ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไม่ตกว่าจะซื้อ CRV2012 หรือ Accord ตัวใหม่ดีครับ ไม่รีบใช้รถครับ รอแอคคอร์ดตัวใหม่ได้  (อ่าน 13960 ครั้ง)

ปัจจุบันใช้ แคมรี่ AVC30 2.4Q อยู่ครับ

รถเก่าแล้ว มีแผนจะซื้อรถใหม่ปีหน้าครับ ไม่รีบครับ สามารถรอแอคคอร์ดตัวใหม่ได้

แต่คิดไม่ตกว่าจะซื้อแอคคอร์ด 2013 หรือ CRVตัวใหม่ดี   ซื้อแล้วก็จะขายคันเก่าทิ้งครับ

มีงบซื้อได้แค่เครื่อง 2.0 ทั้งคู่ครับ

ลักษณะการใช้งาน
-ขับในเมืองเป็นหลัก แต่เป็นเมืองต่างจังหวัดนะครับ ไม่ได้อยู่ กทม
-ขับเข้ากรุงเทพบ้างเดือนละ2ครั้ง
-นานๆขับไปเที่ยวต่างจังหวัดสักที
-ใช้งานคนเดียวครับ ยังไม่มีครอบครัว
-ขับไม่เร็วมากครับ เวลาออกต่างจังหวัดก็ขับไม่เกิน140 ส่วนมากขับที่120

เคยเช่า CRV G3 เครื่อง2000 ใช้อยู่3วันตอนไปเที่ยวเหนือ ประทับใจความอเนกประสงค์ของรถครับ รู้สึกว่านั่งสบายกว่าแคมรี่ของตัวเอง แต่ไม่ประทับใจอัตราเร่งครับ รู้สึกว่ารถอืด  แต่เคยขับแคมรี่ avc40 เครื่อง2000 แต่ไม่รู้สึกว่าอืด ก็ งงๆ อยู่ครับ 

CRV ตัวใหม่ชอบการออกแบบภายในมากครับ  เลยสนใจคิดจะซื้อ

แต่ก็ลังเลกับ แอคคอร์ดตัวใหม่ที่จะออกปีหน้า  เพราะผมก็คำนึกถึงภาพลักษณ์บ้างนิดนึง คือแอคคอร์ดขับแล้วดูหรูกว่า เวลาออกงานก็ดูดีกว่า
แม้ยังไม่เห็นว่ารูปแบบจะออกมาย้ังไง แต่คิดว่าถ้ามันไม่หนีไปจาก G8มาก ผมก็พอใจครับ เพราะตัวปัจจุบันก็คิดว่าสวยถูกใจแล้ว 

เพื่อนๆช่วยแนะนำทีครับ

ส่วนตัวยังไม่เคยมีรถ suv ใจนึงก็อยากลอง แต่รู้สึกว่าขับยากกว่ารถเก๋ง ไม่รู้ว่าเพราะไม่ชินรึป่าว 

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ผมว่าคุณน่าจะลอง CRV นะครับ
ถ้าชอบเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ใหนๆก็ซื้อรถใหม่ทั้งที่ให้มันเป็นรถแบบที่เราไม่เคยใช้ จะได้ไม่จำเจ ;D

แต่ไงก้รอดูตัวเป็นๆอีกทีครับ รูปที่เราเคยเห็นกับเวอร์ชั่นขายจริงอาจต่างกันเยอะก็ได้นะ
ไหนจะเรื่องราคาและออฟชั่น ที่คาดเดาได้ยากอีก
แล้วเรื่องอัตราเร่งและความสนุกในการขับขี่ที่ตัวคุณเองเท่านั้นที่จะตอบได้ว่า รักคันไหนมากกว่า  ;)

