ผู้เขียน หัวข้อ: Altis 1.8 TRDหรือCivic 1.8E ตัวท็อปรุ่นใหม่ ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ  (อ่าน 26264 ครั้ง)

ออฟไลน์ gorufu2530

• Newbie
  • *
ผมกำลังจะซื้อรถคันแรกในชีวิต 25 ปีบนโลกนี้ของผม จึงอยากให้พี่ๆ น้องๆ มีส่วนร่วมในการตัดสินใจครั้งนี้(ขำๆ นะครับอย่าคิดมาก)
ตอนนี้มีคัวเลือก 2 ตัวเลือก ระหว่าง
1. Toyota Corolla Altis 1.8 TRD Sportivo หรือ
2. Honda Civic 1.8 E AT Navi ใหม่
ส่วนตัวผมอยากได้ Altis แต่พอได้อ่านรีวิวของคุณ Jimmy ชักอยากได้ Civic
พี่ๆ น้องๆ คิดว่าผมควรจะถอยคันไหนดีครับ
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ
ปล. ถ้าคิดว่ารถคันอื่นแหล่มกว่าก็แนะนำได้นะครับ

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
ใช้งานแบบไหนขอรายละเอียดด้วยครับ แล้วไม่ทราบว่าไปทดลองขับแล้วหรือยัง ?
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าโจทย์มีแค่นี้ แล้วคิดว่า 2 คันนี้โอเคแล้วทั้งคู่
ผมว่าถ้าเราชอบหน้าตาคันไหนก็เลือกคันนั้นครับ
รถที่ดีสำหรับเรา ก้คือรถที่เรานั่งแล้วมีความสุขครับ  :D

แต่ส่วนตัวผมเลือกรถที่ใหม่กว่าจะได้ไม่ตกรุ่นเร็ว  :D
ถ้าออก Altis แล้วปลายปีหน้ามีรุ่มใหม่ออก แล้วรถคุณกลายเป็นรถตกรุ่น คุณซีเรียสหรือเปล่า?

แล้วอย่าลืมเรื่องการเก็บอะไหล่ของโรงงานนะ เค้าเก็บประมาณ 10 ปี
อันนี้พูดถึงอะไหล่พวกบอดี้ โครงสร้างของตัวรถนะครับ ผมเคยทำงานด้านนี้มาก่อนเลยก็เลยรู้มา
และคันที่คุณจะซื้อออกมากี่ปีแล้ว  นับถอยหลังได้อีกกี่ปี
ถึงแม้ว่าจะเป็นรถตลาดก็ไม่ได้หมายความว่าจะมีอะไหล่ให้ได้ใช้ 20-30 ปีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 11:06:21 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าอายุ  25 แล้ว ลองตัดสินใจเองดูครับ ถ้าชอบก็ซื้อ

ถ้าใช้แล้วไม่ดีถือว่าเป็นประสพท์การไปครับ

สำหรับผมดีทั้งสองตัว แต่ถ้าให้เลือกคงเอา Civic 1.8E 909,000 พอครับ

ออฟไลน์ inew

• Full Member
เป็นผมก็เลือก Civic FB  เหมือนกัน  เป็นต่อที่ความสดใหม่ ใช้ยาว...อีกนาน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าข้อมูลเท่านี้ก็ซีวิคครับ เติมE85 ได้ด้วยแหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
Civic FB สดใหม่กว่า เติม E85 ประหยัดด้วย

ออฟไลน์ patzahut

altis ข้อดีคือ แรงโคตรๆ
civic มีข้อดีคือ สดใหม่ และอาจประหยัดกว่านิดๆ E85

ออฟไลน์ HDE35

ลองหา review altis ของ k.jimmy มาอ่านครับ  แล้วลองเลือกใหม่

ออฟไลน์ FeelGood

• Newbie
  • *
Civic ใหม่ สด กว่า ไม่เกลื่อนเมือง

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

Civic อายุ25กำลังดีครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
TRD มันน่าใช้เพราะมันเป็น limited edition นั่นแหละ
 ซื้อมาแทบไม่ต้องแต่งเพิ่ม ภายในไม่ป๊อกแป๊กแบบ Civic ยกเว้นส่วนรองขาของเบาะนั่งและที่วางแขนที่แผงประตูที่ควรปรับปรุง
แต่ดูออพชั่นต่อราคาแล้ว Civic คุ้มกว่าแถมได้ความใหม่สด ส่วนเรื่องเกลื่อนเมืองอีกไม่นาน Civic ก็เกลื่อนเหมือนกันรอดูได้
สรุป ชั่วโมงนี้ซีวิคน่าสนใจกว่า ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nongwor

