง)

ออฟไลน์ PLUS 9

• Jr. Member
  • **
มีวิธีใดทำให้ แคปติว่าดีเซลตัวล่าสุดแรงกว่าเดิมไหมครับ ตีนต้น0-100 เร็วขึ้นกว่าเดิมจาก 13 วิกว่าๆ(จากรีวิวคุณจิมมี่) เป็น 11 วิกว่าๆได้ไหมครับ แล้วเครื่องดีเซล
ใช้วิธี โมดิฟาย เครื่องยนต์ NA หลักสูตรประถม ที่เขียนโดยคุณ commander cheng ได้ไหมครับ เีรียนเพื่อนๆที่มีความรู้ ช่วยตอบที่ครับ เนื่องจากผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องกลเลยหุหุ
พอดีวันก่อนได้พบคุยกับเพื่อนที่อยากออกรถคันนี้(เพราะ7ที่นั่ง) แต่ติดที่มันอืดไป .... :D :D :D :D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
เร็วกว่าเดิมวิสองวิไม่ยากมากคับ ติดกล่องจูน เปลี่ยนกรองอากาศ เปลี่ยนท่อ

ออฟไลน์ YenChar

ดีเซลเทอร์โบ ทำไม่ยากครับ

ปรับบู๊สขึ้นนิดหน่อย น้ำมันถึง อากาศถึง แรงขึ้นทันที
ซึ่ง หาได้จากกล่องจูนทั่วไปครับ
หาที่ชัวร์ๆนะครับ และก็ดูเกียรดีๆด้วยครับ
หาข้อมูลก่อน ดีที่สุด

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
ถ้าจะเริ่มแบบเบาๆก็จัดกล่องคันเร่งไฟฟ้าดูก่อนได้ครับ ตัวเก่าในคลับติดกันเยอะดีขึ้นทันตาเห็นเพราะจุดอ่อนมันอยู่ที่คันเร่งนี่แหล่ะ ^^

ออฟไลน์ HornbilL

• Full Member
ติดกล่องจูนครับ ลองหาในคลับดู

ออฟไลน์ kimjung

กล่องคันเร่งไม่แนะนำครับ ไอ้แค่ความรู้สึก จริงๆเหยียบเพิ่มขึ้นก็เหมือนกับพ่วงกล่องคันเร่งนั่นแหล่ะ

ลองดูในคลับหน้าซื้อขายครับ พวกลองพ่วงต่างๆตัดสินใจดูว่าเราไหวที่งบประมาณเท่าไหร่

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
เข้าไปดูที่เวป แคปติว่าได้เลยครับ หาในอากู๋ ครับ

จริงมันไม่ได้อืดนะครับ  แต่กล่องสมองเกียร์มันคิดช้าไปนิดนึง 

ปกติเวลาผมชับ ถ้าอยากจะสนุกก็เปลี่ยนเป็น manual ship ครับ ไล่ดีๆ ฟอร์จูนเอนร์ ก็สวนได้ครับ มันอยู่ที่จังหวะครับ
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ starter v2

• Newbie
  • *
กล่องคันเร่งไม่แนะนำครับ ไอ้แค่ความรู้สึก จริงๆเหยียบเพิ่มขึ้นก็เหมือนกับพ่วงกล่องคันเร่งนั่นแหล่ะ

ลองดูในคลับหน้าซื้อขายครับ พวกลองพ่วงต่างๆตัดสินใจดูว่าเราไหวที่งบประมาณเท่าไหร่

ที่จริงCaptiva ดีเซล แรงอยู่ น่ะ.... แต่ !! โปรแกรมการทำงานของเกียร์หรืออาจจะเป็นที่กล่องควบคุม
มันออกแบบให้ "เคลื่อนออกตัวด้วยความนุ่มนวลเป็นหลัก" เลยทำให้ช่วงออกตัวรู้สึกว่ารถมันจะหน่วงๆ อืดๆ
การแก้ปัญหาง่ายสุด โดยที่ไม่ต้องดัดแปลงรถเยอะ....... การใส่กลองโปรแกรมคันเร่งเพิ่ม น่าจะเป็นทางออกที่
ดีที่สุด น่ะ..... แต่ต้องไม่แพงด้วย น่ะ.......
เมื่อรถเคลื่อนออกตัวไปแล้ว เครื่องยนต์ทำงานที่ 2,500 รอบ/นาที ขึ้นไปแล้ว จะรู้สึกได้เลยว่า กำลังของเครื่องนี้
ไม่ธรรมดา จริงๆ !!!

