ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับรถ Hybrid  (อ่าน 3145 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
เกี่ยวกับรถ Hybrid
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 21:04:15 »
ที่อ่านมาคือ พลังงานที่มอเตอร์สะสมไว้ใช้งานจะได้จากการเบรค ถ้าแบบนี้รถ Hybrid ที่เปลี่ยนล้อให้โคตรเบาแบบ ce28 จะมีผลกับการเก็บพลังงาน(ที่ได้จากการเบรค) รึเปล่าครับ เช่น ระยะเบรคที่น้อยลงทำให้ได้พลังงานน้อยลง มอเตอร์เก็บได้น้อยลง เสียง่ายขึ้นหรือใช้ได้ระยะเวลาที่น้อยลงแบบนี้นะครับ แค่เป็นความรู้นะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ pongisra

Re: เกี่ยวกับรถ Hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 21:09:51 »
ผมว่าไม่เกี่ยวครับ

ถ้าล้อเบาจนเก็บพลังงานจากการเบรคได้น้อยลง(เพราะ kinetic energy น้อยกว่าล้อเดิม) ก็แสดงว่าตอนเร่ง/ออกตัวที่มอร์เต้อร์ทำงานก็ใช้พลังงานน้อยกว่าล่อเดิม

+-*/ แล้วผมว่าไม่มีผลเสียแน่นอนครับครับ น่าจะมีแต่ผลดีมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 21:15:46 โดย pongisra »

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 21:13:26 »
ล้อเบา ล้อหนัก มันก็ไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับการหมุนของล้อนิครับ

ทำอย่างกับว่า ล้อหนักแล้วมันจะหมุนช้าปั่นไฟไม่ได้ซะงั้น

ผมว่ามันคนละเรื่องกันเลย เห็นชาวบ้านเอา camry hybrid

ไปแต่ง vip ยัดขอบ 19 20 กันเยอะแยะ ไม่เห็นจะมีใครบ่นอะไรเลย ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 21:16:23 »
พลังงานที่ใช้เบรคน้อยลง เพราะ inertia  น้อยลง

และเวลาเร่งก็ใช้พลังงานน้อยด้วยเหตุผลเดียวกันครับ

มากน้อยแค่ไหนไม่ทราบ  แต่ผมคิดว่าไม่ต่างครับ  ไปคิดที่ปัจจัยอื่นด้วยดีกว่า
阿蘇山

ออฟไลน์ genesis2012

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 21:18:27 »
ตามหัวข้อข้างบนครับ หยุดเร็วขึ้น เก็บพลังงานได้น้อยลง...  แต่ เร่งได้เร็วขึ้น ใช้พลังงานน้อยลงเช่นกัน
เพราะฉะนั้นในด้านพลังงานไม่แตกต่างจากเดิมครับ ที่ต่างคือ
ความคล่องตัว และการควบคุมที่ดีขึ้นครับ คือ หยุดเร็วขึ้น เร่งได้เร็วขึ้น และเวลาเลี้ยวได้ง่ายขึ้นกว่าเดิมครับ (ที่แม๊กไซส์เดียวกันนะ)
เพราะฉะนั้นมีแต่ได้ครับ เสียอย่างเดียว...

เสียตังค์เพิ่มเนี่ยแหละ - -*

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:57:49 »
ไม่มีผลครับ

พลังงานเกิดจากการหมุนของล้อไม่ได้ครับ