• Newbie
  • *
ผมว่าไปลองก่อนดีกว่าด้วยตัวคุณเอง ลองนั่ง ลองขยับเบาะ ลองขับ
ผมขับ altis 1.8E อยู่ พอใจมากๆผมไม่เคยมีรถโตโยต้ามาก่อน
บางคนไม่อคติกับพี่โตมากไป ผมจึงคิดว่าต้องรู้สึกและลองด้วยตัวเองครับ
ลองดูคลิบAltisพี่จิมมี่ก็ได้ครับผมว่าได้อะไรเยอะ ^_^

ออฟไลน์ A K24A4

• Jr. Member
  • **
Civic FB สดใหม่กว่า เติม E85 ประหยัดด้วย

เห็นด้วย

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ลืมบอกโจทย์ไปครับ ขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วย
อยากได้แบบขับสนุก เร่งดี ช่วงล่างไม่แข็งไปนัก

ถ้าได้ออฟชั่นแบบ Civic มาใน Altis ก็ดีมากเลย
หรือAltisจะออกรุ่นใหม่ ใครพอรู้ไหมครับ

ออฟไลน์ apcha

• Newbie
  • *
ชั่วโมงนี้คงเลือก FB น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
ขับ CIVIC FB ไม่ต้องกลัว TAXI มาจอดข้างๆ

ป.ล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมคนหนึ่งล่ะ จะไม่เลือกรถราคาเกือบล้าน ที่มันเหมือนกับ TAXI เปี๊ยบเลย
ทำใจยอมรับไม่ได้
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ Mario_Yadel

ผมเชียร์ civic fb ครับ

ออฟไลน์ ceberos

ใช้ trd อยู่ครับ  ข้อดีที่พอจะทำให้สบายใจขึ้นก็มี 1.DVD  2din 2. skirt +spoi ที่เบิกห้างแท้ๆ 5หมื่นกว่าบาท 3. ล้อ trd 16" ที่ทำไมถึงไม่ให้ 17 มาเลย - -"  4.ภายในสีดำ 

5.ถ้าคิดจะติดgas ผมว่ามีชัยไปกว่าครึ่งเพราะพี่ผมเขาทำอู่แท๊กซี่หาอะไหล่ให้ได้มากมาย  ตอนนี้ไม่รู้ว่า honda ติด gas แล้วจะมีปัญหามากหรือเปล่า เห็นแต่ก่อนบอกว่า เสื้อสูบ หรือฝาสูบมัน อ่อนแอ ต้องหมั่นดูแลนิดนึง

ถ้าให้บอกข้อเสียละพรึบ แต่พยายามแก้ไปบางอย่างละ พวก ช่วงล่างยวบ เวลาเข้าโค้ง หรือหักหลบกระทันตาม ถนน ตจว. ผมแก้โดยการใส่ rigid collar +ค้ำหลังบน

ผิดถูกขออภัยด้วยครับ อันนี้เป็นความรู้สึกจากผู้ใช้ และข้อมูลที่ได้สะสมมา  ;D

ออฟไลน์ Joii

civic ครับ
ข้าวของติดรถเยอะกว่า (เทียบตามรุ่น) ราคาก็ถูกกว่าด้วย แม้จะไม่แรงเท่า altis แต่ก็ไม่ได้แย่กว่ามากมาย

