ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเกี่ยวกับ vios trd sport II ด้วยครับ  (อ่าน 6651 ครั้ง)

ออฟไลน์ tathedarknight

• Full Member
พี่ ๆ ครับ พอดีผมสนใจ vios trd sport II ไม่ทราบว่าช่วงล่างของรุ่นนี้แตกต่างจาก vios รุ่นอื่นหรือไม่ และเดิมทีผมใช้ Jazz 2011แตกต่างกันมากมั๊ยครับเรื่องช่วงล่าง หากจะทำการปรับแต่งเพิ่มความสามารถของช่วงล่างให้มั่นใจกว่าเดิมจะต้องทำอย่างไรบ้างสำหรับ Vios trd sport II ปกติขับไม่เกิน 140 ครับ    ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับ vios trd sport II ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 18:03:50 »
ช่วงล่างตัว  trd จะเหมือนตัวธรรมดาครับ ถ้าเทียบกับ  jazz   viosจะติดนุ่มกว่า

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับ vios trd sport II ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 23:26:51 »
ช่วงล่างของรุ่น TRD จะไม่แตกต่างจากรุ่นอื่นๆครับ ถ้าให้เทียบกับ Jazz GE ผมว่า Vios นุ่มกว่าครับ

ความสามารถในการเกาะถนนก็ด้อยกว่า Jazz ไม่มาก ถ้าอยากทำให้ Vios หนึบแน่น คงต้องมองช่วงล่างชุดใหม่ครับ

โช้คแต่ง สปริงโหลดมีให้เลือกเยอะเลยครับ แล้วแต่สไตล์การขับขี่ของเราเองด้วย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:34:46 »
เป็นเรื่องที่เซ็งมากที่เอาชื่อ TRD มาถมทิ้งทั้งที่อดีตชื่อนี้ขลังมาก ถ้าอยากได้อารมณ์ TRD จริงๆหล่ะก็เปลี่ยนโช๊ค+สปริงดีๆ+โหลดลงมาหน่อย รับรองคุ้มกับสิ่งที่ได้เสพ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tathedarknight

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:57:00 »
ขอบคุณพี่ ๆที่ช่วยแสดงความเห็นครับ ปลายเดือนนี้เจอกัน อิอิ

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 12:05:59 »
ผมกลับคิดว่า ช่วงล่างมันคนละชุดกันนะ จากการทดลองขับ รุ่น E เทียบกับ Trd หนึบแน่นผิดกัน part No. ก็คนละตัวกัน ขนาดน้องสาวผมไปทดลองขับรุ่น E ของเพื่อนยังบอกว่าคิดไม่ผิดที่ผมให้ซื้อตัว Trd ส่วนช่วงล่างตัว Trd ความรู้สึกผมว่าใกล้เคียงกับ Jass แต่ไม่ตึงตัง ผมว่าหารถลองขับดูดีกว่านะ หลายคนไม่เคยขับก็บอกว่าเหมือนกัน ถ้าเหมือนกันผมคงให้น้องสาวซื้อตัว E ไปแล้ว เพราะราคาต่างกันแค่หลักพัน

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 12:51:35 »
ผมกลับคิดว่า ช่วงล่างมันคนละชุดกันนะ จากการทดลองขับ รุ่น E เทียบกับ Trd หนึบแน่นผิดกัน part No. ก็คนละตัวกัน ขนาดน้องสาวผมไปทดลองขับรุ่น E ของเพื่อนยังบอกว่าคิดไม่ผิดที่ผมให้ซื้อตัว Trd ส่วนช่วงล่างตัว Trd ความรู้สึกผมว่าใกล้เคียงกับ Jass แต่ไม่ตึงตัง ผมว่าหารถลองขับดูดีกว่านะ หลายคนไม่เคยขับก็บอกว่าเหมือนกัน ถ้าเหมือนกันผมคงให้น้องสาวซื้อตัว E ไปแล้ว เพราะราคาต่างกันแค่หลักพัน

บ้านผมมีทั้งตัว E และ TRD Sportivo ครับ ออกในเวลาไล่เลี่ยกันด้วย ผมไม่สามารถรู้ได้ว่า Part No. เดียวกันหรือไม่

แต่ฟิลลิ่งที่ขับคือ เหมือนกันทุกอย่างครับ ไม่ว่าจะช่วงล่าง น้ำหนักพวงมาลัย การตอบสนองคันเร่ง

อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยครับ ช่วงล่างมีเสียงดังที่ล้อหน้าซ้ายยังดังเหมือนกันทั้งคู่เลยครับ = ="

Vios TRD ก็มาจากตัว J ABS เอามาใส่พาร์ทเองครับ ไม่น่าจะเปลี่ยนช่วงล่างแบบพวก Fortuner TRD

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:22:43 »
ผมว่ารุ่นนี้คุ้มนะ
ราคาแพงกว่า J ABS 55,000
       แพงกว่า E AT   10,000
แต่ได้พาร์ทแท้ทั้งคัน ล้อลายพิเศษ
เบาะหนังกึ่งผ้า พวงมาลัยและหัวเกียร์หุ้มหนัง ตกแต่ลายเคฟล่าแดง
จอ DVD
สรุปคือดีกว่า E AT เกือบทุกอย่าง ยกเว้นกระจกปรับ พับไฟฟ้า
ละก็พาร์ทชุดนี้โหดดี จับใส่แม็ก 17 กับโหลดอีกนิดหน่อยก็จบแบบดุๆเลยด้วย
อยากได้เหมือนกัน เชียร์ให้แฟนซื้อแต่แฟนดันไม่ชอบชุดแต่ง
เลยออก E AT กับขอแถมชุดแต่งAcc ก๊อปมาแทน  :'(
(ยังไม่ได้รถเลย)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^