ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องน้ำยาเคลือบกระจกเวลาฝนตก  (อ่าน 34463 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ยี่ห้อไหนดีที่สุดหรอคับ เวลาฝนตกไม่อยากให้น้ำเกาะเลย อยากให้ไหลไปตลอด

แล้วขั้นตอนการเคลือบทำยังไงบ้างหรอคับที่จะให้ผลดีที่สุด

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ gorilla

Re: ขอถามเรื่องน้ำยาเคลือบกระจกเวลาฝนตก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 20:43:16 »
เคยใช้แต่ RainX ครับ  ช่วยได้เยอะเหมือนกัน  ฝนตกไม่หนัก ไม่ต้องเปิดใบปัดเลยครับ

อยู่ได้ประมาณเดือนกว่าๆ

อยากลอง Glaco ครับ  เห็นในโฆษณาแล้วแจ่มทีเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 08:55:29 โดย gorilla »

ออฟไลน์ 2k

Re: ขอถามเรื่องน้ำยาเคลือบกระจกเวลาฝนตก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 21:23:48 »
เห็นว่าไม่ควรใช้กับกระจกที่มีที่ปัดนะครับ แต่ทำไม่ได้แล้วว่าใช้แล้วมันจะไม่ดียังไง  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ MN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 21:43:30 »
มาแชร์ความรู้นะคับ ผิดถูกยังไงแนะนำด้วยนะคับ

ผมเองใช้น้ำยาเคลือบกระจกเวลาฝนตกยี่ห้อ Karshine 
วิธีเคลือบ=  กระจกต้องสะอาดก่อนนะคับ     ผมเอาน้ำยาใส่ผ้าแล้วเช็ดบนกระจก   เช็ดเป็นวงกลม( ก้นหอย ) แล้วทิ้งไว้ให้จนกว่าจะขึ้นฝ้า
จากนั้นก็ ลงน้ำยาถูอีกรอบ แล้วก็รอฝ้าขึ้น  เสร็จแล้วก็ผ้าหมาดๆ เช็ดกระจก   ตามด้วยผ้าแห้ง เช็ด เป็นอันเสร็จคับผม ^^

ออฟไลน์ daytona1976

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 22:03:53 »
ไม่เคยใช้ครับ. อยากถามว่ามันใช้ได้ผลจิงๆหรอ

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 22:19:06 »
แนะนำ Clear View ครับ ของ USA

ผมลองมาหลายยี่ห้อแล้ว ตัวนี้รู้สึกพอใจที่สุด รู้สึกมีขายที่โลตัส

เคลือบทีนึงอยู่ได้ทั้งเดือน
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 22:40:39 »
มาแชร์ความรู้นะคับ ผิดถูกยังไงแนะนำด้วยนะคับ

ผมเองใช้น้ำยาเคลือบกระจกเวลาฝนตกยี่ห้อ Karshine 
วิธีเคลือบ=  กระจกต้องสะอาดก่อนนะคับ     ผมเอาน้ำยาใส่ผ้าแล้วเช็ดบนกระจก   เช็ดเป็นวงกลม( ก้นหอย ) แล้วทิ้งไว้ให้จนกว่าจะขึ้นฝ้า
จากนั้นก็ ลงน้ำยาถูอีกรอบ แล้วก็รอฝ้าขึ้น  เสร็จแล้วก็ผ้าหมาดๆ เช็ดกระจก   ตามด้วยผ้าแห้ง เช็ด เป็นอันเสร็จคับผม ^^

เคยใช้แต่ยี่ห้อนี้เหมือนกัน สำหรับผมแล้ว มันโอเคนะ ซื้อที่คลองถมไม่ถึงร้อย
เรื่องจะมีปัญหากับยางนี่ไม่ค่อยกลัวเท่าไหร่ เปลี่ยนบ่อยหน่อยได้
เดี๋ยวนี้ใช้ที่ปัดบ่อยกว่าแต่ก่อน(ฝนนึกจะตกก็ตกได้ทั้งปี) เปลี่ยนบ่อยกว่าปีละ1หน

