ผู้เขียน หัวข้อ: หาอู่ + สอบถามเรื่องเครมประกันครับ  (อ่าน 2018 ครั้ง)

ออฟไลน์ imac

• Newbie
  • *
หาอู่ + สอบถามเรื่องเครมประกันครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 00:06:55 »
เพิ่งได้รถมาครับซื้อมือสองมา พอล้างรถแล้วปรากฎว่ามีคราบที่กระจกข้าง มันดูมัวๆมากครับ เหมือนคราบติดแน่น เช็ดไม่ออก
เลยอยากเปลี่ยนตัวแผ่นกระจกข้างทั้งสองข้างเลยครับ ผมลองเสิทดูตามเว็บเค้าว่า 400-600 บาท (civic 04)
ทีนี้ผมจะไปหาได้ที่ไหนครับ มีอู่ไหนแนะนำบ้างที่ทำรถฮอนด้าเก่งๆ งานเนี้ยบ ย่านพระโขนง บางนา-สำโรง

ผมจะเอารถมาเก็บ รายละเอียดรวมๆอีกซักหน่อย  เช่น กระจกขุ่น  กุญแจรีโมทเสีย  ไฟเลียวข้างรถด้านขวาไม่ค่อยแน่นครับ แล้วก็เก็บงานสีครับ

ตรงนี้สอบถามหน่อยครับ
ผมมีประกันชั้นหนึ่งอยู่ ซื้อมากะรถ รถรอยเยอะมากครับ กะจุกกะจิกรอบคันครับเหมือนรอยโดนเศษกรวดเวลาขับรถเร็วๆอ่ะครับ เซาะผิวสีเป็นจุด  
ดูๆแล้วก็พอสมควร ทั้งด้านหลังกระจกหูช้าง กันชน สเกิตข้าง รอยบุ๋มเล็กข้างประตู และรอยข่วนที่ฝากระโปรงอันนี้ ชัดพอสมควร  

คำถามครับ
      *ผมอยากเครมสีรอบคัน ผมทำได้มั้ยครับ ผมไม่สนว่าเบี้ยประกันชั้นจะแพงขึ้นในรอบหน้า ผมอยากได้เนี้ยบๆ และไม่กะต่อประกันชั้นหนึ่ง
      *ผมสามารถเรียกนายประกันมาจัดการได้เลย โดยบอกว่าเจ้าของเก่าทำเป็นรอยโดยผมไม่ทราบสาเหตุ ได้มั้ย
      *เจ้าของเก่าแนะนำให้ผมเครมตอนสิ้นปีไกล้ๆ จะต่อประกัน โดยบอกว่ารอยเล็กๆไม่ต้องไปเครม ผมควรทำเช่นนั้นมั้ย
      *เจ้าของเก่าแนะนำให้ผมติดสินบนในการเครมประกันรอบคัน ผมจำเป็นมั้ย ในเมื่อผมจ่ายเบื้ยประกันชั้นหนึ่ง
        และรอยต่างๆเท่าที่ดู ก็มาจากการขับขี่ปกติ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 00:09:21 โดย imac »

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
Re: หาอู่ + สอบถามเรื่องเครมประกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 07:35:22 »
ข้อแรก เคลมได้ครับ แต่ต้องมีเหตุผลเยอะหน่อย ตรงนี้เฉี่ยวโดนไอ้นู่น ตรงนั้นถอยโดนไอ้นั่น
ข้อสอง แจ้งแบบนั้นอาจจะเสีย excess นะครับ ไม่แน่ใจ
ข้อสาม จากข้อแรกถ้าจะไม่ต่อ ชั้น 1 แล้วก็เคลมตอนนี้ได้เลย
ข้อสี่ อันนี้ต้องลองคุยครับ บางเจ้าก็ง่าย บางเจ้าก็เคี่ยว

เดี๋ยวรอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบต่อนะครับ  :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: หาอู่ + สอบถามเรื่องเครมประกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:47:18 »
เท่าที่เคยอ่านเจอ ตอนที่ บ.มาทำประกันเค้าจะประเมิณสภาพรถก่อนว่ามีรอยตรงใหนบ้าง?
แล้วก็ลงบันทึกไว้ ว่ามีรอยจุดนั้น ณ วันที่ทำประกันแล้ว ถ้ามีการเคลมในจุดนั้นก็จะไม่รับเครม
ยิ่งเป็นรถเก่าเราไม่รู้ว่าตอนทำประกันมันอยู่ในสภาพใหน อาจจะเครมไม่ได้หมดทุกรอยนะครับ

ออฟไลน์ imac

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:33:12 »
ได้ยินหลายคนว่า การเครมประกันรอบคันถ้าไม่มีคู่่กรณี จะมีค่าแอคเซฟ    ในกรณีของประกันชั้นหนึ่ง ที่นี้ผมสงสัยว่า แล้วอะไรคืออุบัติเหตุ

ขับเชี่ยวกำแพง ชนเสา ไม่มีคู่กรณี  แบบนี้เครมให้มั้ย

เฉี่ยวแล้วคู่กรณีขับหนีไป แบบนี้เครมให้มั้ย  มอไซมุดมาเฉี่ยว แฮนขูดสีเป็นรอยเครมให้มั้ย มันหนีแน่นอนไม่ต้องห่วง แบบนี้เราต้องเสียตังเองมั้ยครับ

สงสัยมาก อันนี้ผมก็ไม่รู้ รบกวนขอความรู้ด้วยครับ