ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาการซื้อรถหน่อยครับ  (อ่าน 4590 ครั้ง)

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
ปรึกษาการซื้อรถหน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 12:44:19 »
คือ จะเรียนจบปีหน้าครับแล้วที่บ้านจะดาวน์รถให้ ซึ่งใจก็อยากได้ รถ C-seg ขึ้นไป แต่ถ้าผมซื้อ Jazz Hybrid ปีนี้ อาจจะได้คืนภาษีทัน ซึ่งแน่นอนมันทำให้ค่าใช้จ่ายลดลง ซึ่งมันทำให้ต้องรีบตัดสินใจกลัวจะมาเสียดายทีหลังแต่ทั้งนี้
1. ผมชอบขับรถบ่อยๆ ไปไกลๆ แต่ส่วนใหญ่ก็ใช้คนเดียว บางที่อาจมีพ่อแม่ด้วย ซึ่งตอนแรกกะเอามาติด Lpg จะได้ไปไหนมาไหนสบายใจ ที่คิดไว้ก็เป็น new civic แหละครับ ก็เลยอยากถามว่า jazz Hybrid มันไม่ต้องติดแก๊ส เครื่องไม่ไปง่าย แต่รถที่ได้มาเล็กกว่ากว่า มันคุ้มที่จะแลกมั้ยครับ

2. ขับเร็ว ชอบกดคันเร่ง ขับนอกเมือง 120-130 เคยใช้ 4 ประตูรถมันใหญ่เลยไม่ค่อยน่ากลัว ถ้ามาขับ Jazz จะต่างกันเยอะมั้ยครับ

3. คิดว่าในอนาคตผมต้องเปลี่ยนรถเพราะสุดท้ายอยากได้ accord แต่ด้วยอายุ สถานะแล้วตอนนี้ยังไม่เหมาะเป็นเรื่องของอนาคต ถ้า ออก jazz Hybrid มาแล้วขายอีก 5-6 ปี กับ new civic+gas แล้วขายอีก 5-6 ปีข้างหน้า ราคาตัวไหนตกกว่ากันครับ

สุดท้ายที่ต้องการสรุปเลยคือ คุ้มมั้ยที่จะเอา jazz hybrid ได้คืนภาษี หรือว่า เอาซีวิค ไปติด gas เหมือนที่ตั้งใจไว้ เพราะ 2 คันนี้ราคาตั้งต้น พอๆกัน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ปล.ถ้า Jazz Hybrid มันโอเคก็จะได้ไปจองเลย หุหุ เลือกรถนี่ยากจริงๆ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Re: ปรึกษาการซื้อรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 13:03:43 »
ผมว่าซีวิคคุ้มกว่านะ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 14:21:52 »
jazz hybrid เป็นยังไงยังไม่ทราบ แต่ถ้ารุ่นเก่าผมขอบาย ไม่ไหวครับ ขับทางไกล ใช้ความเร็วตั้งแต่ 130+ รู้สึกไม่ปลอดภัย มันหวิว ๆ

ส่วน new civic เท่าที่ลองขับ ผมไว้วางใจครับ + รถคันเก่าของภรรยาเป็น civic fd ผมก็ค่อนข้างไ้ว้วางใจนะครับ เคยกดถึง 180 ด้วยซ้ำ
แต่รถมันจะเบา ท้ายจะบิน แต่ถ้ามีน้ำหนักถ่วงก็ไม่น่าจะมีปัญหา ติดแก๊สก็คงจะคุ้มกว่า hybrid เป็นแน่(ในระยะนี้ ที่ lpg ยังไม่แพง)

ถ้าเทียบความคุ้มค่านะ ถ้า jazz hybrid เปิดตัว 9แสน ผมว่าเอา civic 1.8e navi ดีกว่าไหม ราคาเท่ากัน แต่ได้รถขนาดใหญ่กว่าและปลอดภัยกว่า(มั้ง)

ขออภัยที่ยังไม่สามารถตอบเรื่อง jazz hybrid ได้ เนื่องจากยังไม่เคยขับและยังไม่เปิดตัวครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 14:52:32 »
ขับ120-130 +ทางไกล บ่อยๆ ไปnew civicดีกว่าครับ  ถ้าหาเติมe85ได้ก็จบครับ(ในอนาคต ตามจังหวัดใหญ่ๆน่าจะมีปั้มเพิ่ม) ติดแก๊สก็น่าจะโอเคอยู่ รถพึ่งออกใหม่ใช้ยาว ส่วนjazz มาตั้งแต่2008  ตอนนี้ก็แก่และ ถึงจะเป็นไฮบริดก็เถอะ บอดี้เดิม อีกไม่กี่ปีก็ตกรุ่นแล้ว

แอบมาเชียร์ altis 1.6e cng เดิมๆจบเลยไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม (แต่ทำใจ ไม่มีถุงลม กะเบาะหนังให้) เห็นข่าว โตต้าจะเพิ่มถุงลมให้ ทุกรุ่น อันนี้ถ้าจริงก็ดีเลยครับ น่าสนใจขึ้นมาอีก

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 16:41:18 »
Civic ขนาดกำลังดี เหมาะสมกับลักษณะการใช้งานครับ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 17:34:33 »
ซีวิคด้วยครับ ใหม่ สด ใหญ่ นั่งสบายกว่า(มั้ง)

และก็ พ้นประกัน น่าจะซ่อมบำรุงง่ายกว่า

ออฟไลน์ Skyline

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 18:11:34 »
Civic ขนาดกำลังดี เหมาะสมกับลักษณะการใช้งานครับ

เห็นด้วยครับ ขอนอกเรื่องนี้ดๆๆ ชอบ review EX คุณ udis มากๆครับ  ;D   

ออฟไลน์ elite

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 18:16:27 »
เป็นผมเลือกcivicครับ พอดีพี่สาวใช้jazzพึ่งถอยมาเมื่อต้นปีเดิมๆทุกอย่าง เวลาผมขับเร็วๆรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจในช่วงล่าง ผมก็กำลังจะถอยfbอยู่เหมือนกันรถคันแรกในชีวิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2012, 18:18:16 โดย elite »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:58:30 »

เห็นด้วยครับ ขอนอกเรื่องนี้ดๆๆ ชอบ review EX คุณ udis มากๆครับ  ;D   

ขอบคุณครับ ดีใจครับที่ชอบ ตอนนี้ Lancer EX เข้าสู่ที่ 3 แล้ว ยังไม่มีอะไรเสียครับ  ทำมาดีเหมือนสมัย New Lancer
แต่ผมว่ารถค่ายอื่นๆก็คงเหมือนๆกันมั้งครับในคันปกติที่ไม่มีปัญหาครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 20:34:09 »
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ
ที่บ้านเองก็บอกว่ารอ civic ไปเลยจะได้ทีเดียวยาวๆๆ 55+
ผมเองก็ชอบเป็นทุนเดิม แตลังเลนิดๆ ขอบคุณมากๆคับ

ออฟไลน์ Skyline

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 22:19:35 »

ขอบคุณครับ ดีใจครับที่ชอบ ตอนนี้ Lancer EX เข้าสู่ที่ 3 แล้ว ยังไม่มีอะไรเสียครับ  ทำมาดีเหมือนสมัย New Lancer
แต่ผมว่ารถค่ายอื่นๆก็คงเหมือนๆกันมั้งครับในคันปกติที่ไม่มีปัญหาครับ
 ;D ;D ;D
ครับ ชอบตรงที่เก็บรายละเอียดจุดเล็กๆน้อยๆได้ดี เเละดูเป็นคนรักรถจริงๆครับ  ;D ;D ส่วนเจ้า EX เป็นรถที่ผมชอบมากที่สุด ยิ่งรูปทรงไม่ต้องพูดถึงเลย C segment นี่นั่งมาหมดเเล้ว ยังไม่มีตัวไหน กว้างขวาง นั่งสบายเท่า EX ละครับ ผมตัวใหญ่สูง 185 ครับ  เเต่ที่มองตัวอื่นไว้ด้วย ยอมรับว่ากังวลเรื่อง 0 กะอัตราสิ้นเปลืองครับ

ออฟไลน์ biki

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 22:38:47 »
จากเหตุผลข้อต้นๆ civicดูเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