ที่เห็นผลเลยก็คือ เมื่อวิ่งผ่านฝนเหมือน ตอนที่ยังไม่ได้ทาต้องใช้ที่ปัดเบอร์1
พอทาแล้ว ไม่ต้องปัดเลยก็ยังสามารถมองทางได้ชัดเจนอยู่
ใช้น้ำยานี้ทาตอนหน้าฝน ประมาณ1เดือนก็ลบอกหมดแล้ว(ผมทา2อาทิตย์ครั้ง)

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 22:41:16 »
เคยใช้ของglaco อืมมันลื่นไปเป็นเม็ดๆเลยนะ อยู่ได้สักเดือนนึง

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 22:52:24 »
เชื่อมั้ยว่า ผมใช้น้ำยาเคลือบเงารถ dingo 45 บาท ทาถูๆ แล้วเช็ดซ้ำอีกครั้งให้วิ้งงง.. เลย

กระจกเคลือบกับไม่เคลือบ เวลาฝนตกต่างกันเยอะเลย

ออฟไลน์ Kamphon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 22:59:04 »
ใช้ karshine ครับยังไม่เคยลองของเจ้าอื่นแต่ใช้แล้วฝนไม่เกาะกระจกดีครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 23:35:46 »

Glacoอีกเสียงครับ ต่อให้ที่ปัดเก่าเริ่มปัดไม่เกลี้ยง ตัวนี้ช่วยได้แน่นอนครับ ลื่นขึ้นเยอะ

ถ้าฝนตกไม่หนักแทบไม่ต้องเปิดที่ปัดน้ำฝน วิ่งซัก40น้ำก็กลิ้งขึ้นหลังคาไปหมดแล้วครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 00:55:33 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนคับผม

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 01:00:20 »
ขอถามเพิ่มเติมได้มั้ยครับ?

1.แต่ละยี่ห้อที่กล่าวมา ราคาเท่าไหร่บ้างอ่ะครับ GLACO , Karshine

2.น้ำยาพวกนี้มีผลต่อสีรถ หรือเนื้อกระจกมั้ยครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าละกันนะครับ ^^

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 01:16:10 »
Glaco 120ml. 299นะคับ ที่เจอมา

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 08:01:59 »
ผมใช้แว๊กซ์ลงกระจกด้วยเลย
3M Paste Wax เนี้ยแหละครับ
หลายๆคนบอกว่า ใบปัดจะกระโดด แต่มันก็ปัดได้นะครับ
ติดที่ว่า แว๊กซ์มันไม่เกาะกับกระจกเท่าไหร่ แต่ก็อยู่ได้เกือบเดือน

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 08:55:58 »
ถ้าแชมพูล้างรถดีๆหน่อยที่มีแวกซ์ผสมอยู่ด้วย หลังจากเราล้างทั้งคันแล้ว มันจะมีแวกซ์เคลือบนิดหน่อย รวมทั้งกระจกด้วย

ล้างเสร็จถ้ามีพวก quick detailer ก็ฉีดๆเช็ดสักหน่อย แค่นี้น้ำฝนก็จะไม่ค่อยเกาะแล้วครับ มันจะเป็นเม็ดกลมๆเหมือนตกลงบนใบบอยเลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:59:36 »
เคยใช้ Glaco
ทากระจกไล่น้ำดีเวอร์ครับ ไม่เชื่อต้องลอง
แต่ล้างรถ 3-4 ครั้ง ก็เริ่มเสื่อมสมรรถภาพละ
และไม่ควรโดนสีรถนะครับน้ำยาพวกนี้ มัน อตร.
ผมไม่เคยลองนะแต่อย่าเสี่ยงดีที่สุด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:04:43 »
ผมใช้ clear view และจะใช้ตลอดไป กระป๋องที่ 4 แล้ว ทาทีอยู่ได้ 1เดือนกว่าๆ ถ้าปัดน้ำฝนบ่อยๆอยู่ได้ 2-3 อาทิตย์
ป๋องละ 180-200 วิ่ง 80 ฝนปอยๆไม่เปิดปัดน้ำฝนยังได้เลย