ออฟไลน์ Buffy

รอลองขับทั้งสองตัว แล้วเปรียบเทียบกันครับ

สำหรับผมชอบ SUV มากกว่าครับ เพราะจุของได้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดูแล้วก็ชอบ CRV นี่ครับ ก็จัดไปเลย ลองเปลี่ยนรถที่แตกต่างกันดูบ้างก็ดีนะครับชีวิตจะได้ไม่จำเจมาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

ส่วนตัวผมชอบ suv. ตรงที่เวลาขับมันได้ทัศนวิสัยที่ดีกว่ารถเก๋งครับ
และมันก็ฝ่าน้ำท่วมได้ดีกว่าเก๋ง
ข้อเสียคือส่วนใหญ่น่ำหนักตัวถังมนจะเยอะ กินน้ำมันมากกว่าเก๋งครับ

แต่ทัั้งนี้ จขกท. ก็ต้องดูลักษณะการใช้งานส่วนใหญ่ของตัวเองเป็นหลักด้วยครับ

ออฟไลน์ nickname026

• Jr. Member
  • **
เป็นผมผมจะเลือก CRV ครับ เพราะไม่เคยขับรถ SUV มาก่อน อยากลองบ้าง อิอิ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Starplatinum35

• Sr. Member
  • R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
อยากให้เปิดตัว2รุ่นนี้เร็วๆจังเลยครับ ;D
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
รอ First  Impression + ทดลอง ด้วยตัวเองก่อน แล้วตัดสินใจครับ

ปล. เปลี่ยนอารมณ์ เชียร์ CRV ครับ^^
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ Thailand01

• Full Member
แนะนำถ้าจะเล่น CRV ควรใช้ขนาดเครื่องเป็น 2.4 ดีกว่าครับ ของผมใช้ตัว 2.0 อยู่ บางครั้งอยากจะเปรี๊ยวก็......นะ
เครื่อง2.4 ก็ไม่ได้เปลืองกว่ากันเท่าไหร่เลยครับแต่ช่วงล่างคงสู้เก๋งไม่ได้แน่ ลองเข้าไปหาข้อมูลในคลับเพิ่มเติมดูได้นะครับ ^^~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 01:06:02 โดย Thailand01 »
^^~

ออฟไลน์ mongolias

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
ใช้ 2.4Q มาก่อน แล้วลดเหลือ 2.0
น่าจะเอา accord ดีกว่า ถ้าเลือก CRV อาจมีงุดหงิดกับอัตราเร่งได้

ออฟไลน์ PREM

เครื่องฮอนด้านิสัยไม่ดีตรงที่ต้องเล่นรอบหน่อยถึงจะมีแรง รอบต่ำกว่า 2,000 แรงบิดจะน้อยมาก
แต่เครื่องโตโยต้าแรงบิดดีตั้งแต่รอบต่ำ น่าจะทำให้ จขกท รู้สึกว่า Camry 2.0 ไม่อืดแต่ CR-V อืด
ยังไงรอรุ่นใหม่ออกก่อนแล้วไปลองขับ ว่ายังอืดเหมือนเดิมมั้ย

ส่วนตัวผมชอบรถเก๋งมากกว่า เวลาขับทางไกลเร็วๆ มั่นใจในการเกาะถนนของรถเตี้ย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ H.

H.

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ต้องรอไปลองขับทั้งคู่ก่อนนะ เผื่อท่านอาจจะเปลี่ยนใจได้
อย่าพึ่งดูแค่ภายนอก :D

ออฟไลน์ intervention

• Newbie
  • *
  • F10 525d Sophisto Grey
ตอนที่ผมเปลี่ยนจากซีดานมาขับ CRV   ใหม่ๆ ให้ความรู้สึกที่ดี ทัศนวิสัยเห็นได้ไกลกว่า ห้องโดยสารไม่อึดอัด
แต่ถ้าชอบขับเร็ว ไม่แนะนำ CRV เลยครับ   สมรรถนะการเกาะถนนยังไม่ดีพอ