ออฟไลน์ 2k

ที่ข้างบนเค้าบอกไปหลักๆมีสามทางคือทำระบบทางเดินไอเสียใหม่ ใส่กรองเปลือย และจูนกล่อง

การเดินระบบไอเสียใหม่สามารถเลือกได้ว่าเอารูปแบบนี้จะเน้นให้แรงมาในรูปแบบไหน ต้นมาเร็วหรือปลายแผ่ว ต้นเท่าเดิมปลายไหลขึ้น ได้ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าร้านที่จะทำนั้นทำงานออกมาเนียนแค่ไหน ถ้าทำชุ่ยจะกลายเป็นว่าแรงหดหมดทุกช่วงได้

กรองเปลือยนั้นได้ผลชัดเจนกับรถที่มีระบบอัดอากาศ แคปทิวาดีเซลมีเทอโบในตัวการใส่กรองเปลือยทำให้เครื่องรับอากาศดีได้มากก็จะช่วยให้เร่งได้เร็วขึ้นด้วย แต่ต้องเลือกให้ดีเพราะว่ากรองเปลือยนั้นมีความสามารถในการกรองอากาศแย่กว่ากรองธรรมดา หากว่าต้องใช้ในเส้นทางที่มีฝุ่นหนาบ่อยไม่ควรนะครับ เครื่องมันจะสึกเร็วขึ้นกว่าเดิม

กล่องจูน นั้นเลือกได้เลยว่าจะเอากล่องแบบไหน จูนสำเร็จรูปหรือว่าจูนละเอียดแบบ remap ลง ECU รถเดิมไปเลย โดยพื้นฐานแล้วทั้งสองแบบนั้นคือการเข้าไปแก้ไขข้อจำกัดต่างๆที่ทางโรงงานเค้ากำหนดเอาไว้ ปรับให้จ่ายน้ำมันมากขึ้นหรือไปเพิ่มให้เทอร์โบบูสหนักกว่าเดิมก็ว่าไป ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องพิจารณาความเหมาะสมด้วยเพราะว่ามันคือการฝืนให้รถทำงานหนักกว่าเดิม ถ้าปรับมาแรงมากเกินไปอาจมีผลเสียเช่น แกนเทอร์โบขาด เกียร์พัง เพลาขับขาดก็ได้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ pony

เหอะๆ ผมเองเป็นผู้ใช้ Captiva ดีเซล และอยู่ใน Captiva-club มานาน ผมบอกได้เลยครับว่าถ้าจะเล่นกันเกินกว่ากล่องคันเร่งไฟฟ้า "คุณจะต้องแบกภาระความเสี่ยงเกี่ยวกับความเสียหายหรือปัญหาที่จะตามมาของเครื่องยนต์และระบบอีเล็คทรอนิคส์ที่เกี่ยวข้องทั้งหมดมากขึ้นแน่นอน"  เพราะตัวเครื่องมันมีความซับซ้อนมากกว่ารถกระบะดีเซลทั่วไปไม่ควรไปปรับเปลี่ยนมันมากนักอีกอย่างคนที่จะปรับจูนต้องมีความคุ้นเคยและมีประสบการณ์ไม่ใช่ปรับๆแต่งๆไปตามที่รู้ๆมา แต่ถึงอยากจะทำก็ทำอะไรไม่ได้มากเล็กๆน้อยๆอย่างแค่จะอุดแคตไฟก็โชว์หราแล้ว สมาชิกหลายคนในคลับไปติดเฉพาะกล่องคันเร่งก็ข้อนข้างพอใจไม่ค่อยมีใครอยากเล่นหนักกว่านี้หรอกครับ

ในรุ่นดีเซลนั้นด้วยพื้นฐานของเครื่องมันมีแรงอยู่แล้วครับ เพียงแต่การสั่งการจากตัวคันเร่งไปยังเครื่องและเกียร์นั้นมันเซ็ทมาสุภาพมากไปหน่อยไม่ทันใจ 555
ใครที่ขับใช้งานอยู่แล้วจะรู้ว่าแรงมีแต่ต้องรู้จังหวะของมันเท่านั้น ^^  ::: คนพูดไม่ได้ใช้ / คนใช้ไม่ได้พูด :::
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 12:40:04 โดย pony »

ออฟไลน์ Action

เครื่องดีอยู่แ้ล้วครับ แต่มีปัญหากับสมองกลเกียร์ เธอทำงานค่อนข้างช้าแค่นั้นเอง ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
เครื่องดีเซลถ้าต้องการออกตัวเร็วแบบเบนซินและแรงกลางต่อเนื่องเพิ่มเชื้อเพลิงนิดหน่อยเพื่อแรกกับการออกตัวเร็วแรง
1. พ่วงกล่องคันเร่งไฟฟ้าเพื่อการเร่งออกตัวที่เร็วขึ้นแบบเครื่องเบนซินเพิ่มเชื้อเพลิงนิดหน่อยมองแทบไม่รู้
2. พ่วงกล่องปลดบูชดันรางแรงกลางไม่ตกเปลืองนิดหน่อยมองแทบไม่รู้
3. ถ้าเอาแบบตีนปลายไหลก็ปลดล๊อคความเร็วอีกกล่อง
4. เอาแค่นี้ก็พอแล้ว 3 กล่องแยกติดได้ ราคากล่องละ 3500-4500 บาท ส่วนตัวผม 3 ใบนี้แหละครับ
5. เข้าเฮียกู๋แล้วพิมท์ กล่องเพิ่งแรงม้า มีแยะครับหลายสำนัก
6. ติดแล้วท่านสนุกสนานได้อย่างใจหวังเร่งมันขับมันเหมือนเก๋งครับ