ไม่เข้าใจว่าทำไมพี่โตชอบตั้งราคาแพงจัง
2010 altis 1.6 G 834,000 ไม่มีปุ่มควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย เบาะหนัง
2009 civic fd 1.8 S AT 836,000 มีปุ่มควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย เบาะผ้า
2012 civic fb 1.8 S AT 828,000 (ถูกลง คงเพราะเติม E85 ได้) มีปุ่มควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย เบาะผ้า
2010 altis 1.8 G 919,000 ไม่มีไฟตัดหมอก cruise control
2009 civic fd 1.8 E 914,000 มีไฟตัดหมอก cruise control
2012 civic fb 1.8 E 909,000 (ถูกลง คงเพราะ ตัดออฟชั่นจาก fd + เติม E85 ได้) มีไฟตัดหมอก cruise control

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ลืมบอกโจทย์ไปครับ ขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วย
อยากได้แบบขับสนุก เร่งดี ช่วงล่างไม่แข็งไปนัก

ถ้าได้ออฟชั่นแบบ Civic มาใน Altis ก็ดีมากเลย
หรือAltisจะออกรุ่นใหม่ ใครพอรู้ไหมครับ
ขับสนุก=Civic เพราะพวงมาลัยอัลติสทื่อไปนิด(คหสต.)
อัตราเร่งดี=Altis เครื่อง1.8Dual ตัวนี้ อย่าดูถูกเป็นอันขาด
ช่วงล่าง=น่าจะพอกันแต่ซีวิคคิดว่าจะแข็งกว่านิดส่วน Altis ตัวนี้ผมว่ามันก็ไม่ได้นุ่มเท่าไหร่เลย
Altis จะ Model Change หลัง Vios ก็น่าจะอีก2ปี ถือว่านานอยู่พอควรครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ panerai

ผมเชียร์ ซีวิค ใหม่น่ะ ยังไม่เคยขับ แต่เท่าที่มีโอกาสได้ใช้ Altis 1.8G cvt 7spd อยากบอกว่าที่เค้าว่าแรงๆกัน ผมว่าแค่ออกตัวที่ตอบสนองไว พอความเร็วกลางๆก็ตอบสนองดีแต่ไม่ถึงกับดึงหน้าหงายอะไร แต่ประเด็นอยู่ตรงที่ว่า เกียร์และคันเร่งรุ่นนี้ตอบสนองว่องไว และ hyper โคตรๆ ซึ่งรู้สึกว่า เวียนหัวและน่ารำคาญโคตรๆ แตะนิดแตะหน่อยพาลแต่จะลากรอบ 3000-4000rpm อยู่เรื่อย ทั้งยังชอบคาอัตราทดมูลเล่ cvt ในรอบสูงๆเวลาปล่อยคันเร่ง ที่ว่ามาทำให้รถมันกระชากๆ มันเวียนหัวอ่ะครับ คนขับคงต้องปรับตัวให้คุณชินกับรถสักพัก อีกอย่างที่รู้สึกว่าไม่ค่อยดีคือพวงมาลัยเบาไปมากกกก ถึงมันจะคล่องตัวเวลาจอดเข้าซองก็ตาม เวลาหมุนบางทีทำให้นึกตกใจว่าพวงมาลัยหลุดป่าวว่ะ? ส่วนจะเลือกรุ่น 1.8E trd, 1.8G,E หรือ civic 1.8E ก็แล้วแต่งรสนิยมครับ ส่วนตัวผมมองว่ารุ่น 1.8 trd ชุดแต่ง+สติ้กเกอร์มันเชยๆอ่ะครับ นานๆเข้าชุดแต่งพวกนี้มันก็จะ out และ เห่ย ในที่สุดอ่ะครับ
   ปล.แอร์ altis เย็นเร็วมากกกกและเย็นได้ใจสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 21:42:04 โดย panerai »

ออฟไลน์ ch>.<

• **
ผมชอบ Altis นะ ตามความเห็นส่วนตัววัสดุภายในดูดีกว่า Civic ตัวใหม่
แต่เชียร์ให้เลือกตามที่ชอบครับ ลองไปนั้งไปสัมผัส + ขับตามลักษณะการขับรถของท่านเองดู น่าจะตัดสินใจได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ ceberos

