ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหานิสัยการจอดรถซ้อนกันในสถานที่ต่างๆ  (อ่าน 7858 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ผมเคยนั่งรถไปห้างสรรพสินค้า เคยเจอเคสนี้มาแล้วไม่ว่าจะเป็น The Mall บางกะปิ The Promenade แฟชั่นรามอินทรา Esplanade รัชดา เป็นต้น เห็นที่จอดรถมาแล้วเกือบทุกๆที่ แต่มีป้ายบอกว่า ถ้าจอดรถซ้อนคัน ให้ปลดเบรกมือ แล้วยังมีบางคนยังจะทะลึ่งจอดรถซ้อนกัน ใส่เกียร์ P หรือ N ล็อคเบรกมือแบบไม่สนใจใคร ซึ่งเป็นการกีดขวางเจ้าของรถผู้อื่น คือพูดง่าย เอารถออกไม่ได้ แถมเสียมารยาทอีกด้วย จนต้องเรียกรปภ. มาลากรถให้ตัวล็อคแตกไปเลย หรือไม่ก็ล็อคล้อ ปล่อยลมยาง เป็นต้น

ซึ่งมีประเด็นที่อยากจะถามว่า
-ถ้าเราเคยจอดรถแล้วอยู่ๆ มีรถมาจอดซ้อนคันอยู่ แล้วล็อคเบรกมือ รปภ.ต้องเอารถออก ก็ต้องไปเข็นรถคนอื่นที่กีดขวางรถเขา เอาออกมาเท่าที่ทำได้ แล้วถ้าเป็นในเมืองนอกล่ะ จะทำอย่างไร มีเสียงรถร้องหรือเปล่า
-ถ้าจอดรถในที่ห้ามจอด ในเมืองนอก มีโทษปรับอยู่ในระดับร้ายแรงถึงขั้นถอนใบขับขี่กว่าบ้านเราหรือเปล่าครับ
-ในเมืองนอกมีวิธีอื่นๆ ไหมที่จะเอารถที่จอด กระชากรถให้พังยับเยินขนาดนี้หรือเปล่า

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2012, 00:55:35 โดย Bangkok Infinity X12 »
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: ปัญหานิสัยการจอดรถซ้อนกันในสถานที่ต่างๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 00:08:22 »
เรื่องโทษปรับไม่รู้ครับ  แต่ที่ญี่ปุ่นนี่ผมไม่เคยเห็นใครจอดรถริมถนนเลย  และที่จอดรถฟรีก็เรียกว่าแทบจะไม่มี

การจอดขวางแบบซ้อนคันก็ยังไม่เคยเห็นครับ  คงเนื่องด้วยพื้นที่ส่วนใหญ่ไม่ราบ จึงเป้นอันตรายถ้าจอดแบบปลดเบรคมือ ครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ shando

Re: ปัญหานิสัยการจอดรถซ้อนกันในสถานที่ต่างๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 00:31:43 »
เมืองนอกนี่หมายถึงประเทศไหนล่ะ แต่ละประเทศกฎหมายไม่เหมือนกันอยู่แล้ว บางที่ไม่เข้มงวด บางที่ก็เข้มงวดมาก

แล้วขออนุญาตถามนิดนึงครับ ทำไมต้องลงท้ายว่าผิดกฎลบกระทู้เลยทุกกระทู้ด้วยครับ

ผมว่าทีหลังไม่ต้องหรอก ถ้ามันผิดกฎเดี๋ยวก็โดนลบเองแหละไม่ว่าคุณจะอนุญาตหรือไม่ก้เหอะ

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 00:55:16 »
เมืองนอกนี่หมายถึงประเทศไหนล่ะ แต่ละประเทศกฎหมายไม่เหมือนกันอยู่แล้ว บางที่ไม่เข้มงวด บางที่ก็เข้มงวดมาก

แล้วขออนุญาตถามนิดนึงครับ ทำไมต้องลงท้ายว่าผิดกฎลบกระทู้เลยทุกกระทู้ด้วยครับ

ผมว่าทีหลังไม่ต้องหรอก ถ้ามันผิดกฎเดี๋ยวก็โดนลบเองแหละไม่ว่าคุณจะอนุญาตหรือไม่ก้เหอะ