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
รอรถออกก่อนก็ได้ครับผมว่าคงอีกค่อนข้างนานเลย รอเพื่อที่จะได้ทดลองและสัมผัสก่อน ผมก็รอเหมือนกันแต่ไม่รู้จะรอไหวไหมรถผมขายไปแล้วคันนึง เด่วสิ้นปีนี้ผมรอดูว่ามีอะไรน่าสนใจบ้าง

ใจอยากได้teana ตัว2013แต่มันกว่าจะมาคงเกือบสิ้นปีหน้า

ใช้ซีวิดอยู่ไม่โดนขับแล้วเจ็บหัวเข่า

ออฟไลน์ flybigbear

เห็นบอกว่าขับไม่เร็วมาก แค่ 120-140 ก็จัด CRV ไปครับ แต่ต้องเป็นรุ่น 2.4 เท่านั้นนะครับ เพราะอัตราการบริโภคน้ำมันไม่ต่างกับ 2.0 เท่าไร่ แถมได้ option ที่เยอะกว่าครับ

ยิ่งอยู่ต่างจังหวัดแล้วด้วย ให้เลือก SUV น่าจะเหมาะสมกว่าครับ

ออฟไลน์ Monn

ขออนุญาติ ให้ความเห็น เพราะที่บ้านเองมีทั้ง accord G8 กับ CRV G3 เครื่อง 2.0 ทั้งคู่

accord - เร่งดีกว่ามากมาย นิ่งกว่า ขับดี มั่นใจ  กินน้ำมัน 9-10 กม/ลิตร

CRV - นั่งสบาย ไป ตจว หายห่วง ดีกว่าเห็นๆ แต่อืดมาก ต้องเร่งไปเกิน 3000 รอบ ถึงจะมา กดแซงหนาวทุกที เหมาะกับไปชิวๆ เกาะสู้ accord ไม่ได้ กินน้ำมันกว่ามาก กิน 6-8 กม/ลิตร

ในกรณีของคุณ ผมแนะนำ accord G9 ครับ CRV จะไม่จำเป็นเท่าไหร่ เหมาะกับการมีครอบครัว หรือหากซื้อเผื่อจะมีก็ไม่แปลก แต่หากยัง accord ดูจะเหมาะสมกว่า หรือหากคุณจำเป็นต้องขนของเยอะๆ ก็คงต้อง CRV หากไม่ก็ไม่จำเป็น โดยเฉพาะหากมองที่ 2.0 แน่ๆ ขอบาย CRV ครับ ของผมแฟนเป็นคนขับ เขาก็ไม่บ่นไร แต่ผมไม่ชอบเลย ตั้งแต่มี accord  ผมไม่ไหวจะเคลียร์กับอัตราเร่งจริงๆ และการกินน้ำมันของ CRV เพราะหากคุณเร่งเกิน 3000 นานๆ หรือบ่อยๆ มันสูบน้ำมันให้เห็นต่อหน้าเลย และถ้ารถติด ได้ 5 โลลิตรทันที อันนี้ต้องคำนวนด้วยนะครับ เคยลองเทสกับเพื่อน 2.4 กินน้ำมันน้อยกว่า ไม่เยอะ แต่ไม่ต้องรอรอบ แรงต่างกันเห็นๆ ส่วน accord แทบจะเครื่องเดียวกัน แต่กดเป็นมา ต่างมากมาย ก็ไม่เข้าใจ อ่อ CRV ผมเคยลองขับไป ตจว แบบชิวๆ เปิด cruise ได้สุดๆ ที่ 13.5 กม/ลิตร ครับ ไม่เคยทำได้อีกเลย เฉลี่ย 6-8 เต็มที่ครับ

ตอนนี้จะขาย CRV แล้วไปหายุโรป ดีเซลละครับ เอาค่าน้ำมันมาช่วยค่าผ่อนได้เยอะเลย  ;D
S3 - F30
X1 - E84