ท่านพูดถูกเลย รถaltis มันต้องปรับตัวคนขับ ต้องใจเย็นๆ กระชากไม่ได้ ชุดแต่งนี้ก็เข้าใจ ^^ ทำไงได้เนอะ toyota ชุดแต่งน้อยแท้ อิจฉา mazda อยู่ทุกวัน ชุดแต่งสวยๆทั้งนั้น พวงมาลัยเบา ลองไปใส่ rigid collar ดูฮะ มีน้ำหนักขึ้นมานิดหน่อยไม่รู้เพราะอะไร  ผมเวลาขับ altis จะเลี้ยงไม่เกิน 2000 คิดว่าเรี่ยวแรงก็พอตัวละ ไม่แรง ไม่ช้าเกินไป

ออฟไลน์ toonze

civic ครับ
ข้าวของติดรถเยอะกว่า (เทียบตามรุ่น) ราคาก็ถูกกว่าด้วย แม้จะไม่แรงเท่า altis แต่ก็ไม่ได้แย่กว่ามากมาย

ไม่เข้าใจว่าทำไมพี่โตชอบตั้งราคาแพงจัง
2010 altis 1.6 G 834,000 ไม่มีปุ่มควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย เบาะหนัง
2009 civic fd 1.8 S AT 836,000 มีปุ่มควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย เบาะผ้า
2012 civic fb 1.8 S AT 828,000 (ถูกลง คงเพราะเติม E85 ได้) มีปุ่มควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัย เบาะผ้า
2010 altis 1.8 G 919,000 ไม่มีไฟตัดหมอก cruise control
2009 civic fd 1.8 E 914,000 มีไฟตัดหมอก cruise control
2012 civic fb 1.8 E 909,000 (ถูกลง คงเพราะ ตัดออฟชั่นจาก fd + เติม E85 ได้) มีไฟตัดหมอก cruise control

ตั้งแพงจริงแต่แถมเยอะ ลดเยอะ คำนวนแล้วถูกกว่าอยู่ดี

civic ครับ

ตั้งแพงจริงแต่แถมเยอะ ลดเยอะ คำนวนแล้วถูกกว่าอยู่ดี
แค่ ป.1ซ่อมห้างก็ปาเข้าไป 2 หมื่นได้แล้วมั้งครับ ยังไม่นับจิปาถะอื่นๆ สรุปคือไปลองขับก่อน

• Newbie
  • *
เท่าที่อ่านมารู้สึกว่าพี่ๆน้องๆจะเชียร์Civic งั้นเดี๋ยวผมไปทดลองขับดูเลยดีก่าแล้วจะมาแชร์ให้พี่ๆน้องๆฟังนะครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับผม

ออฟไลน์ burutrad

FB ครับใหม่สดกว่าเยอะภายในล้ำกว่ามากๆ ;)

เครื่องแรงซะด้วย :D :D :D

ออฟไลน์ Thailand01

สองตัวนี้เรื่องสมรรถนะสูสีกันมากเลยนะครับ ถ้าจะซื้อตอนนี้ผมเชียร์ FBครับได้ความสดใหม่
แต่ถ้าไม่ติดใจอะไรอัลติสก็แต่งสวยมากนะครับ (ต้องแต่งแต่ต้องแต่งเป็น) ถ้าโจทย์เป็นมือสอง ผมเชียร์อัลติส1.8 cvtครับ
^^~

ออฟไลน์ balliblue

เป็นผมเลือก civic ลองไปนั่งดูแล้วคุณจะถูกไอ้แถบ สีเขียว 3 มิติ และความงดงามขอมาตรวัดรอบ ดึงดูดให้ไปเซ็นจอง มันสวยมากจริงๆ ถ้าให้คะแนนความสวยล้ำไฮเทค ภายใน ผมให้ civic 9 altis 5 คือภายใน altis ไม่ทำให้ผมรู้สึกถึงความอลังการเลยซักนิดเดียว ธรรมดามากเกินไป ยุคนี้มันยุคไหนแล้ว  toyota  ส่วน civic เสียอย่างเดียวคือวัสดุภายใน มันดูราคาถูกจริงๆ แต่ความงามของเรือนไมล์ก็ทำให้มองข้ามๆ มันไปได้