ขอโทษครับ บางทีกระทู้ที่ผมถาม อาจไม่สอดคล้องกับกฎกติกาครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 00:58:52 »
โดยส่วนตัวแล้วผมจะเป็นคนไม่ชอบจอดซ้อนคันใคร
ยิ่งถ้าในห้าง จะวนหาเอาที่จอดรถให้ได้ ไม่งั้นก็ไม่จอดมันซะเลย
กลับบ้านดีกว่า ;D ;D ;D

แต่ก็เคยเจอบ่อยๆ ที่มีคนมาจอดปิดหัวเรา แล้วดันยกเบรคมือ เข้าเกียร์ P
ยอมรับว่าเสียอารมณ์นะครับ แต่ก็ต้องเป็นไปตามขั้นตอน ให้รปภ. มาจัดการเอา
แค่ให้เราออกได้ก็พอใจละ

ส่วนที่ต่างประเทศ มันก็ต้องระบุประเทศนั้นๆไปเลยนะครับ เพราะอย่างที่เม้นท์บนบอก
กฏหมายแต่ละประเทศไม่เหมือนกัน ซึ่งตรงนี้ผมเข้าใจเองว่า ประเทศที่พัฒนาแล้ว
มักจะไม่เจอปัญหาพวกนี้ หรือถ้ามีก็คงน้อย เพราะส่วนใหญ่ประชากรมีระเบียบวินัยกันพอสมควร
ที่จอดรถก็จะเป็นระเบียบเรียบร้อย กฏหมายเข้มงวด ห้ามจอดคือห้ามจอด

แต่ในประเทศที่กำลังพัฒนา ประชาชนขาดวินัย กฏไม่เคร่งพอ ก็จะเจอปัญหาแบบนี้เหมือนในไทยแหละครับ

ออฟไลน์ noom77

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 05:49:31 »
North Carolina

จอดในที่่ห้ามจอด ถนนสาธารณะ โดนใบสั่งครับ จ่ายออนไลน์ได้ ค่าปรับไม่ต่ำกว่า 600 บาทไทย (จอดบังหัวฉีดดับเพลิงในเวลากลางคืน หน้าบ้านเพื่อนที่อยู่ในซอยเปลี่ยวด้วยนะ)

จอดในที่ส่วนบุคคล โดนลาก ต้องตามไปจ่ายบริษัทรถลาก ค่าปรับไม่ทราบเพราะว่าไม่เคยโดนครับ

จอดในที่จอดคนพิการ ไม่เคยโดนเหมือนกันแต่มีป้ายบอกว่า ถ้าคุณจอดแล้วคุณยังไม่มีใบอนุญาตของคนพิการ ปรับราว 7500 บาทไทย

จอดซ้อนคันไม่เคยเห็นเลยนะ เพราะว่าถ้าคุณจอดแปลกๆแบบขวางทางชาวบ้าน หรืออะไรแปลกๆเมื่อไร คุณจะโดนสายตาดูถูกเหยียดหยามจากคนที่เห็นคุณ ประมาณว่า คุณเนี่ยไร้มารยาทและ uneducated ยิ่งถ้าไม่ใช่คนที่นี่ล่ะก็จะโดนเพ่งเล็งเป็นพิเศษ แค่นี้ก็อายจะแทรกแผ่นดินหนีแล้วล่ะครับ

Panda_GuY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 07:34:35 »
อันดับแรกต้องโทษคนขับที่ไร้จิตใต้สำนึก ไม่เอาใจเค้ามาใส่ใจเรา จำเป็นต้องจอดซ้อนคันก็ควรใส่เกียร์ว่าง ปลดเบรคมือ อันดับต่อมาก็ต้องโทษพวกห้างที่บริการจำนวนที่จอดไม่เพียงพอ สักแต่ขยายพื้นที่ภายในเพื่อเพิ่มกำไร แต่ค่อยไม่เหลียวแลลูกค้าที่หาที่จอดลำบาก.

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 09:50:56 »
จอดซ้อนคันเป็นเรื่องปกติ สำหรับห้างที่มีคนเดินเยอะ

แต่ในช่วงเวลาที่ห้างเปิดได้ไม่นาน บริเวณใกล้ประตูเข้าห้าง

รถจะจอดซ้อนคันเต็มไปหมด ในขณะที่แถว 2 กับ 3

ยังมีที่ว่างเหลือให้จอดอีกมาก

รักสบาย เป็นนิจ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 10:13:57 »
จนต้องเรียกรปภ. มาลากรถให้ตัวล็อคแตกไปเลย หรือไม่ก็ล็อคล้อ ปล่อยลมยาง เป็นต้น
ถ้าจะยกแล้วเลื่อนไปครับ แต่คงจะมีค่าปรับนิดหน่อย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 10:41:30 »
เมืองไทย เท่าที่เคยเจอ ใน Crystal Park Civic EG MT ว่างแต่ใส่เบรคมือ ก็ช่วยกันกับยามยกตูดแล้วเข็นไปข้างหน้าครับ
แต่ถ้าเป็นในอาคารจอดรถหลายชั้น คงไม่มีอุปกรณ์สูงๆ อาจต้องยกหน้าหรือหลัง ลากไป
North Carolina

จอดในที่่ห้ามจอด ถนนสาธารณะ โดนใบสั่งครับ จ่ายออนไลน์ได้ ค่าปรับไม่ต่ำกว่า 600 บาทไทย (จอดบังหัวฉีดดับเพลิงในเวลากลางคืน หน้าบ้านเพื่อนที่อยู่ในซอยเปลี่ยวด้วยนะ)
โถ่ ผมเจอใบสั่งครั้งแรกใกล้ๆศูนย์ใหญ่ 700 บาทไทยครับ บ้านเราชนะ ฮ่าๆ

ถ้าเป็นเมกาก็อย่างที่ว่ามาแหละครับ tow ไป ลากไปไหนไม่ทราบ และโทษไม่ถึงถอนใบขับขี่หรอกครับ แต่แค่ปิดบัญชีเล็กๆได้เท่านั้นเอง เสียงไม่น่าดังนะ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 12:56:19 »
ขอแม่แรงมายกดีมั้ยครับ ?
H.

syamana

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 12:56:58 »
ปล่อยลมล้อ!!!!!

keanetona

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 13:58:44 »
เอาเป็นว่าตอนนี้ ห้างสรรพสินค้าเริ่มซื้อแม่แรงมาสำหรับยกพวกจอดซ้อนคันกันแล้วครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 21:10:32 »
เคยเจอ จอดขวาง ใส่เกียร P
เรียกยามมา 2 คน ใช้แม่แรงยก
พอเข็นเสร็จ ยามขี้เกียจขันแม่แรงลงสุด เลยใช้วิธีกระชากออกมา
รถหล่นลงมาจากแม่แรง ได้ยินเสียงปึ๊ก ดัีงมากๆเหมือนเสียงเหล็กกระทบกัน(แม่แรง กับอะไรซักอย่าง)
แล้วเราทั้ง 3 คน ก็ต่างคนต่างแยกย้าย

มีอีกเคสนึงที่เจอมา
จอดขวาง ตอนนั้น โกรธมากๆ เพราะผมดูหนังรอบดึกเสร็จตอน 5 ทุ่ม
แต่ไอ้คันนั้น มันขวางหน้ารถผมพอดี เลยจัดการปล่อยลมยางไป 2 ล้อ
แล้วก็กลับเข้าห้าง ไปเรียกยามหน้าลิฟมาช่วยยก
กว่าจะได้กลับบ้านเกือบเที่ยงคืน
เพราะตัวผมเองไปปล่อยลมยางเค้าซะเอง ยกขึ้นแม่แรงแต่เข็นลำบาก เพราะยางแบน
(- -'')

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 18:47:08 »
ผมกลับเห็นต่างนะ จริงอยู่คนจอดซ้อนแล้วใส่เกียร์มันน่าตบกะโหลก แต่คนที่ผิดคือเจ้าของห้างที่ยอมให้จอด

แล้วไม่มีมาตรการควบคุม ถ้าคุณให้จอดได้ คุณต้องมีมาตรการรองรับ กรณีที่คนจอดซ้อนคัน ลืมหรือตั้งใจใส่เกียร์เอาไว้

ส่วนการไปขูดรถ ปล่อยลม ผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่ เหมือนโจรมาขโมยของแหละครับ เราก็ไม่มีสิทธิ์ไปยิงเขาตาย

และเจ้าหน้าที่ของห้างควรมีมาตรการจัดการหรือป้องกัน เหมือนตำรวจที่ต้องคอยจับโจรหรือดูแลความเรียบร้อย ส่วนตัวผมมองแบบนี้นะ