ผู้เขียน หัวข้อ: Swift 1.2 รอบวอร์มเครื่องตอนเช้า 1,000+ มีสะดุดนิดๆ แบบนี้ปรกติไหมครับ  (อ่าน 7168 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxzerker

• Full Member
Swift 1.2 รอบวอร์มเครื่องตอนเช้า 1,000+ มีสะดุดนิดๆ แบบนี้ปรกติไหมครับ
คือไปถามใน Club แล้วบางคนบอกเป็นบางคนบอกไม่เป็นซึ่งรถที่ผมขับๆ มา
ไม่เห็นจะมีคันไหนสะดุดตอนวอร์มเครื่องเลยสงสัยว่าตกลงมันปรกติหรือเปล่า

หรือจะเป็นเอกลักษณ์ส่วนตัวของ ECU เครื่อง K12B (compression 11:1)ที่ชอบ Retard ไฟตอนเย็น
ทำให้เดินไม่เรียบครับแต่ CAT ร้อนไว << เดาเอานะครับไม่มีหลักฐานยืนยัน

รบกวนด้วยครับ (clip)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 12:20:33 โดย maxzerker »

ออฟไลน์ chaowalit

ปกติครับ  วอร์มสัก ครึ่งนาที  รอบเครื่องก้อต่ำลงปกติ
รถผมก้อเป็นครับ 

ปกติครับ  วอร์มสัก ครึ่งนาที  รอบเครื่องก้อต่ำลงปกติ
รถผมก้อเป็นครับ 
มันสะดุดนิดๆ ด้วยถูกไหมครับ ที่ว่าปรกติ
วอร์ม 1000+ ผมเข้าใจว่าปรกติครับ
แต่ไอ้สะดุดร่วมนี้ไม่เคยเจอคันไหนเป็นเลยครับ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
สะดุดเพราะคอมแอร์เริ่มทำงานรึเปล่า  ลองปิดแอร์ดูซิว่ายังสะดุดมั้ย

สะดุดเพราะคอมแอร์เริ่มทำงานรึเปล่า  ลองปิดแอร์ดูซิว่ายังสะดุดมั้ย
ไม่ได้เปิดครับ ดูตาม clip เลย (เหมือนจะไม่ดูกันเลย link อะ  :-[)

ออฟไลน์ chaowalit

คันอื่นของผมก้อ ไม่เป็นครับ  
แต่สวิฟของผมเป็นครับ
แต่พอรอบเครื่องปกติ ก้อหายครับ

แสดงว่าเป็นแทบทุกคัน ท่านที่ว่าไม่เป็นผมว่า อาจจะไม่ได้สังเกตุก้อเป็นได้ครับ

คันอื่นของผมก้อ ไม่เป็นครับ  
แต่สวิฟของผมเป็นครับ
แต่พอรอบเครื่องปกติ ก้อหายครับ

แสดงว่าเป็นแทบทุกคัน ท่านที่ว่าไม่เป็นผมว่า อาจจะไม่ได้สังเกตุก้อเป็นได้ครับ
งั้นผมสรุปว่าเป็นนิสัยส่วนตัวของ Swift 1.2 นะครับ
ขอบคุณที่ช่วยยืนยันครับ ใน club เป็นมีคนบอกเป็นกันหลายคนเหมือนกัน

ต้องไปถาม Suzuki แล้วสินะว่าทำไม...?

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เข้าเครื่องคอนเซาทร์ reset ecu ปีกลิ้นผีเสื้อก่อนไหมครับ  แต่สะดุดอย่างนี้เหมือนตอนที่ผม จูนแก๊สแล้วแก๊สมาไม่ต่อเนื่อง
(คือมันน่าจะเกี่ยวกับระบบน้ำมันมากกว่า)

แต่รถยังไม่้พ้น รันอินเลยนิครับ ลองดูซัก พันโลก่อนไหมเพื่อบางอย่างยังไม่เข้าที เข้าทาง
แล้วถ้าอาการเปิดแอร์ตอนสตาทร์ เป็นยังงัยบ้างอะครับ เหมือนกันไหม สวิงเปล่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

เข้าเครื่องคอนเซาทร์ reset ecu ปีกลิ้นผีเสื้อก่อนไหมครับ  แต่สะดุดอย่างนี้เหมือนตอนที่ผม จูนแก๊สแล้วแก๊สมาไม่ต่อเนื่อง
(คือมันน่าจะเกี่ยวกับระบบน้ำมันมากกว่า)

แต่รถยังไม่้พ้น รันอินเลยนิครับ ลองดูซัก พันโลก่อนไหมเพื่อบางอย่างยังไม่เข้าที เข้าทาง
แล้วถ้าอาการเปิดแอร์ตอนสตาทร์ เป็นยังงัยบ้างอะครับ เหมือนกันไหม สวิงเปล่า
ผมยังไม่มี service manual ของ suzuki swift 1.2 เลยครับ
อยากได้มากๆ ตอน Jazz รอบตกตอนแอร์ตัดผมก็ทำ idle learn ใหม่เอง (ตาม service manual)
อาการก็หายไม่ต้องพึ่งเครื่อง consult ด้วย แต่ Swift นี้เคยถอดแบตไปรอบก็ยังสะดุด(เฉพาะตอนเครื่องเย็น) เหมือนเดิมครับ

ไม่เคยเปิดแอร์แล้วสตาร์ทตอนเครื่องเย็นเลยครับ คาดว่าก็น่าจะเหมือนๆ กัน

ออฟไลน์ Deaw

ผมไม่ได้ออก swift นะครับ
แต่ตั้งข้อสังเกตว่าบางทีอาจจะปกติก็ได้
ซึ่งน่าจะมาจากระบบเกียร์ CVT ไม่รู้เกี่ยวรึป่าวครับ
แต่ถ้าสะดุดชัดเจนเช่น นั่งอยู่รู้สึกได้ว่ารถเขย่า
อันนี้ลองเช็คระบบไฟดูครับ
หัวเทียน คอยล์จุดระเบิด เป็นต้น

ออฟไลน์ tn

• Newbie
  • *
ผมก็เป็นครับ ต้องเลื่อนเกียร์มาที่ N ถึงจะไม่สวิงขึ้นลง