ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ honda cr-z ครับ  (อ่าน 4993 ครั้ง)

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
สอบถามเกี่ยวกับ honda cr-z ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 16:04:34 »
พอดีดูๆ รถใหม่อยู่ครับ อยากสอบถามว่า หลังจาก honda automobil นำเข้ามาขายเองแล้วนั้น สถานการณ์เรื่อง ราคาอะไหล่ หรือ ราคาขายต่อ จะต่างจากตอนที่ เป็น grey นำเข้ามาขายอย่างเดียวมั๊ยครับ

และตอนนี้เอง รถศูนย์ ขายไปได้หลายคันหรือยังครับ และมีการนำเข้าแบบจำกัดจำนวนคัน หรือป่าวครับ พอดีได้มีโอกาสเข้าไปคุยกับ dealer (ศูนย์ฮอนด้า) แล้วพนักงานไม่ค่อยมีความรู้ ตอบไม่ตรงกันซักที่เลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ honda cr-z ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 16:44:53 »
ผมเข้าไปดูใน แต่ละศูนย์ ได้ความว่า มีเฉพาะศูนย์ใหญ่ๆ เท่านั้น และอาจจะมีเฉพาะจังหวัดใหญ่ด้วย แสดงว่ามีไม่กี่คัน คาดว่าในระยะสั้นและยาว ปัญหาที่เกิด น่าจะมีเรื่ออะไหล่

แน่นอน เพราะรถนำเข้ามาทั้งคัน นะครับ  ราคาที่ถูกน่าจะมาจากผลของน้ำท่วม ที่รัฐบาลลดภาษีให้ ไม่เช่นนั้นราคาแรงกว่านี้แน่นอน  อีกเรื่อง ถ้าคุณคิดจะซื้อควร ซื้อผ่านศูนย์

บริการขนาดใหญ่ หรือกรุงเทพ การสั่งอะไหล่จะรวดเร็ว กว่าศูนย์ย่อย ไม่เช่นนั้นคุณต้องคอยโทรติดตามงาน อันนี้คุณจะรู้สึกแย่ในภายหลังครับ อาการนี้เป็นกับ รถเกรย์นำเข้ามา

ด้วย การดองอะไหล่และสั่งทีเดียว นี่หละที่เจ็บตับ

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ honda cr-z ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 17:14:44 »
เท่าทีผมรู้มาเริ่มมีคนชีอ cr-zจากศูนย์ hondaแล้วคับผม
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 17:33:14 »
ออกไปหลายคันจากศูนย์แล้วนิครับ เรื่องอะไหล่ยังไงก็มีแน่ๆครับ แต่บางชิ้นก็ต้องใช้เวลาหน่อยครับ

นำเข้ามาเป็นจำนวนจำกัดนะครับ สำหรับ CR-Z ขายได้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่หรอกครับ เค้าเอามาเติมสีสรรค์ให้ Honda ระหว่างรถไม่มีขายช่วงก่อนนี้

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 18:20:44 »
ผมเข้าไปดูใน แต่ละศูนย์ ได้ความว่า มีเฉพาะศูนย์ใหญ่ๆ เท่านั้น และอาจจะมีเฉพาะจังหวัดใหญ่ด้วย แสดงว่ามีไม่กี่คัน คาดว่าในระยะสั้นและยาว ปัญหาที่เกิด น่าจะมีเรื่ออะไหล่

แน่นอน เพราะรถนำเข้ามาทั้งคัน นะครับ  ราคาที่ถูกน่าจะมาจากผลของน้ำท่วม ที่รัฐบาลลดภาษีให้ ไม่เช่นนั้นราคาแรงกว่านี้แน่นอน  อีกเรื่อง ถ้าคุณคิดจะซื้อควร ซื้อผ่านศูนย์

บริการขนาดใหญ่ หรือกรุงเทพ การสั่งอะไหล่จะรวดเร็ว กว่าศูนย์ย่อย ไม่เช่นนั้นคุณต้องคอยโทรติดตามงาน อันนี้คุณจะรู้สึกแย่ในภายหลังครับ อาการนี้เป็นกับ รถเกรย์นำเข้ามา

ด้วย การดองอะไหล่และสั่งทีเดียว นี่หละที่เจ็บตับ

crz เสียภาษีเต็มครับ ไม่ได้สิทธิการลด/ยกเว้นภาษีใดๆทั้งสิ้น

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 18:40:09 »
อะไหล่อาจต้องพึ่งระวังไว้ เพราะบางสิ่งอาจต้องรอนานดังเช่นพรีอุส

ฉะนั้น ศึกษารายละเอียดก่อนครับ อย่าพึ่งรีบร้อนตัดสินใจ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ MomantuM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 22:07:03 »
แถวๆบ้าน คนรู้จักออกมา 2 คันครับ(รถ 0 ) เห็นแล้วก็หมั่นใส้เล็กๆ เนื่องจากผมก็ชอบมากก 555
แต่พอได้ยินข่าวว่า Jazz hybrid จะออกมา ผมก็สบายใจนิดๆ ตอนนี้อยากได้ Focus แต่รอเครื่องดีเซลอยู่ครับ

จริงๆ F30 ก็น่าเล่น แต่คิดว่ายังไม่เหมาะกับตัวเรากับค่าตัวขนาดนั้น เอาไว้อีกพักใหญ่ๆเจอกันละกานนนน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 01:49:07 »
อะไหล่ ไม่น่าเป็นห่วงละครับ

Legend Odyssey สมัยก่อน สั่งเข้ามา เป็นอย่างไร ก็จะเป็นแบบนั้น

คือ ถ้าเป็นรถที่ Honda เอาเข้ามาเองนี่  ผมหมดห่วงเรื่องปริมาณอะไหล่
แต่ไปห่วงเรื่องความชำนาญของช่าง ในศูนย์ฯ ตจว. กันดีกว่า

CR-Z ใน กทม ทุกโชว์รูม จะต้องมีรถตัวอย่าง 1 คัน ครับ
งานนี้ Honda ทำทุกวิถีาง เพื่อจะบอกว่า คราวนี้ ฉันเอามาขายจริงจังแล้วนะ

ออฟไลน์ eamesBot

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:06:57 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับผม
รบกวนถามเพิ่มเติม ตัวชุด IMA และ battery ที่อยู่ใน CR-Z เป็นตัวเดียวกับตัวที่จะอยู่ใน jazz hybrid ประกอบไทย หรือป่าวครับ