• **
เหอะๆ ผมเองเป็นผู้ใช้ Captiva ดีเซล และอยู่ใน Captiva-club มานาน ผมบอกได้เลยครับว่าถ้าจะเล่นกันเกินกว่ากล่องคันเร่งไฟฟ้า "คุณจะต้องแบกภาระความเสี่ยงเกี่ยวกับความเสียหายหรือปัญหาที่จะตามมาของเครื่องยนต์และระบบอีเล็คทรอนิคส์ที่เกี่ยวข้องทั้งหมดมากขึ้นแน่นอน"  เพราะตัวเครื่องมันมีความซับซ้อนมากกว่ารถกระบะดีเซลทั่วไปไม่ควรไปปรับเปลี่ยนมันมากนักอีกอย่างคนที่จะปรับจูนต้องมีความคุ้นเคยและมีประสบการณ์ไม่ใช่ปรับๆแต่งๆไปตามที่รู้ๆมา แต่ถึงอยากจะทำก็ทำอะไรไม่ได้มากเล็กๆน้อยๆอย่างแค่จะอุดแคตไฟก็โชว์หราแล้ว สมาชิกหลายคนในคลับไปติดเฉพาะกล่องคันเร่งก็ข้อนข้างพอใจไม่ค่อยมีใครอยากเล่นหนักกว่านี้หรอกครับ

ในรุ่นดีเซลนั้นด้วยพื้นฐานของเครื่องมันมีแรงอยู่แล้วครับ เพียงแต่การสั่งการจากตัวคันเร่งไปยังเครื่องและเกียร์นั้นมันเซ็ทมาสุภาพมากไปหน่อยไม่ทันใจ 555
ใครที่ขับใช้งานอยู่แล้วจะรู้ว่าแรงมีแต่ต้องรู้จังหวะของมันเท่านั้น ^^  ::: คนพูดไม่ได้ใช้ / คนใช้ไม่ได้พูด :::

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ช่วยให้ไอเดียกันครับ...อ่านจากทุกท่าน โดยเฉพาะคุณpony คุณ2k คุณkukonba เลยคิดว่าจริงๆแล้วด้วยวัยเราๆผมกับเพื่อน (เลข3ก่าๆ) แนะนำเพื่อนไปติดเฉพาะกล่องคันเร่ง ทำระบบทางเดินไอเสียใหม่ ก็น่าจะพอใจแล้วครับ ไม่เสี่ยงดีอิอิ สงสัยว่างๆต้องลองเข้าไปดูใน Captiva-club บ้างแล้วครับ ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 17:02:16 โดย PLUS 9 »

• **
เครื่องดีเซลถ้าต้องการออกตัวเร็วแบบเบนซินและแรงกลางต่อเนื่องเพิ่มเชื้อเพลิงนิดหน่อยเพื่อแรกกับการออกตัวเร็วแรง
1. พ่วงกล่องคันเร่งไฟฟ้าเพื่อการเร่งออกตัวที่เร็วขึ้นแบบเครื่องเบนซินเพิ่มเชื้อเพลิงนิดหน่อยมองแทบไม่รู้
2. พ่วงกล่องปลดบูชดันรางแรงกลางไม่ตกเปลืองนิดหน่อยมองแทบไม่รู้
3. ถ้าเอาแบบตีนปลายไหลก็ปลดล๊อคความเร็วอีกกล่อง
4. เอาแค่นี้ก็พอแล้ว 3 กล่องแยกติดได้ ราคากล่องละ 3500-4500 บาท ส่วนตัวผม 3 ใบนี้แหละครับ
5. เข้าเฮียกู๋แล้วพิมท์ กล่องเพิ่งแรงม้า มีแยะครับหลายสำนัก
6. ติดแล้วท่านสนุกสนานได้อย่างใจหวังเร่งมันขับมันเหมือนเก๋งครับ

อ่านแล้วเลือดมันสูบฉีบอย่างไรไม่รู้ น่าลองทุกอย่าง ท่าจะมันสสครับ ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 17:04:50 โดย PLUS 9 »

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
ดีเซลทำให้แรงขึ้นก็ง่ายอยู่นะครับ

ติดกล่องดันรางเพิ่มอีกสักใบก็แรงขึ้นมากแล้วครับ

ของไทยราคาหลายพันก็ได้ ของนอกราคาหลักหมื่นก็โอเคครับ

ลองหาข้อมูลดูนะครับ กูเกิ้ลช่วยท่านได้

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ใส่กล่องหัวฉีด ก็พอเพียงแล้วครับ
ใน Club มีให้เลือกมากมาย
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ 2k

ติดตั้งแล้วได้ผลอย่างไรอย่าลืมบอกต่อกันนะครับ  :)

จะได้เป็นความรู้ให้รายต่อๆไปว่าสูตรนี้รับประกันแล้วว่าได้ผลจริง  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com