ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ เรื่องฟิล์มดำเงาติดหลังคา (หลังคาแก้ว)  (อ่าน 36152 ครั้ง)

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
ผมสนใจอยากจะลองติดดูไปถามราคามา3500เกรดพรีเมี่ยมเงาวับ
อยากทราบว่ามันสะท้อนแสงหรือดูดแสงครับ คือที่ใจอยากติดผมคิดเองว่าน่าจะสะท้อนแสง รถจะได้ร้อนน้อยลงเวลาตากแดด
แต่ไปถามเพื่อนเพื่อนบอกมันดูดแสงเพราะเป็นสีดำรถจะร้อนขึ้น
ตกลงมันเป็นอย่างไรครับ รบกวนบอกข้อดี ข้อเสียหน่อยครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
เรื่องสะท้อน หรือดูดแสง ผมว่าเรื่องเล็กครับ
ราคานี้ผมไม่รู้ว่าได้ยี่ห้ออะไร แต่ประเด็น คือ ถ้าเราไปเจอของคุณภาพต่ำ
สติกเกอร์มันจะดูดความร้อน เวลาไปจอดตากแดดบ่อยๆ สติ๊กเกอร์ที่ wrap ไว้มันจะย่นเอา เสียรูป

นอกจากยี่ห้อของฟิลม์แล้ว ควรจะไป focus ที่ขั้นตอนติดตั้งด้วยนะครับ
ผมเห็นมาเยอะมาก หลายคันเลยละ งานติดตั้งไม่เรียบร้อย
เวลาเบื่อ พอลอกสติ๊กเกอร์ออกมาแล้ว มีรอยคัตเตอร์
บางคันเคยทำสีมา แล้วมาแปะสติ๊กเกอร์ พอลอกออก สีหลุดเลย ก็มี
สุดท้ายก็ต้องไปทำสีใหม่

ออฟไลน์ templeboy

ขอให้ระวังให้มาก ศึกษาให้เยอะ อย่าเน้นเอาใกล้ เอาถูก เด็ดขาด!!!! อาจจะช้ำใจมากมายภายหลังได้

ร้านดีๆดังๆ...ขอให้ไปติดร้านพวกนั้นแหละครับ คุณภาพดีกว่า ลองไปดูตามบอร์ดรถหรูรถยุโรปแล้วก็เลือกเอาครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
เดินวรจักรมาถามราคาทุนเมตรละสองร้อยกว่า (ฟิล์มเคฟล่า)ทีหุ้มแล้วได้พื้นผิวเคฟล่าแต่ยังได้สีเดิมจากด้านใน
ร้านติดตั้งแถวลาดหญ้าเห็นว่าลงโฆษณาในหนังสือรถสปอร์ตแพงๆมาติดกัน คิดราคาติดฝากระโปรงแบบนี้ 3500 ซึ่งถูกสุดแล้ว ของตัวเดียวกันแต่ค่าแรงแพงพอตัว
ถ้าฟิล์มสีล้วนยิ่งถูกกว่านี้อีก รวมค่าติดไม่เกินพัน ทุนประมาณสองสามร้อย
เป็นธุรกิจที่สร้างกำไรดีใช้ได้ครับ เพราะคนติดเองไม่เป็นต้องใช้ทักษะหน่อย
ถึงทราบราคาทุน ผมก้อต้องพึ่งช่างครับทำเองไม่เป็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 08:14:06 โดย mckyparty »

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
IS 250 สีขาวไปติด ลอกออกมาหลังคาเหลืองครับ  :-\
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ YenChar

ไม่ค่อยแนะนำครับ

มันอมความร้อน ทำให้สีพัง
พอลอกออก สีหลังคาหมอง

พวกสีเงาๆก็ดีครับ ข้างในรถมันไม่ได้ร้อนมากมาย
แต่พวกสีดำด้าน หรือลายเคฟล่า อันนี้ร้อนมากๆ

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้าแนะนำ ผมแนะนำให้ไปติดสีใสไปเลย จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนสีรถ

ออฟไลน์ beebird

ข้อดี : สวย
ข้อเสีย : เพียบ ....

ออฟไลน์ bleem

ทำไปแล้ว ทำใจนิดคือ สีหลังคารถคุณจะเปลี่ยนไปแน่นอน ถ้าฟิล์มไม่มีคุณภาพ(ส่วนใหญ่)  เลวร้ายกว่านั้น สีคุณอาจลอกติดมาได้ ซ้ำร้าย ทุกร้านต้องใช้มีดกรีด ขอบ + รอบข้างเก็บงาน ถ้าคุณดูเค้าทำก็จะเห็นชัดเจน ยังไม่นับ ความชุ่ย ที่ประดังข้าวของตั้งบนรถคุณ ปีนป่ายเหยียบรอบรถคุณ  ผมเห็นรถของเพื่อนแล้วอนาจใจ (มันเก็บของเกือบไม่ทัน และเห็นมันทำงานกับตา) ถ้าคุณเลี่ยงได้ ขอให้คุณไปทำอย่างอื่น หรือ หาคุณภาพของร้านที่ดี ดีจริงๆๆๆๆ  ถ้าไม่ชัวร์อย่าเลยครับ รถเพื่อนผม เจอหลายจุดที่หนักใจที่สุดคือ รอยบุ๋มจากการกดไล่ฟองอากาสโดยใช้ ลมร้อนเป่า แผ่นพลาสติกกดลากๆๆๆ  บริเวณขอบเจอรอยมีดตัดขอบเบี้ยวกินสีไปข้างใน และรอยกดบริเวณขอบเป็นรอยนิ้ว คิดว่าถ้าแกะมันออก อาจเจอทีเด็ด มากกว่านี้ แค่นี้ครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ผมสังสัยมานานแล้วครับว่า ติดไปแล้วใช้ไปนานๆสีหลังคาจะด่างไหม แน่ละ มันต้องด่างอยู่แล้ว เวลาเห็นผ่านๆมันก็สวยอยู่นะ แต่ยังไงก็ดูออกว่าเป็นสติ๊กเกอร์อยู่ดีแหละครับ ถ้าจะทำ ผมว่า Wrap ไปทั้งคันเลยน่าจะโอเคกว่าครับ

ออฟไลน์ xroma83

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณนะครับทุกท่าน ฟังดูแล้วไม่น่าทำเลย
หลักๆคืออยากได้คำคอนเฟิมว่า ถ้าติดฟิล์มดำเงา มันจะสะท้อนความร้อน หรือดูดความร้อนครับ พอดีอยากทำเหตุผลหลักคืออาจต้องจอดหน้าบ้านบ่อยๆ ถ้าทำแล้วสะท้อนแสง รถเย็นลงจะลองเสี่ยงติดดู  แต่ถ้าทำแล้วเหมือนเดิม หรือ ดูดแสงให้ร้อนขึ้นผมคงไม่ทำครับ

ออฟไลน์ mckyparty

แค่เบื้องต้นสีดำมันก้อเปนสีที่ดูดความร้อนมากสุดอยู่แล้ว
และถ้ารถท่านไม่ใช่รถที่มีหลังคาแก้วมาจากโรงงานไปติด มันก้อเท่านั้น ไม่มีคันไหนทำแล้วดูสวยหรูไฮโซซักคัน

รถที่ทำแล้วเวิคอย่างพวก พอร์ช หรือ 350z แบบนี้ครับ เนียนเด้ง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ข้อดี : สวย
ข้อเสีย : เพียบ ....
ผมว่าจะทำ ไม่ทำดีกว่าแหะ  :P