เคยเอาwax ไปขัดกระจก พอขัดแล้วเวลาวิ่งฝนไม่เกาะก็จริง ขัดสะอาดก็จริงแต่เวลาปัดน้ำฝนคราบแว๊กซ์จะติดใบปัดมาเกาะอยู่ที่ขอบ
กระจกเมื่อใบปัดขึ้นสูงสุด
และใช้ rain out เหมือนเคลีย์วิว แต่ผมโดนของปลอม พอทาๆเสร็จ กระจกไม่ไล่น้ำเลย มีแต่คราบน้ำเกาะเต็ม
คาร์ชาย เคยแค่ลองครั้งเดียว แต่พอเวลาปัดใบปัดน้ำฝนบ่อยๆ อยู่ได้ไม่เกิน 1-2 อาทิตย์
กลาโค ไม่เคย แพงเกินงบ >,<

เวลาทาก็เอาใส่ลำลี หรือทิชชู่ แล้วไปวนเป็นก้นหอย อย่างกน้ำยา เดียวไม่ทั่วกระจกแล้วมันจะไม่เห็นผล
ก่อนลงต้องทำความสะอาดกระจกให้เกลี้ยงแล้วรอให้แห้ง กระจกต้องไม่ร้อน เดียวน้ำยาจะละเหยเร็ว
พอทาเสร็จทิ้งให้เป็นฝา 2 นาทีค่อยเอาผ้าหมาดๆเช็ดออกอย่าให้เหลือฝากระจกมันจะมัว ลงซักสองครั้งอยู่ได้เป็นเดือน
ขวด1 ใช้เป็นปี
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 14:34:39 »
clear view ของ USA อีกเสียงครับ
เหมือนกับพวกพี่ที่ตอบมาก่อนหน้านี้เลยครับ
ผมไม่มีประสบการณ์หรอกครับ เจอคนแถวบ้านเค้ารักษารถมากๆ บอกไม่ต้องไปลองผิดลองถูก
เอาอันนี้เลย confirm มาจากหลายยี่ห้อแล้ว ดีแล้วถูก(บนโลกนี้มีจริง)
ผมเลยใช้แต่ยี่ห้อนี้ ตลอดเลยครับ ของเค้าก็ดีนะครับ ใช้ได้ราวๆ 2 เดือนล้างรถแล้วเคลือบเหมือนเดิมแต่ต้องให้กระจกสะอาดสุดๆจริงๆนะครับ
ฝนตกวิ่งไม่ต้องปัดน้ำฝนเลยครับ(ยกเว้นตกหนัก)

ออฟไลน์ kbo1980

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 22:31:18 »
ใช้ karshine ครับยังไม่เคยลองของเจ้าอื่นแต่ใช้แล้วฝนไม่เกาะกระจกดีครับ

ผมก็ใช้ตัวนี้แหละ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ใช้แล้ว เพราะฝนไม่เกาะมันก็ดีอยู่หรอกครับแต่ถ้าวิ่งถนนมักันดาลหน่อยฝุ่นเกาะเพียบเลย

ออฟไลน์ Thailand01

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 23:22:52 »
ใช้แล้วดีมากๆครับ บางครั้งวิ่งแบบไม่เปิดที่ปัดน้ำฝนเลยก็ได้นะ มันจะเกาะตัวเป็นเม็ดแล้วก็กลิ้ง...ขึ้นไปทางหลังคา ส่วนยี่ห้อก็ลองมาหลายยี่ห้อ ผมว่าพอๆกันอ่ะยี่ห้อดีๆแพงๆก็จะคงสภาพอยู่ได้นานหน่อย 
^^~