ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องน้ำยา adblue ครับ ราคาเท่าไหร่ที่ไหนมีขายบ้าง  (อ่าน 24672 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
เนื่องด้วยมีคนมาถามเรื่อง ML 250 รถเกรย์ ซึ่งผมแนะนำไปว่าต้องเติมน้ำยา adblue เป็นระยะด้วย เฉลี่ย 20,000 กว่าโลเติมทีนึง อยากทราบว่าเจ้า adblue เนี่ย MBTH มีขายรึเปล่าครับ เพราะเกรย์เจ้าที่เค้าไปดูบอกว่ามีadblueขาย แต่เค้าก็ไม่แน่ใจเรื่องราคาว่าเติมทีนึงหมดเงินเยอะแค่ไหน ขอรบกวนผู้สันทัดกรณีหน่อยครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester

ออฟไลน์ maimai

• Newbie
  • *
ขออนุญาตสอบถามในกระทู้เดียวกันนี้เลยนะคับ
เนื่องจากผมใช้รถ audi ที่เป็นเครื่องดีเซลอยู่ อายุ 3 ปีกว่าแล้ว และมีปัญหาสตาร์ทยากเปนบางครั้ง
ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับน้ายา adblue หรือไม่ หรือมีเฉพาะใน merc
หรือถ้า audi ต้องเติม หาซื้อได้ที่ไหนคับ

ออฟไลน์ suarez_7

• Jr. Member
  • **
adblue มันคือน้ำยาอะไรหรอครับ ไม่เคยได้ยิน หรือว่าเอาไว้ใช้กับพวกเครื่องดีเซล

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
ค้นมาให้

http://rungrojcenterservice.blogspot.com/2012/05/adblue.html

AdBlue คืออะไร

AdBlueR เป็นชื่อเรียกทางการค้าของ German Association of the Automobile Industry (VDA) ซึ่งเป็นของเหลวที่ใช้บำบัดมลพิษในท่อไอเสียของรถยนต์ที่ใช้เครื่องยนต์ดีเซล (Diesel Exhaust Fluid - DEF) โดย AdBlueR เป็นสารละลายยูเรียเหลวที่ใช้กับระบบ SCR (Selective Catalytic Reduction System) เพื่อลดความเข้มข้นของ NOX จากเครื่องยนต์ดีเซลให้น้อยลง

ระบบ SCR (Selective Catalytic Reduction System) มีความไวต่อสภาพปนเปื้อนของสารละลายยูเรียสูง ดังนั้นตัวทำละลายจึงเป็นน้ำกลั่น AdBlueR จึงเป็นสารละลายยูเรียที่เกิดจากการสังเคราะห์ มีลักษณะไม่มีสี ไม่มีพิษและมีความบริสุทธิ์สูง อย่างไรก็ตาม AdBlueR อาจจะทำลายโลหะบางประเภทได้ จึงต้องเก็บอยู่ในถังที่ทำจากวัสดุที่ไม่ทำปฎิกิริยากับ AdBlueR แยกต่างหาก

หากน้ำยา AdBlueR ในระบบมีระดับต่ำ ระบบของรถจะแจ้งเตือนให้เติมน้ำยา AdBlueR ที่หน้าปัดของรถ แต่หากปล่อยให้น้ำยา AdBlueR หมดจากระบบ รถจะไม่สามารถวิ่งได้จนกว่าจะมีการเติม AdBlueR เข้าไป ซึ่งเป็นไปตามมาตรฐาน EURO5
หมายเหตุ : การเติมน้ำยา AdBlueR 1 ลิตร รถสามารถวิ่งได้ประมาณ 1000 กิโลเมตร

ออฟไลน์ Hundredpiper

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาตสอบถามในกระทู้เดียวกันนี้เลยนะคับ
เนื่องจากผมใช้รถ audi ที่เป็นเครื่องดีเซลอยู่ อายุ 3 ปีกว่าแล้ว และมีปัญหาสตาร์ทยากเปนบางครั้ง
ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับน้ายา adblue หรือไม่ หรือมีเฉพาะใน merc
หรือถ้า audi ต้องเติม หาซื้อได้ที่ไหนคับ

Audi หรือ ML 250 ตรงฝาถังน้ำมันจะมีช่องใส่ adblue อีก1ช่องครับ ช่องสีแดงสำหรับ Diesel ช่องสีฟ้าสำหรับ adblue
ถ้าไม่มีก็แสดงว่าไม่ต้องใช้ adblue ครับ

ออฟไลน์ maimai

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