ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องน้ำมันเครื่องครับ  (อ่าน 2399 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ถามเรื่องน้ำมันเครื่องครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 00:41:01 »
ก่อนหน้านี้ผมใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ของศูนย์มาตลอด ซึ่งมีแต่เบอร์0w-40 แต่ตอนนี้จะหิ้วไปเอง เลยอยากลอง0w-30ที่ว่ากันว่าเหมาะกับเครื่องที่อายุการใช้งานยังน้อยมากกว่า แต่พอดีผมเคยได้ยินว่า ถ้าเคยเติมน้ำมันเครื่องเบอร์สูงมาก่อน ต่อไปไม่ควรจะเปลี่ยนมาใช้เบอร์ต่ำกว่า(เช่นเดิมใช้0w-40เปลี่ยนเป็น0w-30) จริงรึเปล่าครับ แล้วเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: ถามเรื่องน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 02:02:58 »
เติมให้เหมาะกับที่แนะนำในคู่มือหรือตามเกรดที่ศูนย์แนะนำก็พอครับ :)

แต่เดิมใช้ 0w-40 มาตลอดแล้วเปลี่ยนมาเป็น 0w-30 อาจทำให้รถกินน้ำมันเครื่องมากขึ้น
เนื่องจากน้ำมันใสกว่า ฟิล์มบางกว่า ทำให้รั่วเข้าไปยังห้องเผาไหม้ได้นิดนึง

โดยส่วนตัวตอนนี้ใช้ของศูนย์ฮอนด้าเบอร์ 0w-20 อยู่ ซึ่งแต่ก่อนนี่ใช้มั่วได้ใจ 30 ยัน 50 (PTT ทั้งนั้น - -")
ผลคืออีกเดือนกว่าๆ จะถึงเวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ ซึ่งผมเปลี่ยนตามกำหนดทุก 6 เดือน
ระดับน้ำมันเครื่องพึ่งลดจากเดิมไปนิดนึง จากปริ่มๆ MAX ลงมาที่ 2/3 ก็ถือว่าปรกติดีอยู่
ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ รู้สึกเดินลื่นจากของเดิมที่เป็น 0w-30 และประหยัดน้ำมันขึ้นจริง (จากหน้าจอรถ)
แต่ผมไม่ทราบอัตราเร่งนะครับ ไม่ค่อยกดเท่าไร ผมมักใช้ความเร็วคงที่ระหว่าง 100-120 บนทางด่วน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2012, 02:05:39 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ HornbilL

• Full Member
Re: ถามเรื่องน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 10:42:54 »
เปลี่ยนเป็นเบอร์ไหนก็ได้ตามที่คู่มือแนะนำ ส่วนใหญ่ก็ 30,40,50 เป็นต้น
เปลี่ยนตอนไหนก็ได้ ไม่เกี่ยวกันนะครับ จาก 40 มา 30 ก็ได้
ยิ่งใส เบอร์ยิ่งต่ำ มันยิ่งลื่น เครื่องก็มีโอกาสสึกหรอได้ง่ายขึ้น(ไม่ควรวิ่งแช่รอบสูงๆ) ส่วนใหญ่จะประหยัดน้ำมันขึ้นด้วยเล็กน้อย
ระวัง บางศูนย์ บางค่าย หิ้วน้ำมันเครื่องไปเอง ประกันหมด ซะงัน  >:(