ผู้เขียน หัวข้อ: Altis 1.8 TRDหรือCivic 1.8E ตัวท็อปรุ่นใหม่ ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ  (อ่าน 26196 ครั้ง)

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
ผมก้อยู่ในสถานการณ์นี้เหมือนกัน เเต่ผมเลือกไว้ 3 รุ่นครับ

1) EX  - ชอบเพราะรูปทรง ช่วงล่าง เบาะหลังนั่งสบาย ไม่ติดขา Headroom OK ผมสูง185 ซม. ( ที่บ้านคัดค้านเพราะเรื่อง 0)
2) Altis TRD เเละ 1.8G - ใจชอบ TRD เพราะได้เบาะหนังสีดำ เเต่ดันไม่มีพนักพิงเเขนตรงเบาะหลัง ฟังจากหลายๆท่านบอกพวงมาลัยเบาไปอีกเลยชักลังเล
3) Civic FB - ความสดใหม่ ประหยัด เเต่ติดตรงดีไซน์ อีกนี้ดเดียวก็จะโดนใจ เบาะหลังนั่งสบายเเต่อึดอัดหัวมาก Legroom OK ขึ้นเเต่ก็ยังไม่ถึงกับสบายมากมาย

สุดท้ายผมคิดว่าก่อนซื้อสักเดือนว่าจะลองไป test drive ทั้งสามรุ่นเลยครับ ถ้าตัวไหนรู้สึกว่า " ใช่ " มันก็คงตอบโจทย์ได้เอง  ผมเก็บตังเอง ซื้อเองผ่อนเอง เลยคิดมากหน่อย  ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ จขกทนะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ถ้าโจทย์มีแค่นี้ แล้วคิดว่า 2 คันนี้โอเคแล้วทั้งคู่
ผมว่าถ้าเราชอบหน้าตาคันไหนก็เลือกคันนั้นครับ
รถที่ดีสำหรับเรา ก้คือรถที่เรานั่งแล้วมีความสุขครับ  :D

แต่ส่วนตัวผมเลือกรถที่ใหม่กว่าจะได้ไม่ตกรุ่นเร็ว  :D
ถ้าออก Altis แล้วปลายปีหน้ามีรุ่มใหม่ออก แล้วรถคุณกลายเป็นรถตกรุ่น คุณซีเรียสหรือเปล่า?

แล้วอย่าลืมเรื่องการเก็บอะไหล่ของโรงงานนะ เค้าเก็บประมาณ 10 ปี
อันนี้พูดถึงอะไหล่พวกบอดี้ โครงสร้างของตัวรถนะครับ ผมเคยทำงานด้านนี้มาก่อนเลยก็เลยรู้มา
และคันที่คุณจะซื้อออกมากี่ปีแล้ว  นับถอยหลังได้อีกกี่ปี
ถึงแม้ว่าจะเป็นรถตลาดก็ไม่ได้หมายความว่าจะมีอะไหล่ให้ได้ใช้ 20-30 ปีนะครับ
ผมว่าไม่ใช่นะครับ เท่าที่ดูรถเก่าๆ ยังไงรถตลาดก็ยังหาอะไหล่ง่ายกว่า
Mighty-X ทุกวันนี้ผมยังหาอะไหล่แท้ง่ายๆอยู่เลย ขณะที่ Mitsu ที่ออกมาปีเดียวกัน ทุกวันนี้แทบจะหาอะไหล่แท้ไม่ได้แล้วครับ