ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องหัวฉีดดีเซลหน่อยครับ  (อ่าน 2166 ครั้ง)

ออฟไลน์ vitkrub

• Newbie
  • *
กำลังเล็ง BMW F 10 อยู่นะครับ  แต่ตัดสินใจไม่ถูกว่า

1. จะเล่นเครื่องเบนซิน หรือ ดีเซลดี ระหว่างตัว 528i กับ 525d

2. เนื่องจากคุณภาพน้ำมันดีเซลในบ้านเรายังไม่ได้มาตราฐานเท่าไหร่ เพราะจากที่สอบถามข้อมูลผู้ใช้รถยุโรปเครื่องดีเซล ส่วนมากจะแนะนำว่าให้ใช้น้ำมันของเชลล์ เลยอยากถามว่า หัวฉีดของเครื่องดีเซลในรุ่นนี้ มันทนทานขนาดไหนครับ แล้ว ในรุ่นบอดี้ที่แล้ว มีใครเคยเคลมหัวฉีดยกกันบ้างมั้ยครับ

3.  ใน option ระหว่างรุ่น highline กับรุ่น sport มีอะไรที่แตกต่างกันบ้าง นอกจากในส่วนของ body part กับ ล้อแม็กซ์ ครับ

4. พอดีได้รับเอกสารในส่วนของรถผู้บริหารมาปล่อยขายในราคาพิเศษ หรือ ผมจะโดดลงไปเล่นตัว 523i จะดีกว่ามั้ยครับ

รบกวนขอทางสว่างด้่วยครับ

ออฟไลน์ keangac

• Full Member
Re: รบกวนสอบถามเรื่องหัวฉีดดีเซลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:35:49 »
ผมตอบเท่าที่ผมมีความรู้นะครับ

1 อยู่ที่ว่า คุณขับบ่อยรึเปล่า ถ้าบ่อย ดีเซล ไม่บ่อย เบนซิน     อย่างผม ขับมาปีครึ่ง 25000โล ถือว่าใช้เยอะอยู่ ใช้ดีเซลประหยัดกว่าเห็นๆครับ 

2 บางจาก กับ เชลล์ ครับ

3 525D มีOptionเดียวครับ        ส่วน 528I Highline Optionน่าจะเหมือน 525Dทุกอย่าง
                                              ส่วน 528I M Sport Package จะมี M Sport Part เข้ามา และ แม็ก M
                                              (ผมไม่มั่นใจว่า นอกจาก แม็ก หันชนหน้า+หลัง แล้ข้างในเปลี่ยนยังไงบ้าง)

4 ความคิดผมนะ    ถ้าเลือกแล้วว่า เอา 528I และกำลังตัดสินว่า จะเอา Sport หรือ Highline ผมแนะนำว่า ถ้า Sport 528Iไปเลย  แต่ถ้า528I เลือก 523I น่าจะดีกว่า

ความรู้เพิ่มเติมนิดนึงครับสำหรับ ดีเซล  ใช้มาปีครึ่ง เสียงยังเงียบอยู่ ไม่มีปัญหาไส้กรอง ควันดำเคยให้เห็นครั้งนึง ตอนขับตามพ่อ เป็นตอนเร่งเครื่องจาก0 แล้วก